Ifan và ToyFan ở Việt Nam – đỉnh cao cuồng tín - Song kiếm hợp bích

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Điểm mặt anh hào

Công nghiệp ô tô VN chậm phát triển hay nói chính xác hơn là chưa có gì, một chiếc xe made in Việt Nam đúng nghĩa … còn xa. Niềm mơ ước sở hữu ô tô thật sự cháy bỏng, là mục tiêu phấn đấu của bao người. Đã có một thời gian dài người ta gọi xe ô tô là xe toyota và và xe gắn máy là xe honda bởi vì lúc đó đa số chỉ biết tới các thương hiệu này. Với đầu óc kinh doanh nhạy bén ngay từ năm 1995 Toyota VN đã ra đời và với niềm tin đã đi vào tiềm thức cộng thêm sự lựa chọn quá ít ỏi Toyota làm mưa làm gió tại thị trường VN. Sau đó các thương hiệu khác cũng lần lượt xuất hiện nhưng đầu tư không đáng kể và sản phẩm thiếu đa dạng cho nên Toyota vẫn là lựa chọn số 1 và chiếm đại đa số trên các cung đường VN (phải nói thêm ngoài các thương hiệu xe sang mà giá bán quá cao không phù hợp với đại đa số người dân và các xe Nhật, Hàn thương khác mà chất lượng không vượt trội nhưng giá cả thiếu cạnh tranh thì Ford là thương hiệu được tin tưởng nhưng cũng không bán chạy vì chi phí bảo dưỡng, sử dụng cao hơn mức thu nhập và chưa thật sự phù hợp với điều kiện đường xá, khí hậu tại VN). Mãi đến năm 2006 thì Honda mới lắp ráp duy nhất dòng sản phẩm Civic, 2007 Trường Hải bắt đầu lắp ráp xe Kia và 2009 thì Thành Công trở thành nhà phân phối chính thức của Huyndai => Bắt đầu từ giai đoạn này thị phần của Toyota vẫn là số một nhưng đã giảm đáng kể vì phải san sẻ cho Honda và đặc biệt là Kia, Huyndai (thường được gọi chung là xe Hàn). Nếu lưu thông trên đường trong thời điểm hiện tại bạn sẽ không chỉ nhìn thấy một logo Toyoa duy nhất mà xen kẽ vào vào đó là nhưng chiếc xe của các thương hiệu khác.

dungphp

Xe điện
Mình chả có thời gian đọc mấy chứ chưa nói đến viết

ubisapro

Xe trâu
Câu hỏi tưởng quá ngô nghê nhưng ngẫm lại có lý riêng của nó :D
Thì mua ôtô để làm phương tiện đi lại chứ để làm gì ? Trong thực tế không chỉ có vậy bởi vì VN là một nước còn nghèo, thu nhập bình quân đầu người còn quá thấp ôtô vẫn còn là giấc mơ quá xa vời. Trong số những người đang sở hữu ôtô chỉ có một số ít thật sự đủ khả năng tài chính để đơn thuần xem ôtô là một phương tiện đi lại như vốn dĩ là vậy. Trong đa số những người cố gắng bằng mọi cách để sở hữu ô tô thì có nhưng người vì nhu cầu thật sự xong cũng không ít người mua ôtô cho bằng chị, bằng em và muốn được “oai” trong mắt người khác.Vì giá ô tô ở VN quá cao so với thu nhập do đó hiển nhiên ô tô trở thành một tài sản lớn. Nếu vì nhu cầu thực tế người ta sẽ cân đối giữa lợi ích mà phương tiện đem lại với số tiền sẽ bỏ ra, mất đi trong quá trình sử dụng. Nhưng nếu chỉ vì khâu “oai” thì tiêu chí sống còn là giá trị mất đi theo thời gian là con số nhỏ nhất. Đồng tiền kiếm được là mồ hôi, nước mắt chẳng ai dại gì phung phí và đáng lẽ ra người ta phải tự hào vì mình đã tiết kiệm được một khoản nào đó hợp lý nhưng những người có máu “sĩ diện hão” luôn tìm lý do này, lý do kia để tự huyễn hoặc mình : bởi vì ta “thông minh” nên được hưởng thụ nhiều với số tiền bỏ ra ít chứ không hề có chuyện ky bo, tính toán - tiền là cái "đinh" gì ? … Và câu chuyện bền, lành, ít mất giá bắt đầu từ đây :))
Ăn chơi ko sợ mưa rơi, sướng cái thân đã ko cần biết sau như nào. Đi chỉ vài năm thôi, cần j phải xoắn, độ bền các hãng bây h tuơng đuơng nhau, có ai đi 1 cái xe quá 5 năm đâu, 1 xe đi 3-4 năm cũng chẳng hỏng cái j, kể cả Nhật và Hàn, Đức... Cái này có gọi là "oai" ko cụ :)) Em đi Vios ợ, và em đảm bảo ko "oai" bằng các cụ đi k3 1.6=))

Luu Lehong

Xe container
Nhìn dài chẳng muốn đọc, nặng đầu
Mấy ông cuốc xẻng chỉ quen hỏi anh gúc hay copy and paste chứ có nghĩ hay tư duy được cái gì đâu! Mà đã cóp với pết thì nguồn năm cha ba mẹ, có khi kiến thức của chú trẻ trâu nào đó nên cũng chả nên đọc [-X

Truonghd

Xe tải
thật ra Toy theo em chưa đến mức có cuồng, nhưng iPhone em thấy cuồng thật :))
Toy bị chỉ trích đoạn giữ giá và ảo tưởng thôi ạ
cái này theo em là tại các cụ có xe Toy nhiều khi mua xe đắt, nên sau khi bán cũng muốn được giá cao, nên phải bảo vệ Toy thôi. Em cũng thấy rất nhiều trường hợp sau khi bán được xong xe, chuyển qua xe khác, như Honda, Ford, không thấy là fan Toy nữa :))
còn fan iPhone thì em mới thấy thật sự nhiều và cãi nhau kịch liệt, tại một phần đông là giới trẻ, những người chưa đủ chín chắn nghĩ xem, cãi nhau để làm gì :))
cái quan trọng hơn nữa là giới trẻ bây giờ cũng rất đầu gấu, sẵn sàng nhảy vào chén nhau luôn, và rất nhiều anh hùng bàn phím, anh hùng như em chẳng hạn =))
thấy nhiều cụ có tuổi, dùng iPhone chỉ với chức năng nghe gọi, nhưng cũng không có cảnh: ôi, mày xài cái gì đấy. À, Nokia (hay Sam, LG) à, không bằng iPhone của tao :))
cá nhân em lúc trước dùng 4S, sau đấy đổi sang Lumia, rồi đến Samsung, em chả đánh giá máy nào, hãng nào hơn ai, em chỉ đánh giá các OS khác nhau, cái nào hay hơn thôi. Dùng iOS với em cũng được, WP thì bản 8.0 em thấy chán, 8.1 tạm được, còn cá nhân em, cực thích Android, đặc biệt là từ JB trở lên. Đang ngóng xem Lolipop thế nào, cơ mà chưa có tiền mua máy đủ để lên Lolipop :((
Chưa cuồng vì khả năng chưa tới, chứ Ip thì khả năng cố xíu cung đc

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ăn chơi ko sợ mưa rơi, sướng cái thân đã ko cần biết sau như nào. Đi chỉ vài năm thôi, cần j phải xoắn, độ bền các hãng bây h tuơng đuơng nhau, có ai đi 1 cái xe quá 5 năm đâu, 1 xe đi 3-4 năm cũng chẳng hỏng cái j, kể cả Nhật và Hàn, Đức... Cái này có gọi là "oai" ko cụ :)) Em đi Vios ợ, và em đảm bảo ko "oai" bằng các cụ đi k3 1.6=))
E chả thấy cái nào "oai" hơn cái nào - luôn tâm đắc "tiền nào của nấy" - mà "oai" cũng là nhu cầu => mọi nhu cầu đều chính đáng => Chỉ sợ "oai" di căn sang "cuồng" thì bó tay :))

Chôm Chĩa

Xe điện
Mấy ông cuốc xẻng chỉ quen hỏi anh gúc hay copy and paste chứ có nghĩ hay tư duy được cái gì đâu! Mà đã cóp với pết thì nguồn năm cha ba mẹ, có khi kiến thức của chú trẻ trâu nào đó nên cũng chả nên đọc [-X
Cụ rất có lý, thi thoảng thấy cụ bị lỗi chính tả chắc do bị nhiễm khi chiến đấu:D

tatung

Xe tăng
cái này cụ nhầm. toy fan thì e ok còn ifan thì ko đúng vì iphone sx nhìn đẹp và chắc chắn hơn mấy loại điện thoại khác. e ko so cấu hình, còn toy thì vỏ ọp ẹp kiểu dáng xấu.

RAVA

Xe ba gác
-Thấy có chú quảng cáo ghê quá em cũng đang định sắm cho mấy thằng quân con "Sợ rên to", thấy bẩu là xe gì mà vừa rẻ vừa to, óp sần chi chít, cảm giác lái toẹt vời, xèng bỏ ra xứng đáng đến từng hào...dưng mà mua con này toàn "đại ra" tiền ko phải ngợi thì ko biết có hợp với mấy chú chuyên chạy ct bên em ko? Dưng mà mua xong là em cứ phải độ cái logo đã, ko đi đâu người cứ hỏi xe gì thì nhọc lém?:))

Chôm Chĩa

Xe điện
Nhìn từ phía sau đáng mơ thật các cụ ạ:D

otohagiang

Xe container
Lâu mới ghé nhà vuỡn đông vui quớ. Cái iphone thì em chẳng quan tâm nhiều vì với em có cũng được, không có cũng không sao, tài chính đủ và thích thì mua là được, cãi nhau làm gì. Còn chuyện cái ô tô, không thiếu fan cuồng cho các hãng nhưng có vẻ Toyfan bị soi nhiều chỉ vì Toy nó bán được nhiều nhất. Các bác ôm con Sorento thì có thể chê thoải mái innova thậm chí là Fortune, ok, thế gặp con xe đối thủ đúng nghĩa mà Kia hướng tới là Highlander thì sao, sao cứ phải so với cái xe mà Toy nó định hướng cho nước nghèo? Cho nên đả kích thì cứ đả cho vui chứ hãng nó đeck quan tâm đâu, bao giờ khóc đủ rồi thì lại thôi ai về nhà nấy :))

RAVA

Xe ba gác
Lâu mới ghé nhà vuỡn đông vui quớ. Cái iphone thì em chẳng quan tâm nhiều vì với em có cũng được, không có cũng không sao, tài chính đủ và thích thì mua là được, cãi nhau làm gì. Còn chuyện cái ô tô, không thiếu fan cuồng cho các hãng nhưng có vẻ Toyfan bị soi nhiều chỉ vì Toy nó bán được nhiều nhất. Các bác ôm con Sorento thì có thể chê thoải mái innova thậm chí là Fortune, ok, thế gặp con xe đối thủ đúng nghĩa mà Kia hướng tới là Highlander thì sao, sao cứ phải so với cái xe mà Toy nó định hướng cho nước nghèo? Cho nên đả kích thì cứ đả cho vui chứ hãng nó đeck quan tâm đâu, bao giờ khóc đủ rồi thì lại thôi ai về nhà nấy :))
-Khổ cái là mới chỉ sướng đến tầm Sò chứ nào đã biết hơn là ntn đâu, bác cứ hỏi khó?:bz

TYFN

Xe tăng
Em cứ tưởng cụ chủ tự viết ra bài này. Em đọc hết nhưng chả đúng với em tí nào.

Chôm Chĩa

Xe điện
... Cho nên đả kích thì cứ đả cho vui chứ hãng nó đeck quan tâm đâu, bao giờ khóc đủ rồi thì lại thôi ai về nhà nấy :))
Rồi reg thêm một số nick mới đợi 2, 3 năm Toyota vẫn số 1 lại có cái mà dùng cụ nhỉ?:))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Lạ nhể ? Đếm đi đếm lại vẫn thiếu :D