[Thảo luận] Hưởng ứng phong trào "Nói không với phóng nhanh vượt ẩu"

taothao70

Xe hơi
hôm trước em có đi từ HN xuống NB gặp tình huống bức xúc quá các cụ ợ. đi đến tp Phủ Lý mấy anh xe khách 16 chỗ chạy sau nháy đèn + còi xin vượt liên tục. em quan sát thấy bên phải mình nguy hiểm nên chưa cho vượt. 1 lúc sau ông xe khách vượt phải lên được. lại còn tạt đầu em tý thì vào dải phân cách. thế mới điên chứ. mà em gặp trường hợp này mấy lần rồi. theo các cụ khi gặp tình huống như vậy thì ta phải xử lý thế nào ợ
Theo em nếu có xe khác xin vượt thì mình nên tạo điều kiện để họ được vượt nếu điều kiện cho phép. Nếu thấy chưa an toàn để cho vượt thì mình nên nhá xi nhan trái để báo xe sau biết rằng "tôi biết ông muốn gì rồi nhưng đợi chút đã..." như vậy có lẽ xe sau cũng đỡ bức xúc hơn nếu chưa vượt được.

trienchieu12

Xe tăng
Nnên có thêm thởt " Nói không với đi chậm dò mìn giữa đường vì mải điện thoại"

transporterVN

Xe tăng
theo em mấy bác Min, Mod nên lập hẳn một mục mới bàn về ý thức khi tham gia giao thông vì ai cũng biết ở Việt nam mình rất nhiều người tham gia giao thông với ý thức rất kém. Phóng nhanh vượt ẩu chỉ là một vấn đề, em lấy ví dụ một số vấn đề rất bức xúc khác tuy nhỏ nhưng rất cần bàn đến: "phong trào sử dụng còi xe có văn hóa để tránh ô nhiễm tiếng ồn", "phong trào đi đúng làn đường cho các loại phương tiện", "phong trào nói không với luồn lách, đi trái làn đường khi gặp nơi ùn tắc" v.v.
Em thiết nghĩ nếu OF với những hoạt động thiết thực và bổ ích của mình hiện nay có thêm những hoạt động truyền bá về ý thức cho những người tham gia giao thông thì chắc sẽ tốt hơn rất nhiều.

Manity

Đi bộ
Đồng ý với bác Tào Tháo nhưng mừ có nhiều chú (nhất là mấy chú xe khách) mình đã nhá xi-nhan báo k vượt được mà vẫn bấm còi inh ỏi. Ức chế :((

Theo em nếu có xe khác xin vượt thì mình nên tạo điều kiện để họ được vượt nếu điều kiện cho phép. Nếu thấy chưa an toàn để cho vượt thì mình nên nhá xi nhan trái để báo xe sau biết rằng "tôi biết ông muốn gì rồi nhưng đợi chút đã..." như vậy có lẽ xe sau cũng đỡ bức xúc hơn nếu chưa vượt được.

HaiH2

Xe máy
En ủng hộ ạ

trungnc

Xe điện
hôm trước em có đi từ HN xuống NB gặp tình huống bức xúc quá các cụ ợ. đi đến tp Phủ Lý mấy anh xe khách 16 chỗ chạy sau nháy đèn + còi xin vượt liên tục. em quan sát thấy bên phải mình nguy hiểm nên chưa cho vượt. 1 lúc sau ông xe khách vượt phải lên được. lại còn tạt đầu em tý thì vào dải phân cách. thế mới điên chứ. mà em gặp trường hợp này mấy lần rồi. theo các cụ khi gặp tình huống như vậy thì ta phải xử lý thế nào ợ
Tìm cách nhường đường nhanh nhất có thể

mygetz

Xe máy
Website
fit.hanu.edu.vn
Em hưởng ứng phong trào này. Có thể nâng cấp lên "3 không" luôn:
- Không phóng nhanh vượt ẩu
- Không bấm còi inh ỏi
- Không bật đèn hazard khi đi thẳng qua ngã tư
=D>

vic

Đi bộ
nhất trí ủng hộ phong trào chống phóng nhanh vượt ẩu

bangpt

Xe tải
Nhất trí với phong trào không phóng nhanh vượt ẩu. Chấp hành nghiêm chỉnh luật giao thông

TQT

Đi bộ
Hưởng ứng phong trào nói không với phóng nhanh vượt ẩu..hưởng ứng,. hưởng ứng

VP_Statham

Xe tải
Cũng còn 1 khoảng thời gian hơi lâu cho đến lúc chúng ta có 1 hệ thống giao thông với ý thức tốt của tất cả cộng đồng. Tuy nhiên, OFer's hãy là những người tiên phong để giảm quãng thời gian đó lại 1 cách nhanh chóng nhất.

nonhuchuachom

Xe tải
Gọi thêm bác Nguyễn Thiện Nhân vào forum để diễn đàn có thêm 3 không nữa cho vui

Hgiangd

Xe đạp
Em đi xe cũng chỉ có mỗi nguyên tắc nho nhỏ : Chẳng đi đâu mà vội !
Ai thích thì cho vượt luôn, vượt trái cũng được, phải cũng được, còi cũng được đèn cũng được, em cho vượt hết. Còn trong trường hợp nguy hiểm không cho vượt đc thì bật nhạc to lên các cụ ạ.

Moving

Xe tải
Phóng nhanh vượt ẩu em sợ nhất là các bác taxi các bác ấy mà đã cài số sẵn để chạy khách thì thôi rồi