[Funland] Kể chuyện tết thời bao cấp xưa

Nov

Xe điện
Em nhớ những cây pháo bông làng Bình Đà, tiếng pháo rộn rã đêm giao thừa, mùi khói pháo muốn nghẹt thở. Cái cảm giác háo hức của bọn trẻ chia nhau phong pháo tép hay chạy mót những quả pháo xịt rồi đem bóc ra lấy thuốc pháo, châm hương cháy cái rẹt.

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Em nhớ những cây pháo bông làng Bình Đà, tiếng pháo rộn rã đêm giao thừa, mùi khói pháo muốn nghẹt thở. Cái cảm giác háo hức của bọn trẻ chia nhau phong pháo tép hay chạy mót những quả pháo xịt rồi đem bóc ra lấy thuốc pháo, châm hương cháy cái rẹt.
Có một thứ háo hức nữa là đếm những đồng tiền mừng tuổi "mới cứng cạo râu"

Sao em chả nhớ cái món đấy nó như thế nào :((
Hình như chỉ những người sinh năm 1975 trở về trước mới biết cảm giác này
Tiền mừng tuổi mới cứng cứ sột soạt mỗi khi đút tay vào mân mê trong túi quần vải xanh chéo
Sung sướng, thích thú lắm :)

Ca phê thôi

Xe tăng
Quýt này e ko biết chính xác gọi là quýt gì nhưng nó hơi có vị chua. Mà lúc chín thì chua thanh thanh, ngọt nhẹ dễ ăn chứ nó mà xanh thì chua lắm cụ ah. Dc cái vỏ và lá rất thơm, lá quýt này quê em nấu thịt chó hay cho vào, vỏ thì trị ho rất tốt ạ
Nhìn những hộp Quýt này thì đoán Tết của mợ nói cũng chưa xa lắm nhỉ. Với nhiều cụ trên of thì Tết được nhớ đến cũng khá xa rồi. Với mình, trước, trong Tết là khoảng thời gian rất tuyệt vời, nó sẽ là những kỷ niệm mãi trong ký ức, những kỷ niệm rất đẹp, rất riêng, rất đặc biệt. Cuộc sống thay đổi nhiều, mình cũng thay đổi theo thôi, nhưng có lẽ bọn trẻ giờ không có những trải nghiệm với Tết như mình những năm trước, những năm thời kỳ khó khăn chung.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhìn những hộp Quýt này thì đoán Tết của mợ nói cũng chưa xa lắm nhỉ. Với nhiều cụ trên of thì Tết được nhớ đến cũng khá xa rồi. Với mình, trước, trong Tết là khoảng thời gian rất tuyệt vời, nó sẽ là những kỷ niệm mãi trong ký ức, những kỷ niệm rất đẹp, rất riêng, rất đặc biệt. Cuộc sống thay đổi nhiều, mình cũng thay đổi theo thôi, nhưng có lẽ bọn trẻ giờ không có những trải nghiệm với Tết như mình những năm trước, những năm thời kỳ khó khăn chung.
Quýt này là ảnh em chụp mấy năm gần đây thôi. Chứ hồi đi xe đạp, chở quýt đi bán những năm e học cấp 1 2 3 ấy, lúc đó chưa có điện thoại mà chụp ảnh ạ.

Cháu xếp hàng ở cửa hàng mậu dịch để mua chai rượu chanh.
Cầm bìa mua hàng Tết của gia đình cán bộ, ngoài rượu chanh (rượu mùi) sẽ có nửa bánh pháo tôm, bao thuốc là, gói chè, hộp mứt, đỗ xanh, gạo nếp, mì chính,...
Mua đc tiêu chuẩn này thường vã mồ hôi dù trời đang rét và đi luôn mấy cái cúc áo

Nov

Xe điện
Hình như chỉ những người sinh năm 1975 trở về trước mới biết cảm giác này
Tiền mừng tuổi mới cứng cứ sột soạt mỗi khi đút tay vào mân mê trong túi quần vải xanh chéo
Sung sướng, thích thú lắm :)
Anh mà bảo "Thung thướng, thích thú lắm" thì y hệt ông ngoại em :D

Em nhớ món bánh đậu xanh sao mà ngon thế, miếng bánh tan trong miệng chứ ko bết dính, bánh phong hình vuông, dập in hoa, gói nilon, mà lâu rồi ko thấy bánh đóng gói kiểu ấy nữa.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhưng đoán là mợ vẫn còn trẻ mà.
Em 9x cụ ah. Nhưng tết với em, chắc có nhiều cụ ở đây nghĩ em fai sinh ở thời nào ý. Vì nhà em ở quê, nhà đông con, cũng ko có dk mấy ạ. Em dc đi học đh là cũng đấu tranh lắm và xem như kì tích rồi ấy

Anh mà bảo "Thung thướng, thích thú lắm" thì y hệt ông ngoại em :D

Em nhớ món bánh đậu xanh sao mà ngon thế, miếng bánh tan trong miệng chứ ko bết dính, bánh phong hình vuông, dập in hoa, gói nilon, mà lâu rồi ko thấy bánh đóng gói kiểu ấy nữa.
Ờ thì anh thuộc lớp người cổ nên ăn nói theo lối cổ mà, được cái chưa cổ lắm nên chỉ sung sướng chứ chưa đạt tới mức thung thướng :)

Thèm bánh đậu xanh đúng hương vị xưa thì về HD một chuyến đê
Ảnh dưới chụp từ tuần trước

Nov

Xe điện
Cầm bìa mua hàng Tết của gia đình cán bộ, ngoài rượu chanh (rượu mùi) sẽ có nửa bánh pháo tôm, bao thuốc là, gói chè, hộp mứt, đỗ xanh, gạo nếp, mì chính,...
Mua đc tiêu chuẩn này thường vã mồ hôi dù trời đang rét và đi luôn mấy cái cúc áo
Cái món rượu chanh này, mấy cô chú em ở khu Bách Khoa chuyên pha chế lậu :D

Cái món rượu chanh này, mấy cô chú em ở khu Bách Khoa chuyên pha chế lậu :D
Thời bao cấp dòng rượu mùi Quốc doanh có mấy loại: chanh, cam, cafe rất phổ biến, rượu táo nhẹ độ và hiếm hơn. Tất cả đều là dòng cồn thực phẩm pha hương liệu nên uống rất sốc kể cả rượu xịn của 94 Lò Đúc.
Ngoài ra còn Thập toàn đại bổ, chả biết có gì mà bổ, chỉ thấy uống quá chén đau bổ đầu ra

Thế nên dân ta mới tìm tới dòng Quốc lủi nút là chuối uống êm và ít đau đầu

Em 9x cụ ah. Nhưng tết với em, chắc có nhiều cụ ở đây nghĩ em fai sinh ở thời nào ý. Vì nhà em ở quê, nhà đông con, cũng ko có dk mấy ạ. Em dc đi học đh là cũng đấu tranh lắm và xem như kì tích rồi ấy
Thời em, nhà nào có cả vườn quít đem bán vào dịp tết thì đích thị là nhà giàu

MuathuHN252

Xe cút kít
Thời em, nhà nào có cả vườn quít đem bán vào dịp tết thì đích thị là nhà giàu
Nhà e 6 chị em, ăn còn chẳng đủ, đi học đh fai vay ngân hàng, em cũng chẳng biết ntn là giàu hay nghèo ạ.

Những năm 8x gần tết em hóng bọn lớn đạp xe vào Bình Đà mua thuốc pháo rồi về cuốn và đốt pháo cối (to bằng lon coca)...
Em thèm được ăn mứt tết, thèm miếng bóng bì nấu canh, thèm miếng bánh chưng Thầy em gói đầy thịt, mong được mừng tuổi để chơi tam cúc, có tiền đi chơi công viên Thống Nhất mua bóng bay, mua súng phun nước...thèm đủ thứ.
Cái thời gian khó cái gì cũng thích, món gì cũng ngon ;))
Đọc những dòng này, nhận định ngài Jonh thuộc thế hệ 7x, trải qua và có ấn tượng sâu sắc với những cái Tết thời bao cấp và hậu bao cấp xưa.
Những Tết ấy háo hức và vui tột đỉnh phỏng ngài :)
Em cũng vì nhớ bát canh bóng bì mà lọ mọ tìm cách nấu nó vào cái Tết Covid 2021

Tiengmuadem

Xe hơi
Đọc những dòng này, nhận định ngài Jonh thuộc thế hệ 7x, trải qua và có ấn tượng sâu sắc với những cái Tết thời bao cấp và hậu bao cấp xưa.

Đây là canh bóng của thế kỷ 21 rồi chã ơi, canh bóng thời bao cấp làm gì đc thế kia, đăng ký đổi chắc mậu dịch mãi mới có bì nguyên miếng xiên que phơi khô rồi mang đi nổ mới bóng, mà canh bóng hồi đó có thịt nạc, xu hào, cà rốt, hoa lơ trắng là ngon lắm rồi

Nov

Xe điện

Canh bóng cuộn giò sống samh chảnh quớ :D