[Funland] IT đã hỗ trợ gì?

raspberry

Xe tăng
Việc trước mắt là tích hợp CSDL của 63 tỉnh tỉnh-thanh trên cả nước còn quá khó nói gì đến những cái khác.(mỗi ông dùng một nền tảng, một dạng CSDL khác nhau).

sthd

Xe lăn
Em không phải người trong nghề.. nhưng dựa theo thông tin đã công bố thì cảm giác những phần mềm được phát triển để hỗ trợ công tác cứ như những gai mít.. cái nào cũng được coi là mũi nhọn và sau đó nhú lên 1 chút là đứng im ít còn được cập nhật hay bổ sung nữa...
tại sao cái điện thoại Hàn nó tốt, bền?
tại sao phần mềm Sing được dùng rộng rãi?

vì nó cầu thị và nó biết lắng nghe.

trước khi ra cái token, cán bộ Sing nó chấp nhận lắng nghe các loại phản hồi và thấy rằng token mới khả thì. và nó thành công

nhiều nơi không thành công vì sản phẩm đầy lỗi và cán bộ thì xổ toẹt một câu: Tại dân!

ong dat

Xe tăng
4.0 chỉ là hình thức, chưa thể đi vào ngõ ngách cuộc sống được:
1. 4.0 trong hầu hết các cơ quan nhà nước chỉ là hình thức, lý do vì các sếp không tiếp cận được một phần vì trình độ CNTT, phần khác vì không muốn thay đổi thói quen.
2. Công chức NN ai cũng có chứng chỉ tin học B trở lên nhưng chỉ một số có hiểu biết phù hợp với công việc; mặt khác khi các sếp không muốn, không cần thì họ cũng không quan tâm.
3. Thói quen của phần đông dân chúng không muốn và không thích ứng dụng CNTT trong các công việc liên quan đến lĩnh vực hành chính - trừ khi bắt buộc.
4. Hạ tầng CNTT, vấn đề bảo mật, an toàn thông tin, …. chưa đủ để người dân có lòng tin vào việc ứng dụng CNTT.
5. Không minh bạch trong quản lý, sử dụng thông tin cá nhân của người dân từ phía các cơ quan NN.

Nha Trang@

Xe điện
Hôm Phường lắp camera an ninh trước công ty em, xong chiều hôm đó có hai em gái ở nước ngoài về bị giật giỏ xách ngay đó luôn. Em chạy lên CA phường xin xem lại camera an ninh nhưng anh CA loay hoay mất cả tiếng vẫn chịu không xem lại được. Em thì biết cách nhưng không dám chỉ chỏ sợ ảnh cáu đành đi về hẹn hôm khác...

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]

Napolong

Xe điện
tiêm thì lại bác tổ dân phố cầm quyển Sổ CÔNG TÁC kẻ bảng bằng bút bi đi ghi danh sách
em đã hoàn toàn yên tâm là IT, Big data, Bluetooth, cơ sở dữ liệu người dân, apps... sẽ giúp công tác truy vết , tìm người tiếp xúc gần, hỗ trợ định danh, hỗ trợ xác định người cần hỗ trợ theo nđ68, làm sổ sức khỏe điện tử, tổ chức tiêm chủng, theo dõi tiêm chủng...

nhưng ... chưa thấy đâu.
khi có f0, lại mấy chị Y tế phường vất vả chạy đi hỏi han ghi chép từng người. mấy thằng khai gian thoát hết

tiêm thì lại bác tổ dân phố cầm quyển Sổ CÔNG TÁC kẻ bảng bằng bút bi đi ghi danh sách

đi tiêm thì xếp hàng bằng loa, ghi chép chục tờ giấy, nộp cho y tế phường...

chưa thấy IT , data , apps đâu

thế là thế nào vậy cccm?
trình độ IT của mình thấp thế cơ à?
IT có thể áp dụng mức cao mà đầu cuối người dùng vẫn thủ công truyền thống. Mà thậm chí trong hoàn cảnh khẩn cấp và mức độ thành thạo thấp, như vậy mới là một giải pháp tốt.

Cho nên lập luận của cụ hoàn toàn không ăn nhập gì giữa hai vế ứng dụng và cái cụ đang cảm - sờ - thấy.

Nếu không có công cụ thì không tiên đoán nhanh mức độ lây lan và quyết áp dụng CT 16 đâu.

sontranvu

Xe điện
Bầu bán xong là a trưởng ngành thấy cũng im thật các bác ạ.

qkace

Xe điện
Ý e là thuật ngữ IT ko thể dùng cho đại đa số người dân được. Như ông bà cha mẹ cụ ở nhà có mấy người dùng smartphone, và nếu có dùng thì liệu bao nhiêu cụ ông, cụ bà biết cách tự khai báo thông tin và tự sử dụng được. Rồi những người dân vùng sâu vùng xa đồng bào dân tộc nữa. Các bác ko thể lấy tư duy của người thành phố để áp đặt cho cả nước đc. Chính vì vậy họ vẫn phải dùng giấy viết tay như cụ nói là ko áp dụng IT đấy
Ý cụ là chờ tất cả các đối tượng sẵn sàng thì ta vụt đứng dậy chói lòa à? Thế thì đúng khẩu hiệu "không ai bị bỏ lại phía sau", nhưng đồng nghĩa mọi người sẽ phải dừng lại chờ, mà có thể rất lâu nữa và như vậy thì tự ta kéo ta tụt lùi.

UFA

Xe điện
Một trong những cái khó của việc ứng dụng CNTT trong hành chính công là sự hưởng ứng cùng tham gia thực hiện của quần chúng nhân dân. Em cài đặt và thực hiện đầy đủ các thủ tục trong các ứng dụng CNTT dưới đây và cảm thấy cuộc sống sống của mình khá dễ dàng, dễ chịu. Chính mình phải cố gắng làm công dân số, phải tự làm cuộc sống của mình tốt lên hết sức trong khả năng có thể trước khi yêu cầu chính phủ, xã hội làm điều đó.
- App thu phí không dừng.
- App hiến máu.
- App Sổ sức khỏe điện tử
- App EVNHanoi
- App NCOVI
- App Bảo hiểm xã hội VssID
V.v...
Ngoài ra các App phổ biến khác như Ebanking, Shopee, Giúp việc v.... thì chắc nhiều người có. Ăn chơi thì có cái GrabHotel cũng thú vị.

Vì đã cài App Sổ sức khỏe điện tử và được hưởng lợi từ nó nên em không thấy bức xúc như cụ chủ thớt.
Screenshot_20210801-092357_S sc khe in t.jpg

Có bao nhiêu cụ trong thớt cài cái này rồi nhỉ?
E có cài cái sổ skdt này rồi, tiêm lúc 11h, chờ 30p lấy sổ về, tới nhà loanh quanh ăn xong tầm 12h mở app lên xem ntn , thế mà cũng cập nhật ngay đới cụ

CAC

Xe buýt
em đã hoàn toàn yên tâm là IT, Big data, Bluetooth, cơ sở dữ liệu người dân, apps... sẽ giúp công tác truy vết , tìm người tiếp xúc gần, hỗ trợ định danh, hỗ trợ xác định người cần hỗ trợ theo nđ68, làm sổ sức khỏe điện tử, tổ chức tiêm chủng, theo dõi tiêm chủng...

nhưng ... chưa thấy đâu.
khi có f0, lại mấy chị Y tế phường vất vả chạy đi hỏi han ghi chép từng người. mấy thằng khai gian thoát hết

đi tiêm thì xếp hàng bằng loa, ghi chép chục tờ giấy, nộp cho y tế phường...

chưa thấy IT , data , apps đâu

thế là thế nào vậy cccm?
trình độ IT của mình thấp thế cơ à?
Chưa theo kịp cụ ơi, chờ năm covid thứ 3 nhé, hoặc có thể thứ 5,6. Cơ bản bài toán không khó, nhưng xử lý bigdata thì cũng nhiều vấn đề cần thẻ nghiệm mới áp dụng được

ông già khó chịu

[Tịch thu bằng lái]
Trình độ IT công của mình rất thấp. Vì sao: lãnh đạo thiếu kiến thức và nhân viên nhà nước phần nhiều được tuyển vào theo quan hệ chứ không phải là kỹ năng.
Cụ nói đúng nhưng chưa đủ. Em xin phép bổ sung thêm 19 tỉnh thành đang dùng 16 trong đó có thủ đô và các tùm lùm , các chiến sĩ, thạc sĩ , mất liêm sĩ vẫn hộ họp mà ko cần cách ly 21 ngày khi từ vùng dịch về. Và ông kẹ ký 16 đó là ông hay say họ nhất . Điện được giảm 10 và 15% trong khi năm trước dịch yếu hơn được 30%.

poiuy

Xe ba gác
Shipper đang còn phải đeo 3 cái băng tay đây, không đeo là phat 3 củ. Chịu éo hiểu kiểu gì, phế thực sự =))

Báo viết thế này chứng tỏ kém tư duy thật. Không in được thì viết tay.

ông già khó chịu

[Tịch thu bằng lái]
Chưa theo kịp cụ ơi, chờ năm covid thứ 3 nhé, hoặc có thể thứ 5,6. Cơ bản bài toán không khó, nhưng xử lý bigdata thì cũng nhiều vấn đề cần thẻ nghiệm mới áp dụng được
Mình đang năm thứ 3 rồi cụ covid19 là năm 2019 mà.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cứ giấy bút cho tiện :)) 4.0 trên tivi thôi

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
E có cài cái sổ skdt này rồi, tiêm lúc 11h, chờ 30p lấy sổ về, tới nhà loanh quanh ăn xong tầm 12h mở app lên xem ntn , thế mà cũng cập nhật ngay đới cụ
Cái thủ tục cài đặt sổ Sức khỏe điện tử này như nào bác?
Bác làm ơn cho xin cái Link.
Thank you.

crod

Xe tăng
mấy cái nghiệp vụ này IT làm được hết, chả có gì cả. Có điều vướng đủ thứ cụ ạ, nào là cơ chế giải ngân, chính sách, người dân, nhà nước. Các cụ biết thủ tục nó phức tạp thế nào rồi.

caisua

Xe lăn
Tư lệnh ngành Hùng đã nhìn ra vấn đề này và rất trăn trở, đau đáu rồi ạ. Trước dịch phát biểu nào ông cũng mong các công ty CNTT đẩy mạnh, đẩy nhanh nghiên cứu App để toàn dân có thể sử dụng dễ dàng như nước bạn China.
Làm app rất dễ và đã làm rồi, vấn đề ở mình là triển khai. Cái ông chịu trách nhiệm triển khai thì chả biết phải làm thế nào, quay lại trăn trở app thì tịt rồi

poiuy

Xe ba gác
Nói về trình độ IT của dân thì cũng chưa cao, bây giờ các cụ trên này thử viết số nhà của mình theo cách ngắn gọn nhất xem cụ nào viết đúng, ví dụ: nhà số 5 ngách 18/3 ngõ 18 phố Hàng Bông. Viết rút gọn lại thì viết thế nào?

Chỉnh sửa cuối: