[Thảo luận] Hưởng ứng phong trào "Nói không với phóng nhanh vượt ẩu"

cvn

Xe buýt
"Phóng nhanh vượt ẩu" là nỗi nhức nhối của Giao thông Việt nam. Coi thường mạng sống của người khác, coi thường mạng sống của chính mình, những kẻ "phóng nhanh vượt ẩu" kia liệu có thể được coi là những con người văn minh, cho dù anh ta chị ta từng đi Tây đi Tàu và đang cưỡi trên một chiếc xe bóng lộn trị giá cả chục nghìn đô la?

Suy nghĩ về sự kiện Giáo sư Mỹ Saymour Papert bị xe máy đâm gây hôn mê sâu vừa qua, chúng ta có thấy xót xa, ân hận? Có muốn góp sức mình vào phong trào "Nói không với Phóng nhanh vượt ẩu"?

Các bạn, những thành viên của diễn đàn OF, chúng ta có thể làm được những gì? Các bạn hãy chia sẻ!

Riêng tôi, tôi nghĩ việc bé nhất, đơn giản nhất mà tôi có thể làm là khuyên bảo, giác ngộ ngay những người thân trong gia đình mình, rồi bạn bè mình, đồng nghiệp mình. Văn phòng công ty tôi cũng đã có treo một băng rôn với dòng chữ "Nói không với Phóng nhanh Vượt ẩu" để các nhân viên của tôi luôn nhìn thấy. Phản ứng của họ khi tôi nói về việc treo băng rôn là gì các bạn có đoán được không? Họ tưởng tôi đùa, tất cả ồ lên thật rôm rả, họ khen tôi nhiều ý tưởng. Rồi sự ồn ào cũng lắng xuống. Ai về làm việc người ấy, chẳng ai đi đặt làm băng rôn cả. Đến khi tôi nhắc lại yeu cầu đó thì họ mới ớ ra: hóa ra xếp nói thật!!!!

Vậy đấy các bạn ạ, ai cũng bàn tán, ai cũng có vẻ hiểu câu chuyện, nhưng không ai nghĩ đó là việc của mình, rằng bản thân mình chứ không phải ai khác không được phóng nhanh vượt ẩu khi đi trên đường.

Vậy thì ngay chúng ta, các OF'er, liệu rằng chúng ta có nên nhập vào đội ngũ đi tiên phong trong phong trào "Nói không với phóng nhanh vượt ẩu" không? Chúng ta có thể đóng góp chút ít nỗ lực của mình trong việc làm đất nước chúng ta văn minh hơn không?

Chờ câu trả lời của các bạn!

mondeo2.5

Xe hơi
Website
www.dnv.com
Em hoàn toàn nhất trí với ý kiến của bác cnv. Em thấy đến lúc chúng ta cần phải thức tỉnh về sự chấp hành luật lệ giao thông. Anh em OF'er hãy cùng hành động để nâng cao ý thức chấp hành giao thông dù bất kể ở đâu hay chúng ta điều khiển phương tiện gì ô tô ,xe máy,xe đạp hay đi bộ... Hãy vì một xã hội tiến bộ và văn minh hơn.

Nói không rất dễ , nhưng thực hiện mới khó
Ví dụ từ chính bản thân em , hầu như ngày nào cũng phải chen nhau vì tắc đường ở cầu Chương Dương , lúc đó có hai lựa chọn :
- Đi đúng luật , đúng làn đường tức là sẽ mất rất nhiều thời gian bò trên đường
- Nhanh chóng thoát khỏi đám đông bằng mọi cách ( hè , hè cái này em có nhiều chiến thuật hay lắm )
Dù sao thì em cũng rất muốn ủng hộ lời kêu gọi của bác cvn - vì tương lai con em chúng ta - em mà chở con em thì bao giờ cũng đi rất đúng luật để nó khỏi bắt chiếc cái xấu

cvn

Xe buýt
Mỗi người hãy tự coi như là nhận phần thua thiệt về mình để không lạng lách, lấn đường thử xem sao nhỉ?

Quạt

Xe điện
Cái này phải nói với bên điều khiển hai bánh Bác CVN ạ , em nghĩ nó thiết thực hơn.

cvn

Xe buýt
dtsfan nói:
Cái này phải nói với bên điều khiển hai bánh Bác CVN ạ , em nghĩ nó thiết thực hơn.
Mình đi ô tô thì cũng thử "tuyên truyền" để những người đi xe 2 bánh không phóng nhanh vượt ẩu xem sao.

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Em ủng hộ bác , em chẳng bao giờ phóng quá tốc độ cho phép cả.
Cũng tại vì Jolie phanh ko ăn lắm nên ko dám đi nhanh :)

Lacetti

Xe hơi
Em hoàn toàn nhất trí với bác CVN, chúng ta mỗi hay có những hành động thực tế vd như : hãy kiềm chế chính bản thân mình, tuyên truyền với mọi người trong gia đình và người quen về an toàn giao thông.

Nói nhiều sẽ ngấm các bác ạ.

Mazspeed

Xe container
Em nhất trí với bác. Sẽ bắt đầu thử từ ngày hôm nay!

sigma

Xe buýt
Hoan hô sáng kiến của bác CVN. Cá nhân em đã và đang cố gắng rất nhiều thực hiện đúng luật giao thông ở mức tối đa có thể. Hy vọng các bác cùng hưởng ứng.

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Nói chung là em không có gì phải nghĩ về cách lái xe của em. em nghĩ điều quan trọng là mình nên sắp xếp thời gian cho mọi công việc thật hợp lý thì sẽ không bị vội vã khi đi trên đường.

Primera

Xe tăng
Awake nói:
Nói chung là em không có gì phải nghĩ về cách lái xe của em. em nghĩ điều quan trọng là mình nên sắp xếp thời gian cho mọi công việc thật hợp lý thì sẽ không bị vội vã khi đi trên đường.
(y) (y)
đừng vì 1 giây mà đi cả cuộc đời

Nên in ảnh các vụ tai nạn GT (che mặt nạn nhân), nêu nguyên nhân tai nạn ở sau ảnh, rồi đem phát ở các ngã 4.
In thêm báo giá của BV VietDuc nữa !

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn
Em xin hưởng ứng cả 2 tay:6: :6:
Vì em có mỗi quả căng hải muốn phóng nhanh vượt ẩu cũng ko đc? :)) :))

binhnq2

Xe tăng
em dạo này cũng kiềm chế lắm các bác ạ, từ hồi cho 1 chú 2 bánh lăn quay ra đường vì tội đi nhố nhăng phóng nhanh vượt ẩu. Nhưng xét lại thì mình cũng ko phải, túm lại là tuyên truyền cực lực với các chú 2 bánh ấy, vì các chú ấy mới là nguyên nhân hầu hết của các vụ tai nạn, trực tiếp hoặc gián tiếp

TheOne

Xe điện
Bao giờ mình mới chấp hành nghiêm chỉnh luật lệ hoàn toàn bác nhỉ , bên em đang ở thấy người qua đường thôi thì dù có là Xe Đạp đang lưu thông trên đường cũng đỗ lại cách xa vài mét để nhường đường , còn oto thì khỏi nói - giảm ga phanh từ xa

hoankiem

Xe hơi
Bác cvn làm em xấu hổ quá. Bình thường em cấm có phóng nhanh vượt ẩu nhưng tối hôm nay ( ah, thành hôm qua rồi ) từ 7h00 đến 10h30 Em đánh võng trên đường Hà nội, vượt phải, vượt trái, vượt đèn vàng đỏ loạn xị ngầu. 3 vòng Hồ Hoàn Kiếm. 6 lần vòng qua phố Hồ Hoàn Kiếm. Tốc độ nhiều lúc vọt lên hơn 70. Loa bật inh ỏi. 2 lần được xxx dừng rồi được đi tiếp.

Kết thúc 10h30 làm một vòng Hồ Tây rồi về chỗ đỗ xe.

Tổng thiệt hại chắc 12 lít xăng + Bill một mình 126k tại Bar Kim Quy + 15k tiền pin 23A thay cho cái điều khiển xe từ xa hết pin.

Kể ra nhiều lúc cũng khùng thật các bác nhỉ.

Đêm đọc lời hiệu triệu của bác cvn mà thấy ngượng với mình.

Không biết có bác nào tối nay vớ phải em không. Đặc điểm nhận dạng xe trắng bẩn :)).E hôm nay tạt đầu vẩy đít khá nhiều bác, không ít dưới hàng chuc. E thành thật xin lỗi các bác.

E nghĩ OF mở cái hội an toàn giao thông để những lúc có vấn đề thì anh em còn có chỗ mà giải tỏa. Chứ giải tỏa một mình dễ... lắm

Không uống rượu không dùng chất kích thích mà đời vẫn có những lúc đi như thế. Đáng sợ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

TheOne

Xe điện
cái chính là bác biết để rút kinh nghiệm cho lần sau là đựoc rồi , anh em cũng mừng cho bác là vẫn vẹn toàn trở về.

dunghtbt

Xe tăng
Website
www.3vo.com
nói chung cứ cái đà XXXX nhận hối nộ> thì dân VN mình vẫn cứ phóng nhanh vượt ẩu
các bác xem ngay thằng trung của ý ,em thấy ý thức bon nó rất tốt khi tham gia giao thông vì xxxx của nó nghiêm
nhưng cái tội khạc nhổ ,xit mũi >thậm trí núc đang ngồi nhà hàng của nó thì vô địch thế giới cả nam lẫn nữ lam chuyên đó thường xuyên.ai bắt tội đó đâu

SondAuTo

Xe điện
Website
sondauto.blogspot.com
dunghtbt nói:
nói chung cứ cái đà XXXX nhận hối nộ> thì dân VN mình vẫn cứ phóng nhanh vượt ẩu
các bác xem ngay thằng trung của ý ,em thấy ý thức bon nó rất tốt khi tham gia giao thông vì xxxx của nó nghiêm
nhưng cái tội khạc nhổ ,xit mũi >thậm trí núc đang ngồi nhà hàng của nó thì vô địch thế giới cả nam lẫn nữ lam chuyên đó thường xuyên.ai bắt tội đó đâu
bác nói đúng , dân China đố dám phạm luật , nhưng dân VN ở China thì dám , như e đây này. Hôm nao bác sang đây e cho bác thấy he he. XXX thấy lơ luôn vì e đang " Thi hành công vụ "

Chỉnh sửa cuối: