Thảo luận Jolie - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật - Part 2

pdkhoajp

Xe điện
bác Khoa ơi xe e bị "vả" đề ạ! bác giúp e với...
khi đề xe nổ, đề nó vả lại một cái nghe tiếng xẹt, xè ạ!
thank bác!
Bác đến các gara chuyên Mit để xư lý ngay đi. Bác alo trước khi đến.

mr.hung14

Xe buýt
thanks bác, e đag tinh t7 này qa chỗ bác Thắng ạ!

thmdapro

Xe hơi
dạ xe e đề phát ăn ngay tức khắc nhưng lại kèm theo tiếng đó luôn ạ! âm thanh gần giống như này a: xành xạch xạch như tiếng vả của đề xe dream tầu ấy ạ, thợ xe máy thường gọi là vả điện
Nhông đề và bánh đà xe của bác có vấn đề,chắc là phải thay nhông rùi

thmdapro

Xe hơi
e vừa khám lại chỗ mà họ thay cho e magic đề, họ cũng nói như bác là bánh đà bị mẻ! nge xog mà tê tái bác ạ!
Bác phải thay cả vành bánh đà nữa thì mới ok.mỗi nhông không thì e là không ổn lắm.

vietptit

Xe tải
Mình dùng Mitchelin Agilis từ 2008 đến giờ vẫn ngon, lốp mềm, xe êm ái, tuy đã bắt đầu xuất hiện nhiều vết rạn nhỏ. Bác có thể tham khảo giá ở trên mạng, ví dụ: http://www.lopmichelin.com/gia-lop-xe-o-to-p8.html
vâng cảm ơn bác, nhân tiện các bác cho em hỏi, con xe của em hôm qua em đỗ ở chỗ hơi dốc dốc, sáng nay ra e cài số lùi nó chẳng phản ứng gì, em chuyển số 1 hơi ga lên 1 chút thì nghe tiếng khục 1 cái, sau đó lại lùi đc bình thường, ko hiểu trục các đăng có sao ko nhỉ?

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
hìhì em sipam tí, có khả năng cái ốc vít giữ tay số của bác bị lỏng thôi. Bác ra gara bất kỳ, treo xe lên vặn lại cái ốc là xong.

vâng cảm ơn bác, nhân tiện các bác cho em hỏi, con xe của em hôm qua em đỗ ở chỗ hơi dốc dốc, sáng nay ra e cài số lùi nó chẳng phản ứng gì, em chuyển số 1 hơi ga lên 1 chút thì nghe tiếng khục 1 cái, sau đó lại lùi đc bình thường, ko hiểu trục các đăng có sao ko nhỉ?

Jolie3334

Xe tải
Hôm trước e bị nổ lốp trên cầu Thanh Trì, thật là may NGƯỜI VÀ XE đều không bị sao, xung quanh cũng thế^:)^

Muốn hỏi nhà mình có bác nào dư cái lốp em xin làm lốp dự phòng :))

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
hì hì năm kia em cũng bi nổ lốp sau, đang vít lên 80 thì uỳnh một phát. Lần đầu tiên em biết thế nào là nổ lớp cụ ạ, cảm giác thích phết hihị, *** xe văng kinh

Hôm trước e bị nổ lốp trên cầu Thanh Trì, thật là may NGƯỜI VÀ XE đều không bị sao, xung quanh cũng thế^:)^

Muốn hỏi nhà mình có bác nào dư cái lốp em xin làm lốp dự phòng :))

mr.hung14

Xe buýt
jolie có điều kiện nào mà e nó ăn 7l/100 km ko các cụ!
:D

thmdapro

Xe hơi
bánh đà mẻ thì có ảnh hưởng xấu đến bộ phận khác không hả bác?
Chỉ hay hỏng nhông đề thui.vì hai bộ phận khó ăn khớp với nhau mà.thay thêm vành bánh đà chắc cũng không mắc lắm đâu.còn bác không thay thì cứ khi nào đề lại kêu,cho đến lúc nào hỏng tiếp thui

mr.hung14

Xe buýt
Chỉ hay hỏng nhông đề thui.vì hai bộ phận khó ăn khớp với nhau mà.thay thêm vành bánh đà chắc cũng không mắc lắm đâu.còn bác không thay thì cứ khi nào đề lại kêu,cho đến lúc nào hỏng tiếp thui
dạ e cũng muốn thay lắm ạ, nhưg e ở quảng ninh nên chưa gặp đc thợ chuyên Mít!
e đag mog 1 ngày đc lên thủ đô cho e nó đc ngon lành cành đào đây ạ!
:D

mr.hung14

Xe buýt
Cũng được 7.5l/100km đấy bác ạ.bác hỏi Bác Khoa ý.
dạ, e cũng ko hiểu vợ 2 e lắm ạ, e cũng có đọc qua thớt mình thấy bác Khoa chạy 7,4l/100km, nếu bác mà bật điều hòa nữa thì qả là con số lý tưởng ạ! hôm nọ xe e chạy 260km đường quảng ninh - hải dương. trc khi đi e đổ đầy, về lại cây xăng đó đổ, vòi bơm xăng kêu kịch, e bảo bơm thêm 20k nữa, tổng là 420k, giá xăng 23150, e chia ra khoảng 7l. xe e bugi lởm 3 cái 2 chấu, 1 cái 1 chấu. vòng tua garanti ko ổn định, giật giật ở vòng tua 350 - 400, lên 4 rồi lại xuống 3,5, bật đèn nó tụt hẳn xuống 3, nói chung khi garanti dưới 1000 là e nó giật giật ạ, cụ cao tay phán giúp e! :D
e qên, xe e đi 3ng, ko bật điều hòa ạ!

Chỉnh sửa cuối:

pdkhoajp

Xe điện
dạ, e cũng ko hiểu vợ 2 e lắm ạ, e cũng có đọc qua thớt mình thấy bác Khoa chạy 7,4l/100km, nếu bác mà bật điều hòa nữa thì qả là con số lý tưởng ạ! hôm nọ xe e chạy 260km đường quảng ninh - hải dương. trc khi đi e đổ đầy, về lại cây xăng đó đổ, vòi bơm xăng kêu kịch, e bảo bơm thêm 20k nữa, tổng là 420k, giá xăng 23150, e chia ra khoảng 7l. xe e bugi lởm 3 cái 2 chấu, 1 cái 1 chấu. vòng tua garanti ko ổn định, giật giật ở vòng tua 350 - 400, lên 4 rồi lại xuống 3,5, bật đèn nó tụt hẳn xuống 3, nói chung khi garanti dưới 1000 là e nó giật giật ạ, cụ cao tay phán giúp e! :D
e qên, xe e đi 3ng, ko bật điều hòa ạ!
The kinh nghiệm của mình thì mình đoán là:

Xe bác và cách chạy của bác là khá ổn. Khi điện đánh tốt, tụ ở bugi, xăng gió chuẩn thì vòng tua Jolie khi nổ ga răng ty xuống thấp, chỉ khoảng 400 RPM. Có lẽ do hiệu suất đốt nhiên liệu cao nên đủ để giữ xe ổn định ở trạng thái nổ ko tải.

Tuy nhiên, khi cổ hút bị bẩn làm hỗn hợp xăng - khí vào buồng đốt ko được nhiều như lúc cổ hút sạch, ,và lại đang ở trạng thái nổ ga răng ty, thì vòng tua sẽ ko ổn định, có thể tụt xuống sát vạch dưới cùng, rồi lại tăng vọt lên trên 1000 RPM do cục bù ga hoạt động. Khi đó máy sẽ bị rung khiến xe bị giật.

Bác khắc phục bằng cách nới con ốc gió ở cổ hút ra 1 tí, rất ít, khoảng dưới 1/4 vòng, để gió vào nhiều hơn, ga răng ty sẽ tăng lên 1 chút, và nó sẽ ổn định như vậy chừng nào cổ hút vẫn còn chưa bị bẩn hơn.

Chỉnh sửa cuối:

mr.hung14

Xe buýt
The kinh nghiệm của mình thì mình đoán là:

Xe bác và cách chạy của bác là khá ổn. Khi điện đánh tốt, tụ ở bugi, xăng gió chuẩn thì vòng tua Jolie khi nổ ga răng ty xuống thấp, chỉ khoảng 400 RPM. Có lẽ do hiệu suất đốt nhiên liệu cao nên đủ để giữ xe ổn định ở trạng thái nổ ko tải.

Tuy nhiên, khi cổ hút bị bẩn làm hỗn hợp xăng - khí vào buồng đốt ko được nhiều như lúc cổ hút sạch, ,và lại đang ở trạng thái nổ ga răng ty, thì vòng tua sẽ ko ổn định, có thể tụt xuống sát vạch dưới cùng, rồi lại tăng vọt lên trên 1000 RPM do cục bù ga hoạt động. Khi đó máy sẽ bị rung khiến xe bị giật.

Bác khắc phục bằng cách nới con ốc gió ở cổ hút ra 1 tí, rất ít, khoảng dưới 1/4 vòng, để gió vào nhiều hơn, ga răng ty sẽ tăng lên 1 chút, và nó sẽ ổn định như vậy chừng nào cổ hút vẫn còn chưa bị bẩn hơn.
cảm ơn bác đã chia sẻ ạ! xe e vừa bảo dưỡng toàn bộ, thay tất cả dây đai, vệ sinh cổ hút rồi, thay dầu chạy đc 900km ròi.
k biết trong qá trình bảo dưỡng thợ có sai sót gì ko!

it_tien

Xe buýt
Kính bác Khoa!
Bác ơi em xin phép được có ý kiến là hôm thứ 7 hoặc CN nào đó bác bớt chút thời gian để cho bọn em đưa vợ 2 (Jolie) đến bác test giúp bọn em với xem cần phải làm gì để em nó ngon lành với ạ, em thì vẫn yêu em nó như ngày đầu, nhưng thỉnh thoảng em nó cứ đỏng đảnh quá nên cũng bực mình. Mà mấy cái vấn đề về kỹ thụt của oto thì em quá mù văn tịt luôn ạ. Hôm đó em mạn phép được mời các bác cafe - Mình ra QT Mỹ ĐÌnh được ko ạ!!!
Em mạo muội xin phép được đề nghị bác như vậy ạ, hì hì - nghĩ cũng ngại quá nếu có gì bác bỏ quá giúp em với nhé
Em cảm ơn bác nhiều nhiều!!!