I WANT YOU! Hay câu chuyện 1 tháng ở Mỹ của nhà HorsePower.

roni

Xe buýt
Cụ chủ up tiép nhé, e đọc tư hqua tới giờ

HorsePower

Xe container

dac

Xe tăng
Ảnh cụ chụp rất đẹp.
Màu xanh này nhìn thật lạ mắt.
Ảnh này cụ chụp ở đâu vây?
Cái này là vinh Emerald Bay ở Lake Tahoe, biên giới giữa bang California và bang Nevada cụ ạ
Em mới cho trẻ con đi nghỉ Spring break

dac

Xe tăng
Nói chung đi chơi thì thích chứ sống ở cái đất này cũng vất cả lắm các cụ ạ.
Được mỗi cái xe rẻ, xăng rẻ :)

Các cụ cứ gặp1 hôm thế này thì thấy chán ngay (ảnh chụp thàh phố St Louis từ máy bay)

HorsePower

Xe container
Cái này là vinh Emerald Bay ở Lake Tahoe, biên giới giữa bang California và bang Nevada cụ ạ
Em mới cho trẻ con đi nghỉ Spring break
Thì ra vậy. Nơi này đẹp nổi tiếng, em có mấy cái dán tử lạnh lưu niệm do f1 đi du lịch nơi đây về. Nó chẳng đưa bố mẹ đi mà đi chơi mang về cho cái dán tủ lạnh keke...
Vậy Cụ là người đang ở bên đó.
Cụ có thể cho biết thành phố nơi cụ sống (ko phải tò mò mà xin mấy cái ảnh cho mở rộng tầm mắt và phong phú các hình ảnh)
Cám ơn cụ

MrActor

Xe hơi
Nhìn ảnh nước Mỹ rồi nhìn quê nhà thấy khác xa nhiều quá

HorsePower

Xe container
Nói chung đi chơi thì thích chứ sống ở cái đất này cũng vất cả lắm các cụ ạ.
Được mỗi cái xe rẻ, xăng rẻ :)

Các cụ cứ gặp1 hôm thế này thì thấy chán ngay (ảnh chụp thàh phố St Louis từ máy bay)
Xe rẻ thì rõ.
Còn những xe thế này em mới mê
Xe này chắc khoảng thập niên 50, sau thế chiến thứ 2 công nghệ máy móc phục chiến tranh cho cả vào đây.
Thời đại của sản xuất hàng loạt, xe có điều hòa, số tự động, trợ lực tay lái, phanh, seat belt....
Ngừoi ta cũng bắt đầu cuộc đua về sức ngựa, khái niệm về xe cơ bắp bắt đầu hình thành.
Giờ trên phố vẫn còn bắt gặp nhiều xe này

HorsePower

Xe container
Nhìn ảnh nước Mỹ rồi nhìn quê nhà thấy khác xa nhiều quá
Em cũng đang phân vân so sánh giữa xe Hummer của Mẽo và chiếc xe đạp thống nhất của nhà em, cái nào tiện dụng hơn ở phố cổ Hà nội.???
So 1 lúc là sánh hết ra ngoài...keke. Đùa cù chút.
Quả thật đây là 1 xã hội hoàn toàn khác với xứ ta.

MrActor

Xe hơi
Em cũng đang phân vân so sánh giữa xe Hummer của Mẽo và chiếc xe đạp thống nhất của nhà em, cái nào tiện dụng hơn ở phố cổ Hà nội.???
So 1 lúc là sánh hết ra ngoài...keke. Đùa cù chút.
Quả thật đây là 1 xã hội hoàn toàn khác với xứ ta.
Chẳng phải nói đâu xa chứ ngay so với thằng hàng xóm to con cạnh nhà ta cũng thấy nó quá phát triển rồi cụ ah.

HorsePower

Xe container
Với dân số hơn 3 triệu người, quận Cam có mật độ dân số cao thứ 2, sau san francisco.
Như vậy thôi chứ em thấy đất đất đai rộng nên cảm nhận vẫn rất thưa người.
Riêng người Việt mình cỡ khoảng gần 190 nghìn người.
Liên quan đến dân số em check cái dân số người Á mình trên đất Mỹ với Việt nam mình đứng thứ 4

Chạy khá lâu cỡ khoảng 40 phút em tới khu người Việt mình

HorsePower

Xe container
Nơi đây nổi tiếng với các quán ăn Việt, khu người Việt, cộng đồng sống gần gũi và chia sẻ (nhìn chung)
Đa phần là ngừoi Nam di cư những năm trứoc và sau 1975.
Bỏ qua những định kiến, sự khác biệt về ý thức hệ, về văn hóa về....rất nhiều thứ.
Em nhận thấy nơi đây yên tĩnh. Nhà cửa rộng rãi, xe cộ đi lại thong thả.
Bắt đầu thấy những dáng Việt sau vô lăng, hay các bác cầm làn đi chợ bên phố.
Qua khu thưong mại Phứoc Lộc Thọ để gọi là biết, em xuống thử bát phở Chiến hạm nổi tiếng với kích cỡ và huơng vị.
Ngon!
Em có chụp lại mà giờ anh đi đâu.
Lấy tạm ảnh trên mạng hầu các cụ ( Nếu đụng ai em xin dỡ ngay hình)
Cái bát em ăn no bé hơn bát anh này,
Bát của anh dc đặt tên Hàng Không Mẫu Hạm

dac

Xe tăng
Thì ra vậy. Nơi này đẹp nổi tiếng, em có mấy cái dán tử lạnh lưu niệm do f1 đi du lịch nơi đây về. Nó chẳng đưa bố mẹ đi mà đi chơi mang về cho cái dán tủ lạnh keke...
Vậy Cụ là người đang ở bên đó.
Cụ có thể cho biết thành phố nơi cụ sống (ko phải tò mò mà xin mấy cái ảnh cho mở rộng tầm mắt và phong phú các hình ảnh)
Cám ơn cụ
Em ở ngay Bay Area, thành phố Foster City, phía nam sân bay SFO (cách chỉ 10' lái xe).
Chỗ em ở là thành phố dành cho các cụ về hưu :)

Cụ hỏi ảnh thì hơi khó vì ko sống ở đây chú chả phải dân du lịch nên thấy chả có gì để chụp :)
Thôi tặng cụ cái ảnh em chụp con gái nhà em đi tập đá bóng, cái ảnh thành phố chỗ em nhìn từ máy bay với ảnh chôm từ Internet :)

(Chỗ có 4-5 cái nhà tròn trong ở phía dưới mép ảnh là trường học của con nhà em. Nhà em thì ở đúng phần mép của cái cục thò ra chỗ giữa cánh máy bay, he he)

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Thành phố này em biết.
Em vẫn thường đi lại từ San Jose lên San francisco đều đi qua đây.
Nếu không nhầm hôm lễ độc lập ngoài bắn phão hoa ở San fran và San Jose thành phố của cụ cũng bắn.
Cái vui là màn bắn pháo hoa mừng ngày Lập quốc hội đồng thành phố đèu phải gây quĩ mới có tiền bắn pháo hoa (bông), chứ chính phủ chả cho xu nào.

HorsePower

Xe container
Đến quận Cam e chẳng chụp nhiều ảnh, phần vị bạn bè giao lưu, thăm thú nhà cửa, vườn tược., phần vì ảnh chụp trên đường toàn cờ phướn nhạy cảm nên e thôi không up lên lại gây khó chịu con mắt của cả người này , người kia.
Tìm mãi mới thấy cái hình chụp vô tình trên xa của anh bạn.

HorsePower

Xe container
Cái hình trên lúc đi qua cái gọi là 1 mile spare hay gì gì em quên, nơi mà có cái công viên 4 cạnh đều là 1 dặm anh.
Các cụ có thể thấy nhà cửa, phố xá như 1 thị trấn bình yên, nhà hầu hết thấp với sân vườn rộng.
Nói về anh bạn em.
Nói là bạn nhưng anh hơn nhiều tuổi.
Anh xưa du học Đông Âu, học đang giỏi thì Đông Âu tan rã, anh tìm đường sang Tây Âu rồi kết duyên với chị vợ anh bây giờ.
2 vợ chồng giờ hạnh phúc và thành công nơi này.
Khách sạn ở quận cam rất rẻ (so với los)
Sách sẽ và yên tĩnh, nơi này người Việt mình làm chủ và đặc biệt có món phở sáng.
Cảm nhận quê nhà rất rõ.

HorsePower

Xe container
Sau khi dc ăn những bát bun Huế ngon nhất nhất từ trước tới nay....em nói vậy vì e ko phải fan của Bún Mì Phở....
Nhưng phải nói chủ nhà quá giỏi. 1 bát bún thật sự để đời. Chắc 1 phần em xa nhà đã lâu, không ăn đồ nhà thì ko nhớ, chứ ăn rồi mới biết cái miệng nó thèm từ bấy lâu..kaka,....
Tối đến em lại dc đón về nhà người quen ở cách quận Cam 30p nữa chạy xe. Nhà gần biển và trong 1 khu như resort đẹp tuyệt.
Nhà cô ấy đây

Dưới gara là 1 tủ rượu to hứa hẹn 1 buổi tối say sưa

Xe Thồ 007

Xe đạp
Cố gắng lên nào tôi ơi! Rồi sẽ có 1 ngày được như cụ.
P/s : Không biết là ngày nào8->

HorsePower

Xe container
Cố gắng lên nào tôi ơi! Rồi sẽ có 1 ngày được như cụ.
P/s : Không biết là ngày nào8->
Nếu cụ nói cố gắng vậy là cụ đã trên đường.
Chúc cụ đạt đựoc ứoc nguyện.
Đối với em, đi Mĩ cũng phải to tát gì.
Khi chưa đi thì háo hức, đi rồi thì thấy quả thật là 1 nơi nên đến, nên biết...nhưng nêu chưa có điều kiện cũng không phải vấn đề quá lớn.
Em nói vậy vì thời nay người ta hay nói đến thế giới phẳng, toàn cầu hóa,,,,nó đúng vì ngồi nhà cụ cũng có thể biết tin tức, đi du lịch, kể cả trải nghiệm ....các vùng đất xa nhất, những nơi hoa lệ nhất, hiểm nguy nhất.
Nó cũng không đúng vì có những điều chỉ có tận nơi, chỉ có thể cảm nhận bằng thời gian , không gian thực.
Ngay cả bây giờ em cũng đang xem mấy bài của các cụ vi vu nơi xa.
Em sẽ tiếp bài, mong dc các cụ ủng hộ.

Xe Thồ 007

Xe đạp
Nếu cụ nói cố gắng vậy là cụ đã trên đường.
Chúc cụ đạt đựoc ứoc nguyện.
Đối với em, đi Mĩ cũng phải to tát gì.
Khi chưa đi thì háo hức, đi rồi thì thấy quả thật là 1 nơi nên đến, nên biết...nhưng nêu chưa có điều kiện cũng không phải vấn đề quá lớn.
Em nói vậy vì thời nay người ta hay nói đến thế giới phẳng, toàn cầu hóa,,,,nó đúng vì ngồi nhà cụ cũng có thể biết tin tức, đi du lịch, kể cả trải nghiệm ....các vùng đất xa nhất, những nơi hoa lệ nhất, hiểm nguy nhất.
Nó cũng không đúng vì có những điều chỉ có tận nơi, chỉ có thể cảm nhận bằng thời gian , không gian thực.
Ngay cả bây giờ em cũng đang xem mấy bài của các cụ vi vu nơi xa.
Em sẽ tiếp bài, mong dc các cụ ủng hộ.
Cảm ơn cụ đã động viên. Con đường dù có dài bao nhiêu đi nữa mà mình cứ bước đi dù là những bước chậm chạp thì cũng đến lúc sẽ tới đích thôi cụ nhi...