[Funland] Indonesia giành “vương miện” trong cạnh tranh Mỹ-Trung tại Đông Nam Á

Lemica

Xe tăng
Cụ thể quái nào cũng nói được vậy. Quá giỏi không có thằng nào vào cùng bảo là tin tốt, mà nhiều thằng chuyển hướng sang mình thì cũng bảo tin tốt. Đến chịu với tư duy kiểu này
Động cơ chuyển hướng mới quan trọng; 27 công ty kia chuyển hướng tới Indo vì điều gì? . Nếu do sức ép của Trump để giữ ghế và trả đũa TQ thì không tốt tí nào. Nên tránh bị lôi kéo vào toan tính của các nước lớn.

honda acura

Xe điện
Thôi các cụ ạ, Việt Nam! Mình thì chỉ hợp với trồng rau, nuôi lợn và chăn gà thôi, thỉnh thoảng thằng anh 4 tốt nó cấm biên cho phát thì lại hô hào giải cứu
có cái thớt mẽo mời Việt Nam! Vào bộ tứ cộng mà các nhân sĩ đang gào lên, vào làm gì, vào được cái gì
nếu bây giờ mà mời các cty mẽo vào thì có mà các chí sĩ ấy có khi cào mặt, đành đạch ấy chứ

Mr. Toàn

Xe điện
Môi trường ta phù hợp với các nhà đầu tư Hàn, Nhật. Ít nhà đầu tư Mẽo và EU dòm ngó.
Hàn thích lắm, vì nhiều thứ giải quyết được bằng tiền mà bên nó không làm được. Các Sếp Hàn giờ cứ nhân viên báo vấn đề lên là câu cửa miệng hỏi :"bao nhiêu?" 🤣🤣

vnvodoi

Xì hơi lốp
Gớm 1 cái bài báo trên mạng mà đã làm các cụ ofer phải hớt hải lo lắng , bảo sao mấy thằng lều câu view vẫn sống tốt.

Thưa với các cụ là việc đầu tư nó là cả 1 quá trình chứ không phải mồm hô chục tỷ là sướng.

Em lười gõ, các cụ thích thì lên mạng tìm cái số liệu FDI đăng kí vào Việt Nam so với số thực hiện ấy. Mình còn chưa hấp thụ hết cái chỗ đã đăng kí đâu mà hăm hở sợ mất phần mới.
Mồm ông Trăm bảo thế, nhưng quyền quyết là mấy ông chủ các công ty . Nghe mồm chính trị gia hứa thì chỉ ăn mứt thôi.
Lúc các năm trước một đống vốn đăng kí vào Việt thì lắm ông trên này chê bánh vẽ, chỉ làm cu li . Giờ thấy có bài này thì giở giọng chê kém không thu hút được đầu tư.

Đúng là chính phủ độc tài Việt Nam nó quá phù hợp thời điểm này, nghe lời mấy ông dân thì chỉ toi.

Duo123

Xe tải
Tổng thống làm gì có quyền chuyển các công ty từ nước này sang nước khác được nhỉ.

Rockport Avior

Xe tăng
Môi trường ta phù hợp với các nhà đầu tư Hàn, Nhật. Ít nhà đầu tư Mẽo và EU dòm ngó.
Đổ lỗi cho môi trường là ngớ ngẩn!
Môi trường đầu tư là do con người tạo ra, 30 năm đổi mới, tính từ 1990, chả nhẽ không cải tạo nổi môi trường!
Không thích ứng nổi với thế giới văn minh, chỉ do lỗi mình quá ng.u hoặc cố tình đi ngược luồng xu hướng chung của thời đại!

Lambatda

Xe điện
Gớm 1 cái bài báo trên mạng mà đã làm các cụ ofer phải hớt hải lo lắng , bảo sao mấy thằng lều câu view vẫn sống tốt.

Thưa với các cụ là việc đầu tư nó là cả 1 quá trình chứ không phải mồm hô chục tỷ là sướng.

Em lười gõ, các cụ thích thì lên mạng tìm cái số liệu FDI đăng kí vào Việt Nam so với số thực hiện ấy. Mình còn chưa hấp thụ hết cái chỗ đã đăng kí đâu mà hăm hở sợ mất phần mới.
Mồm ông Trăm bảo thế, nhưng quyền quyết là mấy ông chủ các công ty . Nghe mồm chính trị gia hứa thì chỉ ăn mứt thôi.
Lúc các năm trước một đống vốn đăng kí vào Việt thì lắm ông trên này chê bánh vẽ, chỉ làm cu li . Giờ thấy có bài này thì giở giọng chê kém không thu hút được đầu tư.

Đúng là chính phủ độc tài Việt Nam nó quá phù hợp thời điểm này, nghe lời mấy ông dân thì chỉ toi.
Tổng thống làm gì có quyền chuyển các công ty từ nước này sang nước khác được nhỉ.
Đèo mịa, em đọc cái thớt này từ sáng mà bận cười và chưa kịp gõ (vì quên mất);)). Thấy có còm của 2 cụ và cụ VW Golf là tỉnh nhất;)). Đọc đến đoạn Trump q.định "chuyển" 27 cty đã rớt cmn hàm rồi:)). Thế nhưng bài báo này cũng làm đội tự ti hăng lên trông thấy;))
Nói chung nhìn cái bảng số liệu FDI thì thấy dư địa của VN vẫn ngon lành chán. Nhìn lại tiếp cái bản đồ toàn là đảo rải rác vãi tung vãi tóe như ngô bung của Indo so với địa hình VN liền 1 dải với đường biển dài thì... ;))
Nghe Trump chém mà cứ thật như đếm ấy thì chết:))

Rockport Avior

Xe tăng
Thực ra chúng ta đang mất phương hướng lý luận.
Dịch nôm câu này thấy tối nghĩa ( kinh tế tư bản xã hội chủ nghĩa). Đến mấy bố dưới Hoàng quốc Việt còn lúng búng.
Quy hoạch thì bác biết rồi đây. Đường thì bé tí. Không rộng bằng háng mụ nạ dòng dạng chân ( tdh. Tố hữu...vv.) bot thì dầy đặc, đắt hơn cả bọn us.
Nói chung vẫn múa tay trong bị. Tự sướng thôi.
Nói thật với cụ là ở ta chưa có đồng chí nào đủ tầm lý luận, thật đó! Gọi là ný nuận chém gió kiếm cơm thôi!
Đọc các luận văn nghiên cứu triết học, đường lối, xây dựng đoảng của các giáo xư, thiến sũy đầu ngành thì sạn đầy mồm, mâu thuẫn chan chát!...Trình độ đừng ở mức cop paste ngô nghê không đầu không đuôi!

Rockport Avior

Xe tăng
Đèo mịa, em đọc cái thớt này từ sáng mà bận cười và chưa kịp gõ (vì quên mất);)). Thấy có còm của 2 cụ và cụ VW Golf là tỉnh nhất;)). Đọc đến đoạn Trump q.định "chuyển" 27 cty đã rớt cmn hàm rồi:)). Thế nhưng bài báo này cũng làm đội tự ti hăng lên trông thấy;))
Nói chung nhìn cái bảng số liệu FDI thì thấy dư địa của VN vẫn ngon lành chán. Nhìn lại tiếp cái bản đồ toàn là đảo rải rác vãi tung vãi tóe như ngô bung của Indo so với địa hình VN liền 1 dải với đường biển dài thì... ;))
Lạc quan cách mệnh cao ngút trời thế này!... thảo nào toàn dân suốt ngày chạy grab!

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên đi xem lại
1- Giá bds cn của Vn đã tăng mạnh từ đầu năm 2019 khi bắt đầu chiến tranh Tm.
2. FDI giảm do covid là đương nhiên, còn đất cn tăng là bình thưởng vì quỹ đất công nghiệp tại miền Nam còn ít đất trống lắm.
3. Em ko hiểu tiếng Anh disbu... là gì? Nhưng 65 tỉ đô trong Q1 là hoang tưởng.
Đất đai thực ra là không thiếu, cái thiếu là quy hoạch.
Thổi giá đất khi nền kinh tế phát triển chưa tương xứng thì là đại ngu chứ hay ho cái nỗi gì.

kieuhungxalo

[Tịch thu bằng lái]
Bác trên rừng xuống ah biết vụ TSMC dừng bán chip cho huavie chưa làm như tổng thống mẽo chỉ để làm cảnh ấy.Mình thấy mấy bác trên phân tích cũng chuẩn đầu tư việt nam thì giấy tờ phức tạp,phí cao,tham nhũng nhiều,cơ sở hạ tầng kém,công nghiệp phụ trợ kém.Chưa có những ưu đãi rõ ràng hay bọn nó thấy chưa tốt cho bọn nó.Mình phải biết mình thiếu gì cần gì để bổ sung thu hút vốn chứ.Chứ cứ ngồi phán thế này là dc rồi ý kiến trái chiều là tự nhục thì chịu

Rockport Avior

Xe tăng
Bác trên rừng xuống ah biết vụ TSMC dừng bán chip cho huavie chưa làm như tổng thống mẽo chỉ để làm cảnh ấy.Mình thấy mấy bác trên phân tích cũng chuẩn đầu tư việt nam thì giấy tờ phức tạp,phí cao,tham nhũng nhiều,cơ sở hạ tầng kém,công nghiệp phụ trợ kém.Chưa có những ưu đãi rõ ràng hay bọn nó thấy chưa tốt cho bọn nó.Mình phải biết mình thiếu gì cần gì để bổ sung thu hút vốn chứ.Chứ cứ ngồi phán thế này là dc rồi ý kiến trái chiều là tự nhục thì chịu
Nó có cái đạo luật liên quan đến an ninh cuốc da đó cụ! Nếu vin được vào cái luật này thì tổng thống nó nhiều quyền lắm!
Còn thực tế nước Mẽo nó ít có từ ra lệnh, mà là hội ý với doanh nghiệp thôi...

Lambatda

Xe điện
Vấn đề là VN còn chưa khai thác hết dư địa h/tại thì cụ cố tình post cái bài này lên để mượn Indo mỉa nc nhà làm cái méo j. Chê thì cái ếu j chả chê đc - việc làm dễ nhất. Nhìn thằng Indo nó tham nhũng và chống tham nhũng ntn đi rồi quay lại mỉa VN tiếp.
TSMC nó dừng bán chip thì làm sao, nó chuyển nhà máy đi thì ưu tiên số 1 cũng là Mẽo. Xa lắc xa lơ mới đến Ấn, còn cái cỡ như Indo thì mơ hão đi.

Còn mấy thằng tự nhục suốt ngày mở miệng là chê, mỉa, chụp mũ ng # là AK47 thì bản thân lũ đấy đa phần toàn dạng loser. Hoặc chỉ dám an phận với cái năng lực vốn có.
Đất nc nào mà chả có vấn đề, cái đất nc này có những vấn đề nào thì im cmn mồm vào mà làm việc hoặc cải thiện ý thức của cá nhân và gđ trc đi. Ra đường bị xxx tóm thì đừng có xin xỏ, bánh mỳ này nọ. Nhậu nhẹt ít thuốc cho con cháu nó ko bắt chước...
Còn thể loại suốt ngày ngồi than vãn, kêu khó ko thể làm đc, rồi mỉa mai đất nc, dân tộc... mà đòi đất nc đi lên đc => ấy mới đúng là vận nc suy tàn nếu số ấy chiếm đa số.

edc

Xe lăn
Chả có nhẽ US và EU nó chuyển từ ông C+ sang V+ :D Đang bận hội làng, chuyển đi đâu thì ma ke no:D

Chỉnh sửa cuối:

Rockport Avior

Xe tăng
Vấn đề là VN còn chưa khai thác hết dư địa h/tại thì cụ cố tình post cái bài này lên để mượn Indo mỉa nc nhà làm cái méo j. Chê thì cái ếu j chả chê đc - việc làm dễ nhất. Nhìn thằng Indo nó tham nhũng và chống tham nhũng ntn đi rồi quay lại mỉa VN tiếp.
TSMC nó dừng bán chip thì làm sao, nó chuyển nhà máy đi thì ưu tiên số 1 cũng là Mẽo. Xa lắc xa lơ mới đến Ấn, còn cái cỡ như Indo thì mơ hão đi.

Còn mấy thằng tự nhục suốt ngày mở miệng là chê, mỉa, chụp mũ ng # là AK47 thì bản thân lũ đấy đa phần toàn dạng loser. Hoặc chỉ dám an phận với cái năng lực vốn có.
Đất nc nào mà chả có vấn đề, cái đất nc này có những vấn đề nào thì im cmn mồm vào mà làm việc hoặc cải thiện ý thức của cá nhân và gđ trc đi. Ra đường bị xxx tóm thì đừng có xin xỏ, bánh mỳ này nọ. Nhậu nhẹt ít thuốc cho con cháu nó ko bắt chước...
Còn thể loại suốt ngày ngồi than vãn, kêu khó ko thể làm đc, rồi mỉa mai đất nc, dân tộc... mà đòi đất nc đi lên đc => ấy mới đúng là vận nc suy tàn nếu số ấy chiếm đa số.
Dân Mẽo nó vẫn suốt ngày chởi tổng thống đương nhiệm như hát hay đó!...
Như thế đất nước nó mới phát triển được!
Còn bắt cả đàn cừu ngậm miệng, thì nó thành xứ thiên đường ngay!...

hientyt09

Xe đạp
Indo nó mỗi cái đảo java dân số với kinh tế nó đã đè chết VN rồi b à , với dân số hơn 200 triệu người và với mức tăng dân số đến năm 2050 khoảng 350 triệu người cùng với GDP hơn 1000 tỷ usd thì nó hấp dẫn hơn gấp vài lần Việt Nam . Đúng là trên lý thuyết là ông Trump không có quyền bắt công ty phải di chuyển theo ý của cái nhân ông đấy , nhưng b nên hiểu những chính sách như này không phải hứng nên ông đấy phát biểu mà nó đã được họp bàn kỹ càng " đằng sau chính trường chính trị mỹ thì có cả 1 khối tài phiệt , khối tài phiệt đó mới là gốc dễ của chính sách của Mỹ "

tranminh83

Xe tải
Dân Mẽo nó vẫn suốt ngày chởi tổng thống đương nhiệm như hát hay đó!...
Như thế đất nước nó mới phát triển được!
Còn bắt cả đàn cừu ngậm miệng, thì nó thành xứ thiên đường ngay!...
Con xin lỗi cụ nếu ko phải. Cái câu cụ dùng con thấy 3/ nó hay nói lắm. Hay cụ là 3/ , dạo gần đây 3/ hay vào otofun phết cụ ạ

victory_1980

Xe điện
Việc chuyển dịch công xưởng từ nước này sang nước kia là do lãnh đạo tập đoàn nó quyết, chứ anh Chum còn lâu mới quyết đc nhé