[Funland] Jean-Claude Van Damme - ông hoàng phim hành động hạng B, có ai từng xem phim của ông này ko?

lenhaque

Xe tăng

Cảm ơn cụ chủ đã nhắc lại 1 hồi ức đẹp. Đây là anh Van trong bộ phin màu chưởng hiện đại đầu tiên em được xem "Võ đài đẫm máu" trình chiếu trên màn hình TV và đầu video tại hội trường bệnh viện quân y 354 năm 198x. Nhanh quá, thoáng cái đã hơn 30 năm

Phim mấy bố võ biền này xem khô không khốc, tay này, tay gì võ aikido thân nga ấy, rồi tay lý liên kiệt, ngoài đánh đấm thì khô như bù nhìn rơm

wunomint

Xe tải
Phim cụ Van Damme với cụ Seagal tương tự nhau về chất lượng:D Nhưng em thích cụ Seagal hơn:D
Em thì lại cực gét lãi seagal này đóng. Phim gì mà giáo sư khoa học khua tay mấy cái xã hội đen sấp mặt hết. Lão này đóng vô đối quá. Không thấy xước tí da nào

printer05

Xe điện
Cái bố Seagal đóng chán bỏ xừ. Kiểu khệnh khàng 1 người địch 10 người. Người to như tịnh mà đạn bắn mãi *** trúng. Đánh võ vì coi đối thủ như con tép.
Seagal cũng là cao thủ về Aikido đó cụ, Aikido là môn võ không có đòn tấn công.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em thì lại cực gét lãi seagal này đóng. Phim gì mà giáo sư khoa học khua tay mấy cái xã hội đen sấp mặt hết. Lão này đóng vô đối quá. Không thấy xước tí da nào
Chuẩn cụ, em cực ghét mấy cái động tác tay bạch bạch hoa mắt của lão này

hoangduc.sbr

Xe container
Chuẩn cụ, em cực ghét mấy cái động tác tay bạch bạch hoa mắt của lão này
Kiểu tỏ vẻ nguy hiểm vl, phim 10 bộ thì cả 10 bộ cùi bắp. Nói chung bố này bị ảo từ hồi trẻ đóng phim rồi. Nên cứ như kiểu atsm, phim càng làm càng ảo, như S.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Kiểu tỏ vẻ nguy hiểm vl, phim 10 bộ thì cả 10 bộ cùi bắp. Nói chung bố này bị ảo từ hồi trẻ đóng phim rồi. Nên cứ như kiểu atsm, phim càng làm càng ảo, như S.
Phong cách đặc trưng là 1 mình đi bộ vào giữa quân địch, bạch bạch mấy cái địch nằm hết, người không vết xước, quần áo không vết bẩn
Từ đầu đến cuối phim chỉ 1 khuôn mặt, không buồn không vui không giận dữ, chắc cho đeo khẩu trang đóng phim được :))

printer05

Xe điện
Cũng là môn võ ko dùng để thực chiến với mấy thằng biết võ #. Em chưa thấy thằng Mma, Ufc nào nó áp dụng môn này khi lên sàn cả:D
MMA, UFC nó không dùng hoặc là có mà em không nhìn ra đòn thế, nhưng vật, judo, jiujitsu là có, nhất là các món khóa.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Gớm khổ, phim mẽo mà đòi nó thực tế thì đâu ra, giải trí thôi mà, kiểu như mấy bố cao bồi miền tây, xem vô lý bỏ mịa nhưng vẫn có người xem đấy thôi :D

Lsnam87

Xe hơi
phim của anh này xem cứ nhàn nhạt, em mở tv lên thấy có thì xem thôi chứ không chủ động tìm phim của anh này. mặt diễn cứ đơ đơ

114hangbong

Xe cút kít
Phim của tay Sea này toàn phim cùi bắp thôi cụ, kbg đc chiếu trên StarMovie (ngày xưa) và HBO mà chỉ toàn chiếu trên CineMax là hiểu.
Phim võ thuật nhưng góc quay tồi tệ nhất trong tất cả các loại phim khi gần như ko có cảnh quay ngang bao quát mà toàn quay chính diện khua khua mỗi cái tay. Cảnh võ j mà toàn chơi cắt cảnh, ko có cảnh đấm đá liên hoàn, tổ hợp nào.
Nhìn cái mặt ông dv thì lúc nào cũng đơ đơ, thộn thộn tỏ vẻ nguy hiểm. Cũng cám ơn ông này là nhờ ổng có thương hiệu "phim cùi" rồi nên cứ hễ bật lên mà thấy mặt là em next luôn. Nên cũng đỡ phần nào tốn tg nếu xem phải phim lởm.
Cụ nói làm em thấy hoang mang quá. Em xem nhiều phim của Steve Seagal có đến nỗi tệ lắm đâu cụ. Có phim gì Under Siege mấy phần đều được lắm.

cadan

Xe container
Anh Vân Đàm này có đòn cước đẹp mắt.

Tiện thể, cụ chủ xếp anh Chắc này hạng nào:

cadan

Xe container
Cụ nói làm em thấy hoang mang quá. Em xem nhiều phim của Steve Seagal có đến nỗi tệ lắm đâu cụ. Có phim gì Under Siege mấy phần đều được lắm.
Seagal cũng là cao thủ về Aikido đó cụ, Aikido là môn võ không có đòn tấn công.
Seagal ấn tượng ở lối ra đòn, mạnh, hơi tàn bạo, không hoa mỹ nhưng hiệu quả. Crack 1 cái thấy đối thủ gãy tay, hoặc huỵch cái là thấy chân lủng liểng. Ở thể loại hành động găng-x-tơ thế là khá mãn nhãn.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
trên star movie thấy phim của anh này, nhưng xem cũng bình thường, ko đặc sắc :D

hoangduc.sbr

Xe container
Seagal ấn tượng ở lối ra đòn, mạnh, hơi tàn bạo, không hoa mỹ nhưng hiệu quả. Crack 1 cái thấy đối thủ gãy tay, hoặc huỵch cái là thấy chân lủng liểng. Ở thể loại hành động găng-x-tơ thế là khá mãn nhãn.
Em xem thấy chán lắm cụ ah, toàn làm mờ cảnh với cắt cảnh kiểu phim rẻ tiền (ko lắp đc nhiều máy quay xịn để chọn góc đẹp). Cảnh quay ngang bao quát ko có, đánh liên hoàn, tổ hợp cũng ko.
Đánh kiểu găng tơ, hiểm, dứt khoát mà vẫn mãn nhãn thì phải đánh như phim này xem mới khoái.

Em xem thấy chán lắm cụ ah, toàn làm mờ cảnh với cắt cảnh kiểu phim rẻ tiền (ko lắp đc nhiều máy quay xịn để chọn góc đẹp). Cảnh quay ngang bao quát ko có, đánh liên hoàn, tổ hợp cũng ko.
Đánh kiểu găng tơ, hiểm, dứt khoát mà vẫn mãn nhãn thì phải đánh như phim này xem mới khoái.

Em mới xem bản Hàn, bản này có ổn không cụ? :)

Duong.NCS

Xe tải
JCVD phim hay nhất là "Lion heart", phim ăn khách nhất là "Hard Target" - phim đầu tiên John Woo chào sân Hollywood, từ đấy mới dấn tiếp lên làm "Face/Off". Phim hay nhất của Steven Seagal là "Under Siege" phần 1, phần mà khủng bố cướp tàu USS Missouri ấy. Vào thời đỉnh cao, hai anh này ko tệ đâu. Chỉ là do ở Hollywood phim võ thuật không được coi là dòng hành động chính nên các ảnh hơi thiệt thòi. Hơn nữa dân Âu Mĩ, có lẽ do không tin lắm mấy cái võ thuật nên có xu hướng thích kiểu đã ảo là ảo hẳn như Lý Liên Kiệt, hay hài là chính kiểu Thành Long hơn.
Cái đen cho các anh ấy là mặc dù đúng là có chân tài thực học, nhưng đến thập kỷ 90 thì dòng phim võ thuật kiểu chân chất, dùng võ thật đã đến lúc đi xuống. Ở HK, một nhà làm phim kì quái là Tsui Hark (Từ Khắc) và một giám chế võ thuật ko nổi tiếng lắm vào thời điểm ấy, Cory Yuen (Viên Hoà Bình) loay hoay tìm một con đường mới. Thử nghiệm bắt đầu từ một vài bộ phim như "Tiên hạc thần châm" với Lương Triều Vỹ, Lâm Thanh Hà và Quan Chi Lâm, "Hầu quyền tiểu tử" của Chung Tử Đơn, và cuối cùng là "Hoàng Phi Hồng" năm 1992 với một phong cách hoàn toàn mới lạ, khác biệt hẳn với dòng võ thuật trước đó đồng thời giới thiệu một diễn viên hoàn toàn mới (đối với khán giả ngoài TQ): Lý Liên Kiệt. Phong cách làm phim kết hợp giữa wushu thực và quy tắc khinh công truyền thống của HK, bay lượn như chim bất chấp quy luật vật lý - ảo tung chảo, nói một cách nôm na - hoá ra lại là một cơn cuồng phong chinh phục khán giả Tây Phương, quét sạch những siêu sao võ thuật thời trước, mặc dù có thể khả năng thực chiến còn tốt hơn nhưng phong cách thể hiện đã quá cũ kỹ - kể cả những ngôi sao bản địa như Seagal hay JCVD. Phải đến gần 15 năm sau, nhờ sự kiên trì của một ngôi sao HK khác, Chung Tử Đơn, người cố gắng duy trì tính thực tế khi đưa đòn thế lên màn ảnh, làm nổi bật được khả năng thực chiến của diễn viên, mà dòng phim võ thuật còn duy trì được thêm một thời gian nữa, đồng thời cuzng giới thiệu được một số gương mặt mới như Scott Adkins, Tony Jaa, Uko Iwais, Michael Jai White, Cyril Raffaeli ... Nhưng nói chung, trừ phi có đột phá nào mới, còn nhìn chung dòng phim võ thuật đang chết dần. Chung Tử Đơn lâu lắm rồi ko có gì sáng tạo hơn ngoài thương hiệu Ip Man. Tony Jaa, Uko Iwais chìm hẳn ngay khi chưa kịp có vị thế vững chắc.
Đáng tiếc.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container

Bạn này đóng MIB3. Cơ mà đây là đánh đấm thuần túy kiểu loạn đả. Có những cảnh cũng không hợp lý lắm.

Không có đòn thế, như dòng phim Vân Đàm, Chắc No-rit, Seagal làm đại diện.

Người hùng đánh đấm, mà có chút đòn nét để ra dáng dấp võ thuật, cũng là một điểm hấp dẫn. Thay vì chỉ ra đòn đập bét mặt, gẫy tay chân đối phương.

Chỉnh sửa cuối: