Thảo luận Jolie - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật - Part 2

Minh Hùng 47061

Xe đạp
máy bị nhanh nóng

mình chạy 10km, tốc độ 50, vậy mà đồng hồ nhiệt cao hơn mức ngang tí...các pác vui lòng tư vấn giúp nguyên nhân và cách khắc phục...đa tạ. Hùng

scr2011

Xe buýt
mình chạy 10km, tốc độ 50, vậy mà đồng hồ nhiệt cao hơn mức ngang tí...các pác vui lòng tư vấn giúp nguyên nhân và cách khắc phục...đa tạ. Hùng
Thứ nhất:Bác cần kt xúc sạch hệ thống làm mát và thay bằng dd nc làm mát
Thứ hai: Bác cần kt ly tâm quạt gió(yếu chảy dầu)

Minh Hùng 47061

Xe đạp
Cám ơn Hùng và SCR 2011 đã giúp đỡ nhé. mình ko biết tí gì về xe cho mình hỏi lại:

1. Hệ thống làm mát: có phải dung dịch nước màu xanh đấy không nhỉ, trên nắp tròn nhỏ có ghi:" do not open when being hot, read manual.." cái này mình tự thay được hay ra raga nhờ thay giùm. loại nước đó mua ở đâu? khoảng bn tiền ( mình ở Bình Chánh, HCM)

có lần mình vừa chạy khoảng 5km, giở cái nắp đó ra, nó tràn cả ra ngoài....

2. Ly tâm quạt gió là chỗ nào mình không biết luôn, mong bác chỉ thêm.

Cám ơn nhiều, mình vừa mua ngày 3 tháng 4 và đây là lần đầu đụng tới xe hơi nên cùi bắp lắm. chân thành cám ơn các bác giúp đỡ.

biencan

Đi bộ
Cám ơn Hùng và SCR 2011 đã giúp đỡ nhé. mình ko biết tí gì về xe cho mình hỏi lại:

1. Hệ thống làm mát: có phải dung dịch nước màu xanh đấy không nhỉ, trên nắp tròn nhỏ có ghi:" do not open when being hot, read manual.." cái này mình tự thay được hay ra raga nhờ thay giùm. loại nước đó mua ở đâu? khoảng bn tiền ( mình ở Bình Chánh, HCM)

Cám ơn nhiều, mình vừa mua ngày 3 tháng 4 và đây là lần đầu đụng tới xe hơi nên cùi bắp lắm. chân thành cám ơn các bác giúp đỡ.[/QU

Mình mới tham gia diển đàng và cũng " gà " lắm , nhưng cũng đóng góp trả lời giúp bạn :
1/-Nước làm mát : thì bạn đúng rồi , nhưng cẩn thận coi chừng phỏng tay đó nhé.
2/-Ly tâm quạt mát là bộ phận ly tâm gắn chổ cái quạt to đùng ngay đầu xe đó , khi máy nóng đủ nhiệt độ nó sẽ tự động điều khiền cho quạt quay.Mình nghĩ thế

vietptit

Xe tải

Cám ơn nhiều, mình vừa mua ngày 3 tháng 4 và đây là lần đầu đụng tới xe hơi nên cùi bắp lắm. chân thành cám ơn các bác giúp đỡ.[/QU

Mình mới tham gia diển đàng và cũng " gà " lắm , nhưng cũng đóng góp trả lời giúp bạn :
1/-Nước làm mát : thì bạn đúng rồi , nhưng cẩn thận coi chừng phỏng tay đó nhé.
2/-Ly tâm quạt mát là bộ phận ly tâm gắn chổ cái quạt to đùng ngay đầu xe đó , khi máy nóng đủ nhiệt độ nó sẽ tự động điều khiền cho quạt quay.Mình nghĩ thế
ra gara người ta làm cho, cả thay nước, xúc lại két, rồi đổ 2 chai nước xanh công thợ nữa thì chỉ khoảng 300k thôi mà bác

scr2011

Xe buýt
Bác nên ra thợ bảo họ xúc sạch két nc và đổ dung dịch vào,nếu k có nc xịn thì đổ 4lonnc xanh vào(nêu ở Hnoi thì k 250n).Bác k nên mở nắp két nc khi đc nổ đã nóng(rất dễ bỏng)

Minh Hùng 47061

Xe đạp
Cám ơn bạn biencan nhé.

Nhân tiện cho mình hỏi, muốn mua phụ tùng ( Cản inox, đèn sương mù) ở SG mua ở đâu nhỉ?

Cám ơn nhiều nhé

Minh Hùng 47061

Xe đạp
Cám ơn bạn Vietptit nhé. để CN này mình đi làm thử. Best regards. Hùng

Minh Hùng 47061

Xe đạp
Cái block lạnh mình chỉ mát chứ ko đc lạnh, vừa rồi kêu thợ chuyên dàn lạnh vào kiểm tra, họ bảo gaz đầy đủ nhưng block lạnh yểu cần phải phục hồi khoảng 2 chai, or mua mới khoảng 6 chai, chỉ có hàng nghĩa địa ko có hàng chính hãng.

Các bạn giúp tư vấn mình xem nên làm thể nào?

@biencan+SCR2011: mình cũng vừa thay nc làm mát như advise của 2 bạn, bình nc 90K+công 30K=120k thôi. chạy ngon. tks.

Hùng

conco4mat

Xe tăng
Thay đi bác.
Block yếu cũng làm hao xăng đáng kể.

Minh Hùng 47061

Xe đạp
Mình thấy có hướng dẫn như vậy trên net, không biết Jolie có thiết kế lưới lọc trong cốp trước như hướng dẫn hay ở góc trên trái capo? vì kỳ rồi a thợ bên gara cũng có mở nắp capo xe mình lên giở cái hộp màu đen trong đó có lưới lọc hình vuông và kêu đã bị dơ cần phải thay...\\ mong các bạn chỉ giúp

"Một số vấn đề thường gặp khi sử dụng điều hòa

Hệ thống điều hòa vẫn tỏa hơi lạnh nhưng yếu

Khi sử dụng điều hòa lâu ngày, bụi bẩn bám vào lưới lọc và quạt gió, từ đó gây tắc nghẽn khiến hơi lạnh không vào được cabin xe. Trong trường hợp này, bạn có thể giải quyết bằng cách vệ sinh lưới lọc. Qua tham khảo tại một số gara, việc vệ sinh lưới lọc chỉ tốn khoảng 20.000 – 50.000 VNĐ.

Sau khi mở cốp trước và tháo ốc vít...

... bạn sẽ thấy ngay lưới lọc.

Nếu sau khi vệ sinh lưới lọc mà không thấy tiến triển, bạn nên đưa xe tới gara để kiểm tra dây cao áp và dây thấp xem có hoạt động bình thường hay không. Nếu chúng vẫn hoạt động tốt, bạn hãy tiến hành bảo dưỡng dàn nóng/lạnh của hệ thống điều hòa. Chi phí cho việc thay thế dàn nóng/lạnh dao động trong khoảng từ 1,5 – 20 triệu đồng."

http://autopro.com.vn/ky-thuat-tu-van/bat-benh-cho-dieu-hoa-xe-hoi-201144181653257.chn

Cảm ơn bạn Conco4mat nhé.

Minh Hùng 47061

Xe đạp
Mình thấy có hướng dẫn như vậy trên net, không biết Jolie có thiết kế lưới lọc trong cốp trước như hướng dẫn hay ở góc trên trái capo? vì kỳ rồi a thợ bên gara cũng có mở nắp capo xe mình lên giở cái hộp màu đen trong đó có lưới lọc hình vuông và kêu đã bị dơ cần phải thay...\\ mong các bạn chỉ giúp

"Một số vấn đề thường gặp khi sử dụng điều hòa

Hệ thống điều hòa vẫn tỏa hơi lạnh nhưng yếu

Khi sử dụng điều hòa lâu ngày, bụi bẩn bám vào lưới lọc và quạt gió, từ đó gây tắc nghẽn khiến hơi lạnh không vào được cabin xe. Trong trường hợp này, bạn có thể giải quyết bằng cách vệ sinh lưới lọc. Qua tham khảo tại một số gara, việc vệ sinh lưới lọc chỉ tốn khoảng 20.000 – 50.000 VNĐ.

Sau khi mở cốp trước và tháo ốc vít...

... bạn sẽ thấy ngay lưới lọc.

Nếu sau khi vệ sinh lưới lọc mà không thấy tiến triển, bạn nên đưa xe tới gara để kiểm tra dây cao áp và dây thấp xem có hoạt động bình thường hay không. Nếu chúng vẫn hoạt động tốt, bạn hãy tiến hành bảo dưỡng dàn nóng/lạnh của hệ thống điều hòa. Chi phí cho việc thay thế dàn nóng/lạnh dao động trong khoảng từ 1,5 – 20 triệu đồng."

http://autopro.com.vn/ky-thuat-tu-van/bat-benh-cho-dieu-hoa-xe-hoi-201144181653257.chn

Cảm ơn bạn Conco4mat nhé.

scr2011

Xe buýt
Cái block lạnh mình chỉ mát chứ ko đc lạnh, vừa rồi kêu thợ chuyên dàn lạnh vào kiểm tra, họ bảo gaz đầy đủ nhưng block lạnh yểu cần phải phục hồi khoảng 2 chai, or mua mới khoảng 6 chai, chỉ có hàng nghĩa địa ko có hàng chính hãng.

Các bạn giúp tư vấn mình xem nên làm thể nào?

@biencan+SCR2011: mình cũng vừa thay nc làm mát như advise của 2 bạn, bình nc 90K+công 30K=120k thôi. chạy ngon. tks.

Hùng
Nc bác đổ như vậy có một bình là wa it k đủ độ đậm đặc(sau nay nc sẽ kết tủa và đóng cặn nhanh hơn)
Nếu bác dùng can nc xịn thì môt can 4l
Nếu bac dùng bình loại 1l thì phải 4 bình
Nếu bác dùng loại non màu xanh loại 0.5l thì k 4-5lon
Về lốc lạnh bác nên thay đồ bãi(chọn cái tốt).Đồ mới loại đó k tốt đâu,đồ mới hãng chắc bác chẳng chịu đc(k gần 40chai).Khi thay lốc bác nên bd dàn và thay pin lọc ga

Minh Hùng 47061

Xe đạp
@SCR2011: đúng rồi., mình mua bình 4l=90k thôi, đổ hết vào mà...về lốc lạnh, đồ bãi là đồ gì hả bác ( chắc thường gọi là đồ nghĩa địa nhỉ) mình cũng thường đi Cambodia, không biết có qua đó mua được đem về gắn không? Thanks. Hùng