[Funland] Intel dừng kế hoạch đầu tư mở rộng sản xuất chip ở Việt Nam

Dream Thai

Xe điện
Bộ trưởng Nguyễn Chí Dũng cũng chia sẻ, ông cảm thấy tiếc nuối và cho rằng đó là quyền lựa chọn của doanh nghiệp.
Đề cập đến lý do mà Reuters đưa ra cho rằng Intel "gác" kế hoạch mở rộng đầu tư thêm 1 tỷ USD tại Việt Nam là do thiếu điện và thủ tục hành chính, Bộ trưởng Bộ KH&ĐT Nguyễn Chí Dũng cho rằng: "Đây chỉ là một lý do, vấn đề thiếu hụt điện mới chỉ xảy ra ở cục bộ một số nơi, thời gian. Chính phủ cam kết bảo đảm đủ điện cho các doanh nghiệp không chỉ riêng doanh nghiệp nào".
Về câu hỏi có phải còn nguyên nhân khác dẫn đến việc Intel "gác" lại kế hoạch mở rộng đầu tư tại Việt Nam? Bộ trưởng Bộ KH&ĐT Nguyễn Chí Dũng khẳng định, còn có "nguyên nhân như địa chính trị, cạnh tranh giữa các quốc gia và chính sách thuế tối thiểu toàn cầu".
Bộ trưởng Bộ KH&ĐT tiết lộ, Intel có thể cân nhắc một số ưu đãi, hỗ trợ từ Chính phủ Việt Nam khi Thuế tối thiểu toàn cầu được áp dụng vào năm 2024.
A Dũng KHĐT trả lời cũng thấy hợp lý
Cách đây lâu lâu, thấy Intel bảo tuyển người qualified ở VN khó quá, mở rông thì kiểu gì chả cần 1 mớ nhân sự local, đây e nghĩ cũng có thể là 1 lý do cc ạ :)

QMintech

Xe tăng
Cái tin Intel ko mở rộng đầu tư ở HCM em có đọc ở đâu đó từ cuối tháng 7, trước cả khi tt Biden qua Vn. Em hơi thắc mắc là sao thời điểm này lại bới lại với cái nguyên nhân do thiếu điện, cùng lúc 1 loạt cb EVN bị túm.
Nói chung như vậy cũng tốt, hi vọng có vài cả vả thì các anh mới hòng thay đổi. riêng EVN ko có mấy vụ bắt bớ năm tới càng mất điện.

vietnampro

Xe hơi
Em lại có góc nhìn khác với cụ ạ. Em không hay dùng CPU nhiều, em hay dùng Arm + GPU/TPU/NPU hơn vì bọn em xử lí tại biên (edge computing) và đặc thù công việc (A-IOT). Tuy nhiên Intel là 1 trong hãng hàng đầu thế giới, k đơn giản đâu ạ. Dải sản phẩm của họ khá rộng từ A.I (OpenVino), Cloud Computing (Xeon, Data CPU), Xử lý tin hiệu + Viễn thông (FPGA), Network,...

PC chỉ là miếng bánh trong nhiều miếng bánh của họ thôi ạ. Arm có nhiều bottle neck lắm cụ, kể cả Nvidia tập trung làm máy tính hiệu năng cao (Grace-Hopper) cũng thế - Khâu installation hay customization cực kì vất vả.
thì đúng rồi, giờ có ai đầu tư tập trung xử lý ở cpu đâu, xu hướng cpu giờ chỉ tập trung vào dòng tiết kiệm điện thôi, mà intel thì nó k làm đc những việc như thế nên nó sẽ tạch sớm, còn AI thì nó càng k có cửa so với nvdia, nó đang còn sống vì hệ office + windows + gaming phải dựa vào chip intel để chạy nên đang còn sống

Quê bầm

Xe điện
Cả hai lý do trên Tây ta đều biết cả mà cụ. Suốt ngày anh Vedan hô hào cải cách thủ tục .... đó thôi. Chỉ có người ko làm trực tiếp mới ko hiểu thủ tục hành họ thế nào thôi. Còn điện thì rõ là thiếu rồi. Cứ đến mùa hè là lại lo ngay ngáy chuyện cắt điện, quá tải .... Các vấn đề ko mới, có nhúc nhích nhưng như kiểu trên cao tốc xe bên cạnh thì chạy nhanh còn xe mình chạy vẫn thế, có thể nhanh hơn so chính mình, nhưng cơ bản vẫn chậm hơn bạn nên đi xa thì tụt lại rất nhiều
Hy vọng hè 2024 sẽ ko bị cắt luôn phiên điện nữa cụ nhể

.Bo My

Xe container
Cái tin Intel ko mở rộng đầu tư ở HCM em có đọc ở đâu đó từ cuối tháng 7, trước cả khi tt Biden qua Vn. Em hơi thắc mắc là sao thời điểm này lại bới lại với cái nguyên nhân do thiếu điện, cùng lúc 1 loạt cb EVN bị túm.
Tin từ Reuter thế này:
- CP Mỹ thông báo trong 1 cuộc họp là Intel ngừng. Intel không đưa lý do gì cả.
- 1 nguồn khác bảo là trong 1 cuộc họp với CP VN gần đây, Intel lo ngại về thiếu điện và quan liêu. Không nói gì về hủy cái gì.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cả hai lý do trên Tây ta đều biết cả mà cụ. Suốt ngày anh Vedan hô hào cải cách thủ tục .... đó thôi. Chỉ có người ko làm trực tiếp mới ko hiểu thủ tục hành họ thế nào thôi. Còn điện thì rõ là thiếu rồi. Cứ đến mùa hè là lại lo ngay ngáy chuyện cắt điện, quá tải .... Các vấn đề ko mới, có nhúc nhích nhưng như kiểu trên cao tốc xe bên cạnh thì chạy nhanh còn xe mình chạy vẫn thế, có thể nhanh hơn so chính mình, nhưng cơ bản vẫn chậm hơn bạn nên đi xa thì tụt lại rất nhiều
Hiện pttg Trần Lưu Quang làm trưởng ban cải cách hành chính. Không biết có làm gì được không?

Các đời sau cchc chưa thấy ai được như cụ Phan Văn Khải. Toàn vẽ ra gây khó không à

rasi1

Xe tải
Tôi cũng băn khoăn vụ thiếu điện. Nhà máy Intel ở tp HCM và mở rộng chắc chắn cũng ở đó. Cái vụ thiếu điện mùa hè vừa rồi chỉ diễn ra ở miền Bắc. Miền Nam không vấn đề gì, thậm chí thoải mái. Công suất điện ở miền Nam cũng thoải mái với 1 loạt các dự án điện đang triển khai. Còn quan liêu thì nói chung là cũng 1 câu trả lời chung chung. Phải nói thẳng vướng ở khâu nào cấp nào còn biết mà xử lý chứ nói là quan liêu thì bố ai biết được vướng ở đâu để có giải pháp cả. Có cảm giác nhà báo đang muốn dán vào mồm Intel thì đúng hơn. Tôi làm cho cty Hàn thì được biết các DN FDI của Hàn họ phàn nàn lớn nhất vẫn là các quy định mới về PCCC trong xây nhà xưởng. Cái này đòi hỏi cao quá nên đội chi phí. Trong lĩnh vực tài chính thì có mấy vụ khác... Nhưng đại khái ko có comment gì về quan liêu cả.
Samsung nó to như thế mà làm hoàn thuế hơn năm nay vẫn chưa đc mà a kêu ko quan liêu.

Ku_den

Xe tải
Trên FB của Đ/c Bảo FPT thấy nói: Anh Trương CT vẫn khẳng định ko sao vì có đối tác khủng vẫn đang muốn đầu tư vào VN, đã đến nha Trương CT ăn tối rồi.
Tầm manager của FPT mà tư tưởng như "lùa gà" thế này thì thua.
- Đến ăn tối là sẽ đầu tư? Nực cười.
- Intel là cty lớn, nó ko đầu tư thì những nhà đầu tư khác sẽ phân vân ngay. Cả ngàn bộ óc tư bản chả lẽ nó ko question 1 câu "Intel lớn mà ko đầu tư vì sợ thiếu điện, cơ chế hách dịch thì mình vào cũng thế thôi"?
- Còn vấn đề tìm cơ hội đầu tư? Nhà đầu tư nào mà chẳng đến tìm hiểu 2-3, thâm chí 10 địa điểm trước khi đầu tư. Thấy họ tới tìm hiểu mà nghĩ ngay chắc nó chọn mình rồi thì thua.
:)

vneseman

Xe lăn
Thiếu điện giờ không nói mồm mà nó vào luôn các bản báo cáo của một số hãng chuyên bán thông tin nghiên cứu thị trường thì chủ đầu tư đọc xong không rén mới lạ @-)

shannon wl

Xe điện
Nàm em cứ tưởng hiccc.
Quan hệ của mình thì có mỗi hàn nó đầu tư thôi, hàn nó chơi đẹp có lợi mới làm không lằng nhằng. còn nhật nó gạ cho đống nợ mà chả chuyển giao cái gì hết.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Tầm manager của FPT mà tư tưởng như "lùa gà" thế này thì thua.
- Đến ăn tối là sẽ đầu tư? Nực cười.
- Intel là cty lớn, nó ko đầu tư thì những nhà đầu tư khác sẽ phân vân ngay. Cả ngàn bộ óc tư bản chả lẽ nó ko question 1 câu "Intel lớn mà ko đầu tư vì sợ thiếu điện, cơ chế hách dịch thì mình vào cũng thế thôi"?
- Còn vấn đề tìm cơ hội đầu tư? Nhà đầu tư nào mà chẳng đến tìm hiểu 2-3, thâm chí 10 địa điểm trước khi đầu tư. Thấy họ tới tìm hiểu mà nghĩ ngay chắc nó chọn mình rồi thì thua.
:)
Bác Trương Gia Bình tính nổ hay nói bốc đồng mà :) không dám chê bác không giỏi, bác rất giỏi, nhưng lời của bác chém gió cũng nên discount

QMintech

Xe tăng
intel là 1 chuyện, nế họ vào có khối thằng vendor vào, công nghiệp, kinh nghiệm, môi trường đầu từ...Thật đáng tiếc. Toàn nghe khẩu hiệu trên TV

son.nguyen.1979

Xe tăng
Thiếu điện giờ không nói mồm mà nó vào luôn các bản báo cáo của một số hãng chuyên bán thông tin nghiên cứu thị trường thì chủ đầu tư đọc xong không rén mới lạ @-)
Vấn đề là nó thiếu thật cụ ạ, làm sản xuất quy mô lớn kinh nhất vấn đề này, nó ảnh hưởng cực lớn. Hè năm rồi cắt điện luân phiên làm nước ta mất uy tín quá lớn.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung như vậy cũng tốt, hi vọng có vài cả vả thì các anh mới hòng thay đổi. riêng EVN ko có mấy vụ bắt bớ năm tới càng mất điện.
Khó cụ. Đâu tư cố định mất 2 năm covid 2020-2021 khoảng 4%. Năm 2022 có khá hơn, 6%. Năm nay 2023 cũng tầm 6% nhưng vẫn thua xa trước covid (8-10%)

Đầu tư thấp thì lấy đâu ra phát triển? đặc biệt với một nước ICOR kém hiệu quả như Việt Nam, nó sẽ hệ luỵ đến mấy năm sau 2024-2026 vẫn sẽ chậm phát triển?

Mà GSO hình như ít để ý số liệu đầu tư công và đầu tư tư nhân trong nước? sao cứ xoáy mũi vào thống kê FDI vậy

Nói "thủ tục hành chính" là định tính đôi khi còn tù mù. Còn định lượng số liệu đầu tư nó rõ như ban ngày

Chỉnh sửa cuối:

tauchien

Xe tăng
Vấn đề là nó thiếu thật cụ ạ, làm sản xuất quy mô lớn kinh nhất vấn đề này, nó ảnh hưởng cực lớn. Hè năm rồi cắt điện luân phiên làm nước ta mất uy tín quá lớn.
E thì nghĩ là lý do họ liệt kê ra cho có thôi chứ khối sản xuất luôn được ưu tiên mọi thứ, trong đó có điện

vneseman

Xe lăn
Chuẩn là thiếu thật mà còn được confirm từ các hãng chuyên bán thông tin, chuyên tư vấn nữa thì càng nghiêm trọng.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Hy vọng hè 2024 sẽ ko bị cắt luôn phiên điện nữa cụ nhể
Cực khó cụ ạ.

Mấy năm nay nguồn điện không phát triển thêm, lưới điện cũng vậy. Thăng 500kv mạch 3 bẩu tháng 6/2024 xong thì may ra giải quyết được phần nào. Đầu tư nguồn điện thì cần thời gian,1 dự án cần vài năm từ khâu lập dự án, xin cấp phép, giải phóng mặt bằng, thi công, nghiệm thu...cả loạt công việc chứ không nhanh được. Đang đẩy nhanh đám mặt trời áp mái nhưng chỉ là biện pháp tình thế trong ngắn hạn. Chừng nào điện than, điện khí còn chưa được đầu tư thêm và đi vào hoạt động thì còn cắt điện luân phiên dài dài..