[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

tuongminhtsc

Xe tăng
Chịu khó hầy.
Tôi toàn cuốn pháo cối, to chỉ cỡ cổ tay thôi.
Cuốn to hơn còn nhanh hơn, nhưng cũng khá hãi.

Một cậu bạn tôi gần như mất 1 ngón tay vì thế.
Có đợt em đóng đít quả cối to bằng lon coca, đóng bằng tuốc lơ vít, đóng quá tay ngập cả đit, may mà không đi bộ ấm chén.

toyennha

Xe lăn
Nghe cụ tả, mình cũng vui chung vs cụ. Thời ấy mà gia đình cụ chuẩn bị đc bữa ăn tươm tất, gồm đủ các món như thế thì KT cũng phải rất khá giả.
Đến cuối thập niên 90, mình vẫn chưa đc ăn cái "bánh chưng Tết" đúng nghĩa nào, chỉ có sau Tết, mới dám mua cái bánh chưng nhỏ rán để ăn cho đỡ thèm.
Vì vậy, giờ này vẫn thèm bánh chưng. Cứ mùng 1 Tết, ai ăn gì thì ăn, mình chơi bánh chưng nguyên ngày. :D
Ăn "bánh tét".
Năm 1996 em qua nhà nhỏ bạn "giải cứu" 3/4 bánh chưng nhà nó. Và khi vào năm học em bị đau ruột thừa ,nhập viên 175 thì đúng mẹ nó làm "y tá" tiếp nhận nên em được "ưu tiên" ở phòng hậu phẫu đến khi ra viện.
Má em hỏi cô y tá : sao chị nhận ra con em?
Cô y tá : nó ăn hết 3/4 cái bánh chưng nhà tôi làm sao mà không nhận ra

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Chịu khó hầy.
Tôi toàn cuốn pháo cối, to chỉ cỡ cổ tay thôi.
Cuốn to hơn còn nhanh hơn, nhưng cũng khá hãi.

Một cậu bạn tôi gần như mất 1 ngón tay vì thế.
Em cũng từng cuốn gia công cho hội sản xuất pháo lậu. 1đ300/1000. Ông già mang giấy ở cơ quan về thoải mái. Xong xin họ thuốc, ngòi và làm nốt công đoạn còn lại (không đổ xi). Tính ngòi thật khéo để khi đốt xong ném hết đà (khoảng cao hơn tầng 4) thì pháo nổ. Đấy mới là cao thủ.

beomap2

Xe container

E vừa đc cụ chã để lại bộ ấm chén Hải Dương để đón tết đây cc ;)
Cái khay thì đúng chất và danh tiếng Hải Phòng thời bao cấp, còn bộ ấm chén này thì chỉ có danh tiếng sư Hải Dương, còn chất thì mới quá vì đẹp và không bị méo. Bát và ấm chén Hải Dương thời bao cấp toàn bị méo. Có giai thoại là bát của nhà máy sứ Hải Dương làm ra bị méo nhiều quá, nên mời chuyên gia Tàu sang xem xét, tìm biện pháp khắc phục sao cho bát hết méo. Chuyên gia Tàu phán rằng do nhà máy đặt gần đường tàu hỏa chạy qua làm rung đất dó đó đất làm phôi bát sứ đang còn mềm bị rung, gây méo phôi, thế là cho đào rãnh hào gần đường ray tàu hỏa để khử rung, thật hay đùa thì không biết nhưng rất buồn cười.

beomap2

Xe container
Gạo tấm Ấn Độ bác ạ
Loại này Ấn Độ viện trợ cho ta để chăn nuôi, vốn dĩ nó là gạo mục được xát kỹ cho bay phần mục bên ngoài nên nó gãy thành tấm và cũng mất lớp vỏ ngoài của hạt gạo

Ăn 1 tháng gạo này nhiều người bị đi kiết do thiếu chất, mà cách chữa rất đơn giản là uống B1 :)
Hồi đấy nhà tôi có ăn gạo tấm, chỉ thấy mau đói vì ít chất và nóng ruột như ăn gạo nếp, còn không ai bị kiết.

benq

Xe điện
Cái khay thì đúng chất và danh tiếng Hải Phòng thời bao cấp, còn bộ ấm chén này thì chỉ có danh tiếng sư Hải Dương, còn chất thì mới quá vì đẹp và không bị méo. Bát và ấm chén Hải Dương thời bao cấp toàn bị méo. Có giai thoại là bát của nhà máy sứ Hải Dương làm ra bị méo nhiều quá, nên mời chuyên gia Tàu sang xem xét, tìm biện pháp khắc phục sao cho bát hết méo. Chuyên gia Tàu phán rằng do nhà máy đặt gần đường tàu hỏa chạy qua làm rung đất dó đó đất làm phôi bát sứ đang còn mềm bị rung, gây méo phôi, thế là cho đào rãnh hào gần đường ray tàu hỏa để khử rung, thật hay đùa thì không biết nhưng rất buồn cười.
Vâng, giai thoại này e đã thoáng nghe, nhưng khu nhà xưởng cách đâu mấy trăm m nên sự ảnh hưởng có lẽ do công nghệ... ~o) . Cái này chắc phải để cụ hungalpha hiểu sâu hơn nói thêm. Chính cụ để lại e mấy bộ này, là hàng mới tồn kho chưa xử dụng đấy ah

Cái lọ hoa nho kia của HD cắm hoa hồng rất hợp.

Chỉnh sửa cuối:
Ăn "bánh tét".
Năm 1996 em qua nhà nhỏ bạn "giải cứu" 3/4 bánh chưng nhà nó. Và khi vào năm học em bị đau ruột thừa ,nhập viên 175 thì đúng mẹ nó làm "y tá" tiếp nhận nên em được "ưu tiên" ở phòng hậu phẫu đến khi ra viện.
Má em hỏi cô y tá : sao chị nhận ra con em?
Cô y tá : nó ăn hết 3/4 cái bánh chưng nhà tôi làm sao mà không nhận ra
Ăn được nhiều bánh chưng cũng là một lợi thế :))

Em không ăn đc nhiều của nếp nên lần nhiều nhất cũng chỉ xơi đc một góc bánh chưng thôi.

Vâng, giai thoại này e đã thoáng nghe, nhưng khu nhà xưởng cách đâu mấy trăm m nên sự ảnh hưởng có lẽ do công nghệ... ~o) . Cái này chắc phải để cụ hungalpha hiểu sâu hơn nói thêm. Chính cụ để lại e mấy bộ này, là hàng mới tồn kho chưa xử dụng đấy ah

Cái lọ hoa nho kia của HD cắm hoa hồng rất hợp.
Mời cụ em uống trà.
Cái ấm là một sản phẩm mới kiếm được trong chiến dịch đi săn tìm một số món đồ Sứ Hải Dương.

toyennha

Xe lăn

Em không ăn đc nhiều của nếp nên lần nhiều nhất cũng chỉ xơi đc một góc bánh chưng thôi.
Nhà em đến đời em là đời thứ 3 thích ăn ngọt + thêm em khuyến mãi ăn bánh chưng. Em thích bánh chưng thôi chứ ko thích ăn nếp

Cụ ơi hồi em còn "con nít" nhà em đủ bộ trong hình luôn... Chắc khoản năm 8x . lớn

toyennha

Xe lăn

Nhà em đến đời em là đời thứ 3 thích ăn ngọt + thêm em khuyến mãi ăn bánh chưng. Em thích bánh chưng thôi chứ ko thích ăn nếp

Cụ ơi hồi em còn "con nít" nhà em đủ bộ trong hình luôn... Chắc khoản năm 8x .x hơi lớn

toyennha

Xe lăn
Hình ảnh những đứa bé hăm hở đợi dứt tiếng pháo là lao vào nhặt pháo xịt thấy quen quen nhỉ
Em cứ ngỡ người ta quay hình em mới chết chứ :)
Nếu pháo tim giữa Bình Đà thì thường ko có pháo để mà lụm . pháo Hồ Chí Minh em nổ nhanh,nên nhiều pháo để lụm

Nếu pháo tim giữa Bình Đà thì thường ko có pháo để mà lụm . pháo Hồ Chí Minh em nổ nhanh,nên nhiều pháo để lụm
Xưa ngoài Bắc có pháo Bình Đà và pháo Điện Quang.
Pháo Điện Quang như pháo trong cụ (em ở trong ấy từ 1987-1990), nổ nhanh, mùi thuốc pháo khét
Pháo Bình Đà nổ thong thả hơn (như trong clip em đăng), mùi dây ngòi cháy rất thơm và rất Tết :)

Nhặt đc pháo xịt, bọn em có mấy cách xử lý:
- Pháo còn ngòi thì quấn giấy đốt tiếp
- Pháo cháy ko nhìn thấy ngòi thì hoặc cứa rồi bẻ đôi, đốt cho nó chạy vòng vèo như chuột hoặc khoan lỗ giữa thân pháo, cho ngòi vào đốt

Anhduc73

Xe buýt
Vào khoảng những năm 1985-1988, em đọc 1 bài thơ trên báo Văn Nghệ mà cứ nhớ mãi đến tận bây giờ. Bài thơ có 4 câu nhưng cực tài tình đã khắc họa hết sức chân thực cảnh đời khốn khó khi tết đến xuân về của cô gái đã lấy chồng về tết mẹ (thời bao cấp). Vượt lên trên sự khốn khó ấy là tình cảm mẹ con bao la, chân thành. Bài thơ thế này (Em không nhớ tên):
"Xe buộc lốp, con gà, chai rượu trắng
Con gái đi lấy chồng về tết mẹ chiều hôm
Tất tả sà vào xay gạo bánh
Mẹ mắng: Thôi về, kẻo con mong!"

Cụ nào có thông tin thêm về tác giả, thời điểm sáng tác cho em biết với. Em xin cảm ơn!

Dream22015

Xe buýt
Nhớ ngày xưa quá! Vèo cái già ngắc!

Cá mè hợp tác xã em còn toàn bị đục đầu rút não ấy. Em nhớ ngày đó đi nhận cá giống như này nhưng mỗi mô bé hơn :) . Ko hiểu sao "mô" cá nào cũng bị đục

Chỉnh sửa cuối:

Supercub_90

Xe điện
View attachment 8321206
Cá mè hợp tác xã em còn toàn bị đục đầu rút não ấy. Em nhớ ngày đó đi nhận cá giống như này nhưng mỗi mô bé hơn :) . Ko hiểu sao mô nào cũng bị đục
Có lẽ ngày ấy cụ còn nhỏ nên không để ý, cá mè để chết tự nhiên (nó lại rất dễ chết khi bắt lên) rất tanh nên mẹo ngày đấy là bắt lên cái là phải đập chết tươi ngay. Ngày ấy kéo ao hợp tác thì phải có ông cầm dao hoặc búa đập vào đầu bọn cá mè nên cụ thấy nó như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Ca phê thôi

Xe tăng
Xưa ngoài Bắc có pháo Bình Đà và pháo Điện Quang.
Pháo Điện Quang như pháo trong cụ (em ở trong ấy từ 1987-1990), nổ nhanh, mùi thuốc pháo khét
Pháo Bình Đà nổ thong thả hơn (như trong clip em đăng), mùi dây ngòi cháy rất thơm và rất Tết :)

Nhặt đc pháo xịt, bọn em có mấy cách xử lý:
- Pháo còn ngòi thì quấn giấy đốt tiếp
- Pháo cháy ko nhìn thấy ngòi thì hoặc cứa rồi bẻ đôi, đốt cho nó chạy vòng vèo như chuột hoặc khoan lỗ giữa thân pháo, cho ngòi vào đốt
Nhà nào đốt bánh điện quan thì sáng rực xung quanh luôn. Công nhận là Tết hồi trước, pháo là 1 trong những yếu tố quan trọng làm nên không khí đặc trưng của Tết. Cũng phải công nhận là việc tự quấn pháo gây quá nhiều tai nạn đáng tiếc vào những dịp Tết (khu tập thể em có cậu bị tai nạn bay mấy ngón tay do quấn pháo). Thực ra, Tết được nghe tiếng pháo và "hít mùi thơm" của khói khi đốt pháo cũng là 1 trải nghiệm tuyệt với. Giờ mà CQ cho đốt pháo có kiểm soát bằng cách cho Tổ dân phố thông báo các giờ đốt, địa điểm đốt cụ thể, có hàng rào bảo vệ khu vực đốt (3 ngày Tết mỗi ngày Tết đốt khoảng 3-5 lần, mỗi lần 1 bánh) thì cũng hay.

Gionam72

Xe lăn
Có lẽ ngày ấy cụ còn nhỏ nên không để ý, cá mè để chết tự nhiên (nó lại rất dễ chết khi bắt lên) rất tanh nên mẹo ngày đấy là bắt lên cái là phải đập chết tươi ngay. Ngày ấy kéo ao hợp tác thì phải có ông cầm dao hoặc búa đập vào đầu bọn cá mè nên cụ thấy nó như vậy.
Cho vào bao rồi đập cả bao. Quật xuống đất thì đúng hơn. Mục đích là cho chảy máu mang. Lúc đến chợ vạch mang ra vẫn đỏ tươi. Chứ không quật cá mè chết mang nó thâm thì mất giá.

kogenzo

Xe buýt
View attachment 8321206
Cá mè hợp tác xã em còn toàn bị đục đầu rút não ấy. Em nhớ ngày đó đi nhận cá giống như này nhưng mỗi mô bé hơn :) . Ko hiểu sao "mô" cá nào cũng bị đục
Ngày đấy cá bắt lên bị chặt trên đầu lấy tinh chất chứ ko phải đập. Em nghe nói lấy tinh chất này để dùng kích thích sinh sản của các loại cá khác.

Dream22015

Xe buýt
Cho vào bao rồi đập cả bao. Quật xuống đất thì đúng hơn. Mục đích là cho chảy máu mang. Lúc đến chợ vạch mang ra vẫn đỏ tươi. Chứ không quật cá mè chết mang nó thâm thì mất giá.
Ko, đúng vết đỉnh giữa đầu ấy cụ ạ và nhìn rõ vết thủng luôn cụ ạ. Con nào vết cũng đỉnh đầu luôn :)