Chi hội Hyundai I20 - Chi hội tạm thời

Ho Cong

Xe buýt
Quái thật, em đi cũng tự thấy khá chuẩn mà sao toàn 11l/100km, hôm qua hỏi 1 bác cùng tòa chung cư cũng đi i20 mà hết có 7l :((
Bác căn cứ vào đồng hồ nó báo hay bác tính toán ghi chép sau mỗi lần đổ xăng?
Nếu bác thấy đồng hồ báo vậy là bác chạy khá chuẩn đấy (khoảng 8L/100km) chạy trong phố, máy lạnh thả ga và ko nương chân ga (giống em).
Đơn giản nhất bác làm thế này: đổ xăng bấm trip về 0 và ghi nhớ số tiền đổ xăng. Khi nào phải đổ tiếp, bác lấy số tiền đã ghi nhớ đó chia cho số km trên đồng hồ trip lúc này là xong. Đổ xong bác lại nhớ số tiền và tiếp tục như vậy...
Bác thay nhớt mà dùng loại 5w-30 thì thấy xăng tiêu thụ giảm thấy thương thôi rồi hoặc chạy xe xa lộ mà mượt ga thì choáng luôn . Xe em có lúc đồng hồ báo có 5,5L/100km

anhyeuem_ld

Xe hơi

ductm.fox

Xe tải
Em chạy Ha nội - Thái nguyên lúc tốt nhất đồng hồ báo 5.5 lit / 100 km

Bác căn cứ vào đồng hồ nó báo hay bác tính toán ghi chép sau mỗi lần đổ xăng?
Nếu bác thấy đồng hồ báo vậy là bác chạy khá chuẩn đấy (khoảng 8L/100km) chạy trong phố, máy lạnh thả ga và ko nương chân ga (giống em).
Đơn giản nhất bác làm thế này: đổ xăng bấm trip về 0 và ghi nhớ số tiền đổ xăng. Khi nào phải đổ tiếp, bác lấy số tiền đã ghi nhớ đó chia cho số km trên đồng hồ trip lúc này là xong. Đổ xong bác lại nhớ số tiền và tiếp tục như vậy...
Bác thay nhớt mà dùng loại 5w-30 thì thấy xăng tiêu thụ giảm thấy thương thôi rồi hoặc chạy xe xa lộ mà mượt ga thì choáng luôn . Xe em có lúc đồng hồ báo có 5,5L/100km

viethaibau1984

Xe máy
Các cụ cho e hỏi, trên cần số có 1 nút nhỏ (i20-2010), khi ấn vào đó nó hiện chữ O/D OFF trên bảng điều khiển. E ko rõ chức năng của nút này và ký hiệu đó là gì. Cụ nào biết giải thích giúp e với.
ko hiện o/d off thì đi bình thường, hiện lên màu vàng là chỉ lên đến số 3, lúc nào đi cao tốc muốn vượt thì bật sáng lên như ảnh của cụ ah

Jeep lun A2

Xe tải
Em khoe i20 thần thánh của em tí. Vần vũ trước cơn mưa đây ạ

khoivu

Xe tải
Có xe Cụ nào bị báo lỗi túi khí do đứt cáp vô lăng không ạ? Các Cụ vào Hãng hay tự mua cáp thay. Xe em đang bị, giúp em với!!!

tungroger

Xe máy
Đồng hồ mang tính tham khảo, bác reset lại liên tục nó sẽ báo khác

tuantu68

Xe buýt
các cụ cho em hỏi chút , đã có cụ nào trong hôi i20 lắp hộp tỳ tay chưa ạ

Jeep lun A2

Xe tải
Hôm nọ có cụ nào đi lái thử i20 Active không ạ?

Ho Cong

Xe buýt
Chả có ai trên đây chạy i20 Active rồi report lại, vậy nên em cóp nhặt hầu các cụ xem nó hơn anh em 1.20 cũ của ae mình những gì (chữ màu tím là những thay đổi đáng kể). Em copy từ trang web của Huyndai An lạc chứ cũng chưa chạy thử hay thêm thắt gì nhé:

1- Ngoại thất: Được thiết kế bởi trung tâm Hyundai Russelheim (Đức), i20 Active có ngoại thất khá sang trọng, bắt mắt so với các phiên bản trước. Phiên bản này có sự thay đổi về thiết kế phía trước với cụm đèn pha projector với đèn LED day-light, đèn sương mù lớn hơn và cản trước điều chỉnh. Lưới tản nhiệt hình lục giác hiện đại với các thanh ngang kết hợp với cụm đèn pha phong cách châu Âu. Ngoại hình xe hầm hố hơn nhờ các chi tiết giả nhôm ở cản trước, cản sau, viền nhựa ở các vòm bánh xe và chân cửa, cùng thanh ray chở hàng màu bạc trên nóc xe (sao cái xe trong ảnh ko có món này nhỉ?).
Hyundai i20 Active 2015 có kích thước tổng thể (DxRxC): 3995 x 1760 x 1555 (mm), xe có kích thước lớn hơn với chiều dài tăng 10 mm, rộng tăng thêm 26 mm và chiều cao tăng 50 mm, khoảng sáng gầm xe cũng tăng từ 170mm lên 190 mm, tạo cảm giác khoẻ khoắn, nam tính.

2- Nội thất: Các trang bị tiêu chuẩn gồm: điều hoà tự động, dàn âm thanh 8 loa kết nối USB/AUX/Bluetooth cùng bộ nhớ trong dung lượng 1 GB và hệ thống khoá không chìa. Các trang thiết bị an toàn trên xe bao gồm 4 túi khí kép, phanh đĩa có ABS hỗ trợ phanh khẩn cấp…

Điểm nổi bật mà em thík nhất của i.20Active là cửa gió điều hòa phía sau cùng hộp tỳ tay tiện lợi:

3- Máy móc: không có khác biệt; động cơ hộp số được giữ nguyên. Tuy nhiên Hyundai cho biết đã làm lại hộp số của i20 Active cả phiên bản xăng và dầu giúp xe vận hành linh hoạt hơn; tiết kiệm nhiên liệu tới 6% ở phiên bản máy xăng và 11% ở phiên bản máy dầu (--> chưa ai kiểm chứng).
Bản máy xăng gần như không có sự khác biệt so với i20 hiện tại. Xe dùng động cơ xăng 1,2 lít công suất 82 mã lực và mô-men xoắn 114 Nm. (em nhớ bản cũ là máy 1,4L cơ mà)
Hệ thống treo có 1 chút bất tiện, tuy nhiên vẫn vận hành êm ái ở tốc độ thấp. Sự khác biệt rất tinh tế, cần phải trải nghiệm song song với i20 hatchback để có đánh giá chính xác hơn.

4- Kết luận: Như vậy phần cốt lõi công nghệ của xe là máy móc lại ko có gì thay đổi. Tóm lại phiên bản i.20 Active này vẫn chỉ là "Bình mới, rượu cũ" mà thôi, chỉ thêm vài thiết bị mới buộc phải có nếu muốn cạnh tranh với các hãng khác. Điều em khoái nữa mà bản này ko có là Cruise control như trên xe KIA Rio. Vậy thì cạnh tranh làm sao???
Em nghĩ bản này sẽ bán ko chạy lắm. Còn các cụ nghĩ sao???

Chỉnh sửa cuối:

Jeep lun A2

Xe tải

Xe em hôm nọ vừa tahy rotuyn cân bằng rồi. Khi lái có tiếng lục cục, khó chịu lắm. Thợ bảo để đi thì cũng ko sao, nhưng nghe tiếng dưới gầm làm em ko thích. Thay hết đôi rotuyn trước + 2 cục cao su hết 1tr. Đã xe cụ nào thay chưa ạ?

Jeep lun A2

Xe tải
Hôm đấy em đi lái thử ở TTQG Mỹ Đìnhcụ Hồ Công ạ. E cũng lái eco sport rồi. Nói chung i20 hơn. Nhưng thuế má vào tới 700k ,mà cũng chỉ cao thêm tí, option thêm tí. máy vẫn giữ hộp số 4 cấp thì chát quá.

Linkdesign

Xe hơi

Xe em hôm nọ vừa tahy rotuyn cân bằng rồi. Khi lái có tiếng lục cục, khó chịu lắm. Thợ bảo để đi thì cũng ko sao, nhưng nghe tiếng dưới gầm làm em ko thích. Thay hết đôi rotuyn trước + 2 cục cao su hết 1tr. Đã xe cụ nào thay chưa ạ?
e chưa thay, nhg công nhận giảm sóc i20 cứng quá, xe cụ bị lục cục ở chỗ nào mà fai thay cái này hở cụ, để e bít đường ngâm cứu :D

Jeep lun A2

Xe tải
e chưa thay, nhg công nhận giảm sóc i20 cứng quá, xe cụ bị lục cục ở chỗ nào mà fai thay cái này hở cụ, để e bít đường ngâm cứu :D
Lúc đầu, cái tiếng lục cục đó nhỏ thôi, nhưng rất khó chịu. Nó kêu dưới gầm xe. Em đi khoảng 1 tháng cho nó kêu to hơn. Lôi vào gara thì thợ bắt phát chuẩn luôn là do rotuyn cân bằng. Rotuyn cân bằng này là cái nối với một thanh giằng, giằng hai bánh xe lại với nhau cụ ạ.

tuantu68

Xe buýt
em cũng vừa mới thay rotuyn và cao su ở hyundai giải phóng đi lại êm du ngay

Ho Cong

Xe buýt
Giá vậy cũng ko đắt nhỉ. Nhà em mà có cầu nâng là em tự chiến ngay..

sylam

Xe máy
Các bác ơi, xe em thi thoảng đang đi phát ra tiếng loẹt xoẹt trên phần capo, chỉ 20 giây, rồi lại thôi. Em nghĩ có con ốc nào đó chưa chặt, nhưng kiểm tra ko thấy vấn đề gì. Các bác bắt bệnh giúp em. Xe em trước đây đi đường hỗn hợp chỉ báo 8-9l, từ ngày em thay dầu (tại Garage, ko vào hãng), giờ toàn báo 10-11l (theo đồng hồ báo), vẫn những cung đường ấy. Loại dầu, có thể gây hao xăng không ạ? Có bác nào bị tình trang này chưa?

tranvietdung

Xe đạp

Minnh cũng đã thay nhưng thây oan, vì do kêu tại con ốc định vị gối phanhbij lỏng, mất oan 760k