Incredible India – khác lạ Ấn Độ!

ptdung

Xe tải

Hi hi, sorry cụ, e thì lại đợi cụ mở bát trc nên chỉ dám post mấy bài về đường phố chống ngán cho mấy cụ đang hóng. :D Chủ đề đấy e đành để sau. Mong cụ tiếp tục series ảnh đẹp. Pháo đài Agra trên kia e chưa đc đi :D
Thế thống nhất phần tới em và cụ cùng đưa ảnh Jaipur nhé. :)

vumanhduy

Xe tăng

Nước cam vỉa hè

Metro, VN có cái này thì đi lại sướng các cụ ạ.

Các cụ để ý, ông Ấn nào mà trùm cái ... rế trên đầu này thì tức là tầng lớp quý tộc, thượng lưu đấy,giống thủ tướng Mammohan Singh ấy. Dân Ấn chia làm 5 tầng lớp, về ưu tiên trong hoạt động công cộng thì chỉ có tầng lớp quý tộc và phụ nữ có thai là đc ưu tiên thôi, còn lại xếp chiếu dưới hết.

Em nhớ có một lần ở sân bay savanbuni thái lan ở cửa check in có mấy cụ cũ đeo cái dế này khi tiến kiêm tra an ninh thái bắt họ tháo hết cái dế ra , sờ nắn các kiểu luôn

tank_commander

Xe hơi
E tiếp

City Palace ở Jaipur, e đi đc 2 điểm ở Jaipur, đó là CP và Amer. E post ảnh CP trước.

Cổng vào

tank_commander

Xe hơi
Bọn e đến Jaipur vào lúc 2h sáng buổi đêm, lúc đó trăng rất sáng, lơ lửng ngay trên mặt hồ này. Cả đời e chưa bâu h thấy trăng to, sáng đến thế. Khung cảnh mặt hồ lúc đó lung linh huyền ảo luôn. Rất đẹp các bác ạ. \m/.
2h sáng nhưng vẫn thấy voi đi dọc đường, có vẻ như voi phục vụ ở pháo đài amer gần đó là do dân nuôi, hàng ngày đưa đi đưa lại giữa nhà và khu du lịch.

Cổng vào sân.

Pro_pe

Xe điện
Sorry các cụ, em ko xoay được ảnh. Em cũng thấy mỏi hết cả cổ mà chẳng biết làm thế nào :(

tank_commander

Xe hơi
Không biết công trình có đc sơn lại hay ko mà rất mới, màu đỏ đặc trưng ở các công trình của Ấn.

tank_commander

Xe hơi

Bảo tàng, trong này có quy định ko chụp ảnh nên e cũng ko tiện lôi máy ra.

tank_commander

Xe hơi
Người Ấn quả thật rất chuộng loè loẹt

Vẫn là bên ngoài bảo tàng

Pro_pe

Xe điện
Ở Ấn nhiều địa điểm không được quay phim chụp ảnh :(

Ăn uống ở Ấn đến khổ

tank_commander

Xe hơi
Ở Ấn nhiều địa điểm không được quay phim chụp ảnh :(

Ăn uống ở Ấn đến khổ

Vầng, cái chỗ Arshadam đẹp thế mà ko chụp đc bên trong, phí quá cụ ạ. Cả cái Taj Mahal e cũng ko dám chụp bên trong.
Vào đó e cũng để tiền vào chỗ cái giếng gió (mấy tờ 5000đ xanh thôi), lúc sau đi ra mất luôn @-), chắc ông nào thấy nhiều số 0 đằng sau nên tưởng to :-|

Pro_pe

Xe điện

Vầng, cái chỗ Arshadam đẹp thế mà ko chụp đc bên trong, phí quá cụ ạ. Cả cái Taj Mahal e cũng ko dám chụp bên trong.
Vào đó e cũng để tiền vào chỗ cái giếng gió (mấy tờ 5000đ xanh thôi), lúc sau đi ra mất luôn @-), chắc ông nào thấy nhiều số 0 đằng sau nên tưởng to :-|
Arshadham quá đẹp, mỗi tội thu hết tất cả các thiết bị máy móc, túi xách... từ tít phía ngoài làm mình chán quá, chẳng có được 1 cái ảnh nào :(

Taj Mahal đem phương tiện ghi hình thoải mái mà :)

Đợt đi Ấn Độ năm ngoái em ko được đi nhiều, tranh thủ đi chơi giữa của buổi họp thôi ạ :D

Pro_pe

Xe điện
Em bổ sung ít ảnh Red Fort:

ptdung

Xe tải
Jaipur – thành phố màu hồng

Thành phố Jaipur nằm ở phía Bắc Ấn Độ, cách Delhi khoảng 270km. Ba thành phố Delhi, Agra và Jaipur tạo thành một tam giác du lịch nổi tiếng, với rất nhiều điểm du lịch với những bản sắc riêng và độc đáo.

Jaipur còn được biết đến với cái tên “thành phố màu hồng” (pink city). Đó là bởi vì ở đây các công trình, nhà cửa đều có màu hồng. Em nghe nói là vào cuối thế kỷ 19, để chào mừng chuyến thăm của Hoàng tử Anh, dân chúng đã sơn lại tường nhà của họ thành màu hồng. Nét đặc sắc này vẫn được gìn giữ cho đến nay.

Jaipur được thành lập vào đầu thế kỷ 17, do vua Maharaja Sawai Jai Singh II. Ngoài trung tâm thành phố nổi tiếng với trục đường phố rộng lớn với nhiều cửa hiệu tấp nập, hàng hóa phong phú (chủ yếu là quần áo, giày dép, nông sản, đồ trang sức, đồ đồng...), thành phố còn được biết đến với nhiều công trình như Cung điện gió (Palace of the winds) ngay tại trung tâm, pháo đài Amber, đài thiên văn cổ, pháo đài Moti Doongri.

Em nghe nói cụ Hồ nhà mình cũng đã từng ghé thăm thành phố này. ☺

Chuyến xe của em từ Delhi đến Jaipur kéo dài hơn 8 tiếng, dù khoảng cách cũng tương đương Hà Nội – Vinh. Nguyên nhân là đường có nhiều đoạn đang thi công, nhiều đoạn thắt cổ chai, xe lưu thông lại đặc biệt nhiều, chủ yếu là xe tải chở hàng hóa.

Đường phố lúc 9:30 tối vẫn còn buôn bán khá đông đúc. Ở đây các cửa hàng thường đóng cửa lúc gần 10 giờ, nhưng sáng hôm sau phải 9 giờ sáng mới mở cửa:

Đường phố ở khu trung tâm, với vô vàn các cửa hàng và các loại hàng hóa. Đường ở đây được quy hoạch theo kiểu ô bàn cờ, với một trục đường chính rộng và các đường nhánh nhỏ hơn song song và vuông góc xung quanh:

Nhà cửa ở đây đều có tông màu hồng:

Cung điện gió (palace of the winds) nằm ở ngay trung tâm. Đây là công trình tiêu biểu về kiến trúc màu hồng. Tương truyền, những phụ nữ xinh đẹp nhất sẽ được lựa chọn và đưa về đây sống. Cung điện có kiến trúc kiểu tổ ong qua các cửa sổ hướng ra ngoài đường. Đây là cách duy nhất để họ có thể tiếp xúc với bên ngoài.

Đài thiên văn cổ:
Đài thiên văn này được xây dựng từ thế kỷ 17, do vua Singh II cũng là một người yêu thích toán học và thiên văn. Công trình này được dùng để dự báo khí tượng và thiên văn. Nhiều công cụ thiên văn ở đây hoạt động với độ chính xác và tính khoa học đáng ngạc nhiên.

Đầu tiên là đồng hồ mặt trời. Hướng dẫn viên nói là lớn nhất thế giới:

Bóng của bức tường đổ xuống thang chia giờ cho kết qủa là độ chính xác thời gian đến từng phút. Em chụp hơi kém nên không thể hiện rõ được trên ảnh:

Các công cụ khác trong đài thiên văn:

Đây cũng là một đồng hồ mặt trời khác:

Thang đo chi tiết:

Các thiết bị đơn giản để định vị thiên văn, ngắm sao:

Em không biết dùng, nên dùng để ngắm cô này: ☺

Một công cụ phức tạp khác để nghiên cứu cung Hoàng Đạo:

Các công trình cho các chòm sao khác nhau (Ma Kết, Bảo Bình... Nhân Mã, đủ cả 13). Đây là Bò Cạp của em:

ptdung

Xe tải
Pháo đài Amber

Rời đài thiên văn, em đi thăm pháo đài Amber, nằm ở phía rìa thành phố. Đây là nơi nghỉ ngơi của những người cầm quyền thời xưa. Toàn bộ pháo đài nằm trên một đỉnh đồi và việc đi lại lên pháo đài được đội quân voi hỗ trợ.

Nhìn từ phía ngoài:

Toàn cảnh đây ạ:

Bên quả đồi bên kia cũng có tường thành:

Đứng từ dưới chân nhìn lên:

Đường đi lên đây:

Một công trình đổ nát dọc đường:

Đội voi cùng quản tượng chở khách:

Cổng pháo đài và khoảng sân bên trong, phía tay trái là 2 khẩu thần công cụ tank đã chụp ☺

Không gian ở đây rất náo nhiệt, tiếng kèn của quản tượng, tiếng trống nhịp và tiếng rú của bầy voi đi thành hàng tạo cảm giác đang trong một phiên diễu hành thời xưa, rất ấn tượng

Một số công trình phía bên trong:

Họa tiết trang trí vẽ bằng tay:

Chỉnh sửa cuối:

ptdung

Xe tải
Khu vườn bên trong pháo đài:

Người làm vườn:

Lối đi phía bên trong, với hành lang toàn bằng đá:

Hệ thống làm mát không khí bằng cách dẫn nước lưu thông qua các cửa hở trong nhà:

Một công trình khác ở bên ngoài, nằm giữa hồ, bổ sung cho bức ảnh của cụ tank:

khongthuphi

Xe điện
Nhìn đất nước Ân độ thấy VN mình còn sạch và đẹp chán!

tank_commander

Xe hơi
E tiếp ảnh đi Jaipur, Pháo đài Amer của bác Ptdung
Đường phố Jaipur bụi bặm, giống hệt các nơi khác. Tuy nhiên e đi vào tháng 3, trời trong xanh ngắt, nắng vỡ đầu.

Cái thành phố này rất nhiều voi và lạc đà

Chỉnh sửa cuối:

tank_commander

Xe hơi
Pháo đài nằm trên đồi, địa thế khá hiểm trở.

Pháo đài Amber nằm trên vùng Amber thuộc thành phố Jaipur. trước đây nó là thủ đô của bộ tộc người Kachhwaha, nhưng sau đó, thàng phố Jaipur chính thức trở thành thủ đô và năm 1727. Pháo đài Amber trông thực sự rất lộng lẫy, và được xây dựng bằng đá cẩm thạch trắng và đá sa thạch đỏ. Thêm vào một chút lộng lẫy cho pháo đài, hồ Maotha Lake đã nâng thêm địa vị cho lâu đài. Hình ảnh phản chiếu của pháo đài xuống mặt hồ, đã tạo nên nhưng ảo ảnh kỳ diệu. Amber Fort còn được gọi với một cái tên khác là Amer Fort. Pháo đài được xây dựng vào năm 1592 bởi nhà vua Raja Man Singh I. Và pháo đài cũng đại diện cho sức mạnh của nhà vua Raja Man Singh I trong suốt thời gian của ông