Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

thuong_dentis

Xe tăng
Hơ, để em thử theo cách của cụ xem sao, lúc nãy em ra đổi cái thẻ sang transcend rồi nhưng vừa làm vẫn thế :((
Cụ beck ơi nay em ship cái 12v lên 220v về rồi ạ. Của em 2 ổ 220, 2x 5v-2.1A, 2x5v-1a. E thấy thế này, cắm phát êm ngay trong veo ko rên rú ạ. Nhưng cái quạt gió nó kêu hơi to và rung. Khéo tháo cánh nó đi cụ nhể? Cụ thấy thế ko?

Beck

Xe điện
Cụ beck ơi nay em ship cái 12v lên 220v về rồi ạ. Của em 2 ổ 220, 2x 5v-2.1A, 2x5v-1a. E thấy thế này, cắm phát êm ngay trong veo ko rên rú ạ. Nhưng cái quạt gió nó kêu hơi to và rung. Khéo tháo cánh nó đi cụ nhể? Cụ thấy thế ko?
cỦA EM KO THấy quạt chạy ạ, của cụ to hơn e rồi :D

VuongAn

Xe đạp
Cụ chuột bạch đi em chuột trắng theo sau nhé. E thấy táo bảo bán nhiều lắm. Giữ lại mỗi mạch và chíp giải mã es 9023...
Taobao bán có 17-21$, ebay bán 45$ mắc quá cụ à, em đang tìm xem em nào có buff thì em chơi, coi như thêm cái pre nữa cho phê

TVPL

Xe container
Thấy các cụ chơi DAC em cũng máu, đang định làm em này về, rồi sẽ thay trở và tụ bằng loại sịn và chính hãng xem sao, các cụ cho em ý kiến với, cụ nào biết con DAC nào sử dụng đc cho Pi mà có buffe đầu ra dung OPA hoặc jmosfet ko ạ, loại này nghe mới đủ lực đc ợ. Mặc dù con raspberry của en vẫn chưa chạy đc, em vẫn đang đợi thẻ nhớ về ~X(~X(
Thấy bẩu thay tụ với trở... cụ là dân bên VNAV ah :).
Btw, không hiểu cụ tính dùng Pi chơi ở Home hay Car audio mà ngóng OPA lẫn MOSFET thế ? Ở Home audio em không dám bàn, còn trên xe có nhiều cấu hình nghe được tuỳ theo mức đầu tư ah.

Opan

Xe hơi
Lâu rồi không thấy bài độ đẽo gì của cụ, hiện đang lắp những gì trên xe thế ah :)
Cảm ơn cụ. Từ hồi đó đến giờ cấu hình xe em vẫn vậy. Mới phát sinh nhu cầu nghe DSD trên xe nên quan tâm đến cái RPi vì AVIC 8000NEX của em chơi được 24/192 nhưng không được DSD. Nhưng chơi RPi em muốn nó phải lên màn hình headunit để khiển cho tiện cụ ạ, chứ lại lắp thêm màn hình con con nữa cho RPi thì em thấy khó. Cụ cũng chơi RPi rồi à, em gửi cái hình hệ thống hiện tại của em, có gì hay cụ chỉ giáo giúp vài đường môn RPi tích hợp vào đây thế nào nhé :)

Opan

Xe hơi
[
Của e đây cụ #Opan
Băn khoăn của em là khi RPi đưa hình lên HU (qua hdmi hoặc av) thì mình có điều khiển chạm từ đó cho RPi không cụ? Âm thanh thì em tính RPi lấy từ ổ SSD hoặc thẻ nhớ, sau đó RPi passthrough tín hiệu cho DAC ngoài rồi từ DAC ngoài đó đến amp. Chắc cái này cụ đang làm. Em đang chờ cái Astell&Kern Jr (http://www.whathifi.com/astell-kern/ak-jr/review) về để nghe khi đi công tác kết hợp làm DAC trên xe luôn. DAC cụ đang chơi có hỗ trợ DSD không cụ?

VuongAn

Xe đạp
Thấy bẩu thay tụ với trở... cụ là dân bên VNAV ah :).
Btw, không hiểu cụ tính dùng Pi chơi ở Home hay Car audio mà ngóng OPA lẫn MOSFET thế ? Ở Home audio em không dám bàn, còn trên xe có nhiều cấu hình nghe được tuỳ theo mức đầu tư ah.
Cụ tinh ý thế, em dân vnav thiệt, nhưng mà em thích audio nên kiểu nào hay thì em theo thôi, quan trọng là hợp lỗ tai và sở thích của mình mà cụ, việc thay trở và tụ thì chỉ cần ai có kiến thức về điện tử, biết hàn là ok rồi chứ đâu riềng ai, mua đồ của mấy anh khựa thì chắc chắn là linh kiện không ngon rồi, nên thay thế lại linh kiện và cảm nhận là hợp lý.
Em đang mưu đồ kiếm em dac nào có buff và xuất 4ch, như thế em sử dụng luôn qua amply rời ko cần thông qua đầu DVD trên xe nữa, sợ ảnh hưởng chất lượng dây, jack nối và linh kiện thiết bị khi mình phải thông qua nhiều thiết bị. Có điều trình độ của em có hạn, nên đó mới chỉ là ý tưởng, chắc còn phải vọc vạch và học hỏi các cụ nhiều nhiều thì may ra mới thành hiện thực được.
Có gì mong các cụ giúp đỡ em nhé

TVPL

Xe container
Băn khoăn của em là khi RPi đưa hình lên HU (qua hdmi hoặc av) thì mình có điều khiển chạm từ đó cho RPi không cụ? Âm thanh thì em tính RPi lấy từ ổ SSD hoặc thẻ nhớ, sau đó RPi passthrough tín hiệu cho DAC ngoài rồi từ DAC ngoài đó đến amp. Chắc cái này cụ đang làm. Em đang chờ cái Astell&Kern Jr (http://www.whathifi.com/astell-kern/ak-jr/review) về để nghe khi đi công tác kết hợp làm DAC trên xe luôn. DAC cụ đang chơi có hỗ trợ DSD không cụ?
Ái chà, cụ chiến món SACD... Đúng là DAC cho Rasp Pi nhiều loại support đến 384k/32bit, nhưng em chưa sure software của mấy cái firmware OSMC, OpenElec/LibreElec support passthrough được, vụ này em confirm với cụ sau vậy. Volumio và một số fw khác cho Rasp Pi em không dùng nên không có ý kiến.
Nhưng nếu em chơi món này thì sẽ chọn đưa mini PC chạy Win 10 lên làm con HTPC thì chắc cú hơn ah :)
- Không touch được để điều khiển Pi từ con AVIC do không có trả tín hiệu CEC về. Mấy cụ như evikins cũng đang phải chơi khiển qua điện thoại, trên xe hơi lích kích.
- Em nhớ trước cụ tháo MS-8 rồi, processor cụ đang dùng là con nào vậy ? Astell & Kern AK về rồi thì khỏi cần Rasp Pi cho lích kích nữa cụ ơi ! Cơ mà em này mới support đến 192k/24bit - chưa hẳn là Hi-res :), nhưng cũng sợ vượt tầm processor trên xe của cụ rồi, vì thông thường chỉ support đến 96k/24bit ?
- Trên xe em lắp con Bit ten D còi nên nói không với True HD lẫn DSD cụ êi :D

TVPL

Xe container
Cụ tinh ý thế, em dân vnav thiệt, nhưng mà em thích audio nên kiểu nào hay thì em theo thôi, quan trọng là hợp lỗ tai và sở thích của mình mà cụ, việc thay trở và tụ thì chỉ cần ai có kiến thức về điện tử, biết hàn là ok rồi chứ đâu riềng ai, mua đồ của mấy anh khựa thì chắc chắn là linh kiện không ngon rồi, nên thay thế lại linh kiện và cảm nhận là hợp lý.
Em đang mưu đồ kiếm em dac nào có buff và xuất 4ch, như thế em sử dụng luôn qua amply rời ko cần thông qua đầu DVD trên xe nữa, sợ ảnh hưởng chất lượng dây, jack nối và linh kiện thiết bị khi mình phải thông qua nhiều thiết bị. Có điều trình độ của em có hạn, nên đó mới chỉ là ý tưởng, chắc còn phải vọc vạch và học hỏi các cụ nhiều nhiều thì may ra mới thành hiện thực được
Có gì mong các cụ giúp đỡ em nhé
Không cần DAC có buff với 4CH out cụ ơi, nghe nhạc stereo là chuẩn còn ra 4Ch để cho amply rời làm. Như vậy tất cả vấn đề là cụ đưa thêm một em Amply 4CH gì đó vào xe, nhận tín hiệu vào từ DVD & Pi qua DAC... Thường các đấu nối 2 nguồn độc lập (DVD /Pi) vào Amply cần thêm cái gọi là processor để chọn nguồn, nhưng cũng có thể chấp nhận đấu audio từ DAC về DVD, lấy tín hiệu pre-out từ DVD về Amply cho gọn.

Opan

Xe hơi
Ái chà, cụ chiến món SACD... Đúng là DAC cho Rasp Pi nhiều loại support đến 384k/32bit, nhưng em chưa sure software của mấy cái firmware OSMC, OpenElec/LibreElec support passthrough được, vụ này em confirm với cụ sau vậy. Volumio và một số fw khác cho Rasp Pi em không dùng nên không có ý kiến.
Nhưng nếu em chơi món này thì sẽ chọn đưa mini PC chạy Win 10 lên làm con HTPC thì chắc cú hơn ah :)
- Không touch được để điều khiển Pi từ con AVIC do không có trả tín hiệu CEC về. Mấy cụ như evikins cũng đang phải chơi khiển qua điện thoại, trên xe hơi lích kích.
- Em nhớ trước cụ tháo MS-8 rồi, processor cụ đang dùng là con nào vậy ? Astell & Kern AK về rồi thì khỏi cần Rasp Pi cho lích kích nữa cụ ơi ! Cơ mà em này mới support đến 192k/24bit - chưa hẳn là Hi-res :), nhưng cũng sợ vượt tầm processor trên xe của cụ rồi, vì thông thường chỉ support đến 96k/24bit ?
- Trên xe em lắp con Bit ten D còi nên nói không với True HD lẫn DSD cụ êi :D
Đúng là RPi pasthrough âm thanh cho DAC ngoài và khiển RPi từ màn hình HU là 2 vấn đề em đang trăn trở cụ ạ.

HTPC cụ nói đúng là 1 ý hay nhưng em từng chơi qua thấy cũng lích kích phết. Lâu rồi em không cập nhật không biết các thế hệ htpc đời mới dùng được trên xe có nhỏ gọn và chạy ổn không.

Em vẫn dùng MS8 cụ ạ. Em AK Jr thì có hỗ trợ DSD cụ ạ, không trưci tiếp mà convert PCM nên cũng ok. Hơn nữa em nó hơn hẳn các headphone khác là có thể dùng làm DAC ngoài. Tất nhiên chơi thẳng nhạc từ AK vào processor và amp trên xe cũng tốt nhưng không thoả mãn được 2 vấn đề mà em băn khoăn ở phía trên cụ ạ. :)

TVPL

Xe container
Đúng là RPi pasthrough âm thanh cho DAC ngoài và khiển RPi từ màn hình HU là 2 vấn đề em đang trăn trở cụ ạ.

HTPC cụ nói đúng là 1 ý hay nhưng em từng chơi qua thấy cũng lích kích phết. Lâu rồi em không cập nhật không biết các thế hệ htpc đời mới dùng được trên xe có nhỏ gọn và chạy ổn không.

Em vẫn dùng MS8 cụ ạ. Em AK Jr thì có hỗ trợ DSD cụ ạ, không trưci tiếp mà convert PCM nên cũng ok. Hơn nữa em nó hơn hẳn các headphone khác là có thể dùng làm DAC ngoài. Tất nhiên chơi thẳng nhạc từ AK vào processor và amp trên xe cũng tốt nhưng không thoả mãn được 2 vấn đề mà em băn khoăn ở phía trên cụ ạ. :)
Em vẫn không sure RPi hỗ trợ tốt Hi-res và chắc chắn không điều khiển được từ HU trên xe ah.
- Trước kia em có lắp LivaX làm HTPC trên xe, nhỏ gọn, chạy ổn định... nhưng khiển món này cũng lích kích, thế rồi lại tháo... Hiện các dòng miniPC như Liva, NUC... làm HTPC chạy ổn.
Cơ mà em lại đang chờ món tablet chạy Win 10 có 3G/4G thì độ tiếp...

Quang Huy

Xe đạp
Taobao bán có 17-21$, ebay bán 45$ mắc quá cụ à, em đang tìm xem em nào có buff thì em chơi, coi như thêm cái pre nữa cho phê
Em cũng máu quá nên mới order em I-Sabre DAC ES9023 TCXO V2

Do em chỉ thích nghe nhạc & muốn nó gọn trong 1 box nên liều mình mua luôn.

Giờ kiếm case cho nó mà khó quá, bác nào biết case nào gọn rẻ & kín mà chứa 2 in 1 chỉ em với. Tks.

VuongAn

Xe đạp
Em cũng máu quá nên mới order em I-Sabre DAC ES9023 TCXO V2

Do em chỉ thích nghe nhạc & muốn nó gọn trong 1 box nên liều mình mua luôn.

Giờ kiếm case cho nó mà khó quá, bác nào biết case nào gọn rẻ & kín mà chứa 2 in 1 chỉ em với. Tks.
Em mua em này, thich DAC thì trồng tầng được

Quang Huy

Xe đạp
Bác cho em xin cái link về case đó đi, em order luôn.

All main, sound, sd, cable, ... đang trên trời chưa biết khi nào mới về tập trung cho em quậy. Hihi...

VuongAn

Xe đạp
Bác cho em xin cái link về case đó đi, em order luôn.

All main, sound, sd, cable, ... đang trên trời chưa biết khi nào mới về tập trung cho em quậy. Hihi...
Cụ lên ebay search từ khoá case raspberry là nó ra ngay thôi, bên china tầm 5$ free ship

honganh255

Xe hơi
Cháu thấy liên quan đến máy tính là loằng ngoằng.

Có cụ nào chế Airport Express để nghe nhạc lossless trên xe thì chỉ cháu với ạ

moi_lai

Xe tải
Chả liên qua gì, OS nó load từ thẻ lên RAM để chạy, ngắt điện lại về mo hết, chả lưu lại được cái gì ah. Nên không thể nói OM chạy thì OE chạy, nhỡ bản build lỗi rồi thì sao.

Vâng cài omsc để loại trừ bản build lỗi mà cụ. Nếu ómc ngon thì do bản build của open

Beck

Xe điện
Vâng cài omsc để loại trừ bản build lỗi mà cụ. Nếu ómc ngon thì do bản build của open
Tình hình có thể là do con Pi2 rồi các cụ ạ, em cài OSMC cắm vào Pi2 vẫn y nhuư vậy, sau đó em cắm vào Pi3 thì khởi động đc ạ. Ko biết lỗi gì đây :((

moi_lai

Xe tải
Báo cáo các cụ fusionvie ; TVPL ; o_to_ghe hôm nay em mới có dịp nghe nhiều một tí đánh giá sơ bộ như sau:
- Âm lượng: trước em để vol 13 nay chỉ để 9
- Chất âm: Bass nhiều hơn về lượng, đánh sâu và mềm hơn. do nhiều bass hơn nên nhiều lúc nó xuống sâu và để vol lớn con loa theo xe của em nó hơi có tiếng bạch bạch. trước khi có dac để hết vol ko bị. trec và mid nghe sáng hơn tí ợ
Cơ mà hôm nay thay cái dây rca xịn thì khi khởi động PI bị xì rất to. khi khởi động xong nhận DAC rồi thì hết xì. nghe nhạc cũng ko bị xì nhưng vẫn ức chế lúc mới bật chìa khóa

VuongAn

Xe đạp
Cháu thấy liên quan đến máy tính là loằng ngoằng.

Có cụ nào chế Airport Express để nghe nhạc lossless trên xe thì chỉ cháu với ạ
Cái này thì cụ chỉ cần bộ chuyển nguồn tuỳ theo chuẩn ( G thì cần 3.3v và 5v, chuẩn N thì 3.3v) hoặc dùng bộ chuyển lên 220v là đơn giản nhất, dùng iphone, ipod kết nối với AE qua airplay là được, cổng out AE cụ cắm vào AUX của DVD là xong, đơn giản mà nghe hay