[Funland] Just for fun: North Korea pics!

tí ghẻ

Xe hơi
Cái lày chỉ có cụ cháu mình biết thôi ,ở đây họ toàn 8 x 9 x hổng bít chuyện đó đâu .
Phải cụ nhỉ , nghĩ mà rơi nước mắt ! Cái nhựa tự chế kết dính kém , giữa trưa hè đổ lửa nó bong ra , tiền chẳng có để mà vá săm dọc đường , dắt thì xót săm xót lốp nên lại làm thay cái công việc của một con lừa đầy khổ nhục , ấy là vác cái xe nặng trình trịch đi bộ giữa tiết trời 41 -42 độ .

vudinhtaybannha

Xe container
Các cụ ấy chẳng chịu còm đấy thôi ...

Nhà cháu nhớ cái đận hì hục cắt cái vỏ lon sữa bò , dùng đinh 3 phân đục cho kỳ được một cái " nạo " dùng để đánh săm xe . Đâu như bây giờ họ dán mảnh giấy ráp nước vào cái ống nhựa là có ngay một thứ dụng cụ đắc lực .
Mà bảo đâu xa , cái đận 85 - 86 nhà cháu vẫn phải hỳ hục công việc này thường xuyên lắm .
Qua thời đánh nhám bằng giấy ráp rồi bây giờ người ta đánh bằng máy .Còn xe máy một số loại không có săm thì họ vá dùi ,họ dùi phát là xong chả phải đánh nhám nhiếc gì ,hiện đại lắm rồi .

tí ghẻ

Xe hơi
Qua thời đánh nhám bằng giấy ráp rồi bây giờ người ta đánh bằng máy .Còn xe máy một số loại không có săm thì họ vá dùi ,họ dùi phát là xong chả phải đánh nhám nhiếc gì ,hiện đại lắm rồi .
Dạ vâng , bây giờ thì khác khủng khiếp rồi ...

Cơ mà nhìn cái cảnh các bạn Triều nên nhà cháu cám cảnh thôi . Chắc họ đang như mấy cụ cháu mình hồi xửa ấy ?

K2DnC

Xe tăng
Hắt xì hơi mà ko hiểu lý do, vào thấy thớt này hoá ra các cụ nói xấu thằng Đệ em à :))

Bigisbest

Xe container
Phải cụ nhỉ , nghĩ mà rơi nước mắt ! Cái nhựa tự chế kết dính kém , giữa trưa hè đổ lửa nó bong ra , tiền chẳng có để mà vá săm dọc đường , dắt thì xót săm xót lốp nên lại làm thay cái công việc của một con lừa đầy khổ nhục , ấy là vác cái xe nặng trình trịch đi bộ giữa tiết trời 41 -42 độ .
Xem ra các cụ vốn sống dày nhề? Em hỏi cụ nào đã dính những chiện sau:
- các cặp đôi nông thôn, nhà chẳng có xe nhưng hôm đi đăng ký ở Bỉ ban để kết hôn cũng gắng mượn cái xe để chú rể đèo cô dâu...cũng chính vì ko quen nên loạng quạng và phi xuống ao là câu chiện trẻ con hay hóng và...chạy ra ngó...
- lốp xe bật tanh và phải quấn dây chun, đi nó cứ uỵch...uỵch...chờ người yêu rơi cả dép...:D

vudinhtaybannha

Xe container
Khổ nỗi cái săm xe thời ấy nó pha cái bột gì vào mà nó cứ bở bùng bục ra ấy ,và được miếng này nó lại bục ra miếng khác ,lốp thì mòn hết ta nông toàn lấy dây chun quấn vào đi nó cứ lục cà lục cục .Nghĩ lại cái thời thổ tả ấy mà vẫn còn toát mồ hôi .

tí ghẻ

Xe hơi
Dạ ý em nói là cái chất liệu để làm véc xi ấy cụ ah, ở quê cháu họ gọi là cờ rếp
Thế thì nhà cháu không biết , cụ ạ ! Không biết nó có giống cái đế " kếp " ở các đôi giày mà các bạn Liên Xô hay viện trợ hay không ?

tí ghẻ

Xe hơi
- các cặp đôi nông thôn, nhà chẳng có xe nhưng hôm đi đăng ký ở Bỉ ban để kết hôn cũng gắng mượn cái xe để chú rể đèo cô dâu...cũng chính vì ko quen nên loạng quạng và phi xuống ao là câu chiện trẻ con hay hóng và...chạy ra ngó...
- lốp xe bật tanh và phải quấn dây chun, đi nó cứ uỵch...uỵch...chờ người yêu rơi cả dép...:D
u

Bật tanh thì nhà cháu hay tước sợi đay để khâu lại đi tạm , cụ ạ . Còn " quấn dây chun " ấy là khi cái lốp nó bị " chửa " .

vudinhtaybannha

Xe container
Chuyện đấy có thật tăm phần tăm đấy cụ ạ .Họ đèo nhau ra Bỉ Ban đăng ký kết hôn bằng xe đi mượn ,cái xe đạp thì được lắp ráp bằng nhiều chủng loại phụ tùng khác nhau ,kiểu như râu ông nọ cằm vào cằm bà kia ấy. Cái lốp xe thì mòn được quấn xung quanh bằng dây chun ccho khỏi bị bung lốp ,cái săm thì chỗ tròn chỗ chửa ,vì cái xe cà tàng như thế chú rể lại không quen đạp xe " có xe đâu mà quen" cho nên họ đưa nhau xuống mương hoặc xuống sông là chuyện thường mà cụ .

vudinhtaybannha

Xe container
Thế thì nhà cháu không biết , cụ ạ ! Không biết nó có giống cái đế " kếp " ở các đôi giày mà các bạn Liên Xô hay viện trợ hay không ?
Cờ rếp thực chất nó là cao su non ,dùng để vá xe .Ngày nay họ vẫn dùng cao su non để vá dùi đấy .

mocmit

Xe tải
Em ngày xưa còn ngâm bọt biển vào xăng để vá săm, săm cũ cắt đi, gép mấy mảnh rồi măng xông lại được cái săm mới. Nói chung là thời đấy mình tận dụng được hết mọi thứ nên lao công vệ sinh cũng nhàn, chả có nhiều rác mà dọn.

Bigisbest

Xe container
Chuyện đấy có thật tăm phần tăm đấy cụ ạ .Họ đèo nhau ra Bỉ Ban đăng ký kết hôn bằng xe đi mượn ,cái xe đạp thì được lắp ráp bằng nhiều chủng loại phụ tùng khác nhau ,kiểu như râu ông nọ cằm vào cằm bà kia ấy. Cái lốp xe thì mòn được quấn xung quanh bằng dây chun ccho khỏi bị bung lốp ,cái săm thì chỗ tròn chỗ chửa ,vì cái xe cà tàng như thế chú rể lại không quen đạp xe " có xe đâu mà quen" cho nên họ đưa nhau xuống mương hoặc xuống sông là chuyện thường mà cụ .
Em tưởng ko cụ nào dính...ôi thần linh ơi, cái thời hoa gạo cháy...
Đi cái xe mà ko dám ngồi mà cứ nhôm nhổm kẻo sợ nó...nát mất xe, vành thì vấp phát thì chẹo, nan hoa thì năm cha ba mẹ...nhưng xét về cảm xúc, chả biết thời nào sướng hơn?
Có cái xe đạp đi là thấy phê lắm, từ sáng đến chiều mà em làm một vòng từ HĐ lên Sơn Tây thăm ông anh, ko tìm đc đơn vị lại đạp xe về mà chả ăn gì...về đến nhà ko nhắc nổi chân phải lấy tay bưng chân..đưa lên giường rồi nằm vật ra...

Chỉnh sửa cuối:

thaiminh17

Xe tải
Bắc Triều Tiên cũng nghèo nhưng không thê thảm như mình thời bao cấp những năm 76-86 đâu cụ ạ

vudinhtaybannha

Xe container
Em tưởng ko cụ nào dính...ôi thần linh ơi, cái thời hoa gạo cháy...
Đi cái xe mà ko dám ngồi mà cứ nhôm nhổm kẻo sợ nó...nát mất xe, vành thì vấp phát thì chẹo, nan hoa thì năm cha ba mẹ...nhưng xét về cảm xúc, chả biết thời nào sướng hơn?
Thời này sướng hơn nhiều rồi cụ ,cũng may không giống cái nhà anh cu Ủn chứ cứ vưỡn như ngày xưa thì cháu lên cầu Long Bin hô khẩu hiệu " ảng + xản muôn lăm " rồi nhảy xuống chơi với hà bá lâu rồi .

Bigisbest

Xe container
Thời này sướng hơn nhiều rồi cụ ,cũng may không giống cái nhà anh cu Ủn chứ cứ vưỡn như ngày xưa thì cháu lên cầu Long Bin hô khẩu hiệu " ảng + xản muôn lăm " rồi nhảy xuống chơi với hà bá lâu rồi .
Đấy là khi cụ có sự so sánh, chứ nhiều khi chẳng biết là Hp hay bất hạnh khi người ta ko biết là mình đang khổ đới. Mình cứ nghĩ thế biết đâu thần dân anh Ủn vẫn thấy Hp thời sao? Như người đàn bà ấy cụ, ai cũng muốn kiêu hãnh khoe vẻ đẹp của mình, họ thấy PN Hồi giáo sao khổ thế, cả đời gói tròn trong mấy lần khăn...nhưng họ ko nghĩ thế: họ nghĩ những kẻ phơi da thịt mới đáng xấu hổ thì sao.

vudinhtaybannha

Xe container
Đấy là khi cụ có sự so sánh, chứ nhiều khi chẳng biết là Hp hay bất hạnh khi người ta ko biết là mình đang khổ đới. Mình cứ nghĩ thế biết đâu thần dân anh Ủn vẫn thấy Hp thời sao? Như người đàn bà ấy cụ, ai cũng muốn kiêu hãnh khoe vẻ đẹp của mình, họ thấy PN Hồi giáo sao khổ thế, cả đời gói tròn trong mấy lần khăn...nhưng họ ko nghĩ thế: họ nghĩ những kẻ phơi da thịt mới đáng xấu hổ thì sao.
Cái sướng cái khổ cũng là quan niệm sống của mỗi sắc dân nó khác nhau .Ở đây mình chỉ nói về điều kiện sống hiện tại của dân mình so với thời bao cấp thì nó khấm khá hơn dễ chịu hơn thôi .