[Funland] Kaito Kid đoán đúng đề văn 3 năm liên tiếp.

Arabia

Xe tăng
chuẩn cụ, kiểu như
ngày 1: gửi 128 người kết quả vnindex tăng, 128 người vnindex giảm. KQ: đúng cho 128 người.
ngày 2: trong 128 người hôm trước gửi 64 người kq vneindex tăng, 64 người vnindex giảm. Kq đúng cho 64 người...
ngày 3: trong 64 người lại chia làm 32 đúng/ 32 sai
ngày 4: 16 đúng/sai
... ngày thứ 4 thì 16 người sẽ tin sái cổ là nó đoán đúng quá, nó bảo gì mua nấy thôi..
Cũng giống thầy bói cụ nhỉ. Cứ nói 1 dạng bài, ai thấy sai sẽ ko quay lại nhưng kiểu gì cũng sẽ phải có người có hoàn cảnh giống hệt như "bài". Người này sẽ tin sái cổ và lại lôi kéo cả đống khách hàng khác đến. Cho dù đa số khách sẽ chỉ 1 lần ko quay lại nhưng mà vẫn luôn sống khỏe.

Edit: Thêm nữa là em rất không thích hình thức đánh giá kiểu này, lạc hậu, lỗi thời và nhiều lúc may hơn khôn vì chỉ lấy 1 nội dung để đại diện cho toàn bộ quyển sách. Cần phải tiến tới đánh giá kiểu Tây, trong sách có cái gì thì đề thi có cái đó, ko có khái niệm "trúng tủ" hay "đoán đề". Cái gì cũng là "tủ" hết và ko cần phải đoán. Học bao nhiêu thì điểm bấy nhiêu, học 90% thì điểm 90% mà học 10% thì điểm sẽ là 10%. Chứ mà thế này thì có khi học 90% điểm cũng chỉ 10% và ngược lại.

Chỉnh sửa cuối:

vndinh

Xe hơi
Cũng giống thầy bói cụ nhỉ. Cứ nói 1 dạng bài, ai thấy sai sẽ ko quay lại nhưng kiểu gì cũng sẽ phải có người có hoàn cảnh giống hệt như "bài". Người này sẽ tin sái cổ và lại lôi kéo cả đống khách hàng khác đến. Cho dù đa số khách sẽ chỉ 1 lần ko quay lại nhưng mà vẫn luôn sống khỏe.

Edit: Thêm nữa là em rất không thích hình thức đánh giá kiểu này, lạc hậu, lỗi thời và nhiều lúc may hơn khôn vì chỉ lấy 1 nội dung để đại diện cho toàn bộ quyển sách. Cần phải tiến tới đánh giá kiểu Tây, trong sách có cái gì thì đề thi có cái đó, ko có khái niệm "trúng tủ" hay "đoán đề". Cái gì cũng là "tủ" hết và ko cần phải đoán. Học bao nhiêu thì điểm bấy nhiêu, học 90% thì điểm 90% mà học 10% thì điểm sẽ là 10%. Chứ mà thế này thì có khi học 90% điểm cũng chỉ 10% và ngược lại.
Đề thi tốt nghiệp THPT quốc gia cũng toàn kiến thức trong sách giáo khoa mà cụ, có bài nào nằm ngoài chương trình sách giáo khoa đâu.
Đề thi thì có giới hạn trong một khoảng thời gian từ 60-150 phút tùy môn, làm sao mà hỏi hết kiến thức trong quyển sách được. Cháu nào học vững thì không cần đoán đề vẫn làm được thôi.
Nhân tiện cụ nói đến chuyện may hơn khôn, chẳng phải ra đời sống vẫn có câu "may mắn là một loại năng lực" còn gì.

boy_spott

Xe điện
A03 mời chủ nhân lên uống trà

Arabia

Xe tăng
Đề thi tốt nghiệp THPT quốc gia cũng toàn kiến thức trong sách giáo khoa mà cụ, có bài nào nằm ngoài chương trình sách giáo khoa đâu.
Đề thi thì có giới hạn trong một khoảng thời gian từ 60-150 phút tùy môn, làm sao mà hỏi hết kiến thức trong quyển sách được. Cháu nào học vững thì không cần đoán đề vẫn làm được thôi.
Nhân tiện cụ nói đến chuyện may hơn khôn, chẳng phải ra đời sống vẫn có câu "may mắn là một loại năng lực" còn gì.
Em ko nghĩ thế, thời gian ko đủ thì thêm thời gian, hoặc có thể trắc nghiệm. Điều đầu tiên cần làm là phải xác định học để làm gì? Như môn văn chẳng hạn, học văn để làm gì? Nếu mục tiêu để người học cảm nhận được cái hay của văn học thông qua các tác phẩm khác nhau, thế thì trắc nghiệm là đủ đánh giá được. Nếu mục tiêu là đòi hỏi người học phải có khả năng phân tích, lời văn chặt chẽ, thì chỉ cần phân tích 1 đoạn nhỏ là đủ rồi, kiểu như bài viết IELTS chẳng hạn, chả cần đến nửa tiếng. Kể cả tổng hợp trắc nghiệm lẫn viết cũng chẳng cần tới 150 phút, chỉ cần cụ trả lời cụ thể cho em là cụ muốn đánh giá khía cạnh gì ở học sinh em tin chắc sẽ có 1 cách đánh giá khác cho cụ và tốt hơn nhiều so với cách làm hiện nay.

Meohu

Xe hơi
Em ko nghĩ thế, thời gian ko đủ thì thêm thời gian, hoặc có thể trắc nghiệm. Điều đầu tiên cần làm là phải xác định học để làm gì? Như môn văn chẳng hạn, học văn để làm gì? Nếu mục tiêu để người học cảm nhận được cái hay của văn học thông qua các tác phẩm khác nhau, thế thì trắc nghiệm là đủ đánh giá được. Nếu mục tiêu là đòi hỏi người học phải có khả năng phân tích, lời văn chặt chẽ, thì chỉ cần phân tích 1 đoạn nhỏ là đủ rồi, kiểu như bài viết IELTS chẳng hạn, chả cần đến nửa tiếng. Kể cả tổng hợp trắc nghiệm lẫn viết cũng chẳng cần tới 150 phút, chỉ cần cụ trả lời cụ thể cho em là cụ muốn đánh giá khía cạnh gì ở học sinh em tin chắc sẽ có 1 cách đánh giá khác cho cụ và tốt hơn nhiều so với cách làm hiện nay.
Văn mà thi trắc nghiệm thì chịu rồi...

beSuSu

Xe điện
1 là nó xoá hết đi rồi. 2 là chèn thời gian.
Túm lại em chả tin mấy trò dự đề. Bảo dự đề văn thì thà em ôn trong đống tài liệu cô giáo em cho. Hồi ý cô cho 1 tập đề với hướng đáp án. Em ngồi ôn đống ý mà trúng gần hết luôn. Có câu như chép y chang từ bộ tài liệu luôn mới dị
cụ đang nghĩ nó theo hướng tiểu xảo, thủ thuật, xóa các dự báo sai.
Nhưng chuyện gì nếu nó chỉ có 1 dự báo, ko xóa gì hết. Cụ chủ thớt đang đi theo hướng này.

vndinh

Xe hơi
Cá nhân em thì vẫn thấy văn là phải viết, không nên trắc nghiệm. Còn kỳ thi này chỉ mang tính đánh giá các cháu có đủ các kiến thức thường thức hay không. Cụ không nên đòi hỏi kỳ thi phải tốt quá làm gì. Các trường đại học top đầu đều có một kỳ thi đánh giá riêng để tuyển sinh rồi. Em thì nghĩ đề thi như vậy là được rồi.
Còn nếu cụ có cách thiết kế đề thi tốt hơn thì em nghĩ cụ nên thử kiến nghị với Bộ Giáo dục, em rất hoan nghênh.

Xe Tháo Bánh

Xe container

Arabia

Xe tăng
Cá nhân em thì vẫn thấy văn là phải viết, không nên trắc nghiệm. Còn kỳ thi này chỉ mang tính đánh giá các cháu có đủ các kiến thức thường thức hay không. Cụ không nên đòi hỏi kỳ thi phải tốt quá làm gì. Các trường đại học top đầu đều có một kỳ thi đánh giá riêng để tuyển sinh rồi. Em thì nghĩ đề thi như vậy là được rồi.
Còn nếu cụ có cách thiết kế đề thi tốt hơn thì em nghĩ cụ nên thử kiến nghị với Bộ Giáo dục, em rất hoan nghênh.
Ko phải vậy, xã hội thay đổi thì mọi thứ cũng cần thay đổi sao cho phù hợp. Nếu cụ quan niệm văn là phải viết thì viết nửa trang 1 trang là đã quá đủ để đánh giá khả năng viết rồi. Với cá nhân em mà nói cái kỳ thi này y hệt cái kỳ thi cho các cụ nhà em từng thi và các cụ thì đã nghỉ hưu từ lâu, có nghĩa hơn nửa thế kỷ vẫn chẳng thấy thay đổi gì. Đề vẫn nặng về trí nhớ, học thuộc, trong khi xã hội đã phổ cập CNTT rất nhiều, đến các bô lão tóc bạc phơ còn biết dùng Google.

Còn chuyện kiến nghị bộ nói thật em lên trên này chỉ chém gió chứ em biết thừa chả cần kiến vì có kiến người ta cũng ko làm. Những cái thứ này nói thật chả có gì khó khăn để ko nhận ra, chỉ là lực cản lớn nên ko làm. Nhưng cứ chém, rồi dần dần khi mọi người có cùng suy nghĩ phải thay đổi thì mọi thứ mới thay đổi được

Mandalord

Xe điện
Nếu lộ đề thật thì sẽ kéo theo nhiều người bóc lịch theo. Nhưng dự đoán 3 năm liên tiếp chuẩn thì đúng là giỏi.
Cũng chả phải. Chương trình văn chỉ có tầm 20 tác phẩm đi thi thôi. Kể cả đoán mò thì xác xuất cũng là 20^3 = 8000, tức 8000 người đoán thì có 1 người đoán trúng 3 lần liên tiếp.

Mandalord

Xe điện

Hiện tại thi toán lý hóa sinh đều không có khái niệm tủ, đề thi bao trùm hết nội dung học. Chỉ có các môn xã hội vẫn thi tự luận mới vậy.

hưvô

Xe lăn

mrdaubac

Xe điện
Hôm kia, hôm qua thì chả thấy ông nào, bà nào hay kênh tiktok nào đăng với post bài nêu rõ là đề năm nay sẽ như thế này hay như thế nọ, sau giờ ra về của thí sinh thì khẳng định như thật, nhảm nhí hết mức, tù tươi như bỡn mà ở đó lộ với đoán đúng.

E lướt FB thấy ầm ĩ vụ Kaito Kid đoán đúng đề văn 3 năm liên tiếp. Theo các cụ việc này là trùng hợp ngẫu nhiên hay thế lực thù địch chống phá ạ :D
Nick này liệu có bị điều tra không các cụ?
Ko biết lãnh đạo thích mạng xã hội hay con cháu lãnh đạo đây?