Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

fusionvie

Xe điện
Thế mà em nghe hết lượt rồi đấy :((. Giờ chơi copy từng loạt album thích vào usb nghe lại... kkk
Thế thì ngon rồi, cháu chỉ việc mang USB qua cụ copy là ổn nhỉ ;))

moi_lai

Xe tải
Một yếu tố để đánh giá nữa là nguồn lossless của cụ có chuẩn không ạ, ngay như xe cháu, có bài nghe rất sướng do nguồn nó chuẩn, có bài thì cũng không thấy khác biệt nhiều giữa DAC vs không DAC. Cháu đang gom những bài chuẩn thành một thư mục, sau đó giao lưu với nguồn của các cụ ợ.
vâng nguồn khác nhau thì nghe khác. đây là em đánh giá sơ bộ trên cùng một bài hát khi có dac và không có dac ạ. kể cả lossless chuẩn nhưng những bản do các hãng trong nước thu trước năm 2000 nghe cũng dở lắm ạ.

TVPL

Xe container
Thế thì ngon rồi, cháu chỉ việc mang USB qua cụ copy là ổn nhỉ ;))
Còn lâu nhá, em convert sang m4a hết để chơi trên xe em rồi, HU trên xe cụ khả năng chê không chơi được là cao ah :)

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cháu cũng có tầm hơn 2T wav convert theo từng CD, nhưng nhiều bài chất lượng âm thay thấy kém lắm.
Nguồn của lão TaxiDrive ah ? Giống em, tải trên hdvietnam có một số uploader tuyền hàng chuẩn, một số thì tải dạng về nghe tạm :)
Album nào cũng tést bằng Spek nhé cụ. Có một số Album không thể tìm được hàng ngon hơn nên đều có ghi chú rồi. Mệt nữa là trong 1 Album có bài ngon, bài dở mới mệt :(

o_to_ghe

Xe buýt
Nguồn của lão TaxiDrive ah ? Giống em, tải trên hdvietnam có một số uploader tuyền hàng chuẩn, một số thì tải dạng về nghe tạm :)
E hay tải ở chiasenhac, vietfurum...gì đó ạ. E thử dung spek test thấy lossless chính hiệu ạ. Mà em cụ ơi cái m4a cụ nói nghe chất âm thế nào? E thấy dung lượng nó giảm đi so với lossless ạ.

TVPL

Xe container
E hay tải ở chiasenhac, vietfurum...gì đó ạ. E thử dung spek test thấy lossless chính hiệu ạ. Mà em cụ ơi cái m4a cụ nói nghe chất âm thế nào? E thấy dung lượng nó giảm đi so với lossless ạ.
File size giảm ~ 4/5, chất lượng cỡ 9.8/10 so với file gốc trước convert do em dùng chuẩn Itunes AAC mode VBR ah, cơ mà hơi kén HU có thể play được :)
Album nào cũng tést bằng Spek nhé cụ. Có một số Album không thể tìm được hàng ngon hơn nên đều có ghi chú rồi. Mệt nữa là trong 1 Album có bài ngon, bài dở mới mệt :(
Hé hé, nhiều album em tải về chỉ lấy 1 vài bài, hơi có tí tốn công sức.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Có tỷ lệ lỗi mà lão. Nhiều Album còn bị vấp nữa, chắc rip từ CD xước và cũ quá :( Ngoài ra một số album quá cũ thì không thể có nhạc chất lượng cao được.
Có nguồn đến 80% là hàng lởm, mất công tải về lại phải xóa.

fusionvie

Xe điện
Có tỷ lệ lỗi mà lão. Nhiều Album còn bị vấp nữa, chắc rip từ CD xước và cũ quá :( Ngoài ra một số album quá cũ thì không thể có nhạc chất lượng cao được.
Có nguồn đến 80% là hàng lởm, mất công tải về lại phải xóa.
Một điểm dễ nhận thấy là những đĩa thu âm ở VN thì không bằng hải ngoại, cụ nhỉ.

VuongAn

Xe đạp
Đấy, cháu vẫn loay hoay cái nguồn 3.3 V, đủ công suất 1.8A, mà lại phải chuẩn để nó ổn định.
Nếu cụ không cầu kỳ vụ nguồn sạch hay ko thì cụ có thể dùng nguồn 5v và nối tiếp qua 2 con diot, như vậy cụ có điện ap 3.6-3.8v, điện áp này AE chạy tốt, nếu adapter 12-5v của cụ lởm thì xụt áp là vừa

TVPL

Xe container
Cảm ơn cụ. Từ hồi đó đến giờ cấu hình xe em vẫn vậy. Mới phát sinh nhu cầu nghe DSD trên xe nên quan tâm đến cái RPi vì AVIC 8000NEX của em chơi được 24/192 nhưng không được DSD. Nhưng chơi RPi em muốn nó phải lên màn hình headunit để khiển cho tiện cụ ạ, chứ lại lắp thêm màn hình con con nữa cho RPi thì em thấy khó. Cụ cũng chơi RPi rồi à, em gửi cái hình hệ thống hiện tại của em, có gì hay cụ chỉ giáo giúp vài đường môn RPi tích hợp vào đây thế nào nhé :)
Em chưa nghe JL Audio... Cụ Opan cho em hỏi chất âm của dòng này với, so với Alpine PDX thì thế nào & đánh với loa Focal như của cụ hợp không ah ?

moi_lai

Xe tải
Tình hình là em phải bỏ dac các cụ ợ. bỏ dac hết xì và không bị vỡ tiếng. chất âm thì 9/10 nên em bỏ

fusionvie

Xe điện
Tình hình là em phải bỏ dac các cụ ợ. bỏ dac hết xì và không bị vỡ tiếng. chất âm thì 9/10 nên em bỏ
Của cụ là Pi3 à? Hôm trước thấy cụ beck cũng bị như cụ, của cháu thì ngon lành trên Pi2

Vấn đề là không phải lích kích ạ, mà cụ phải tìm được nguyên nhân nó ở đâu để còn khắc phục.

o_to_ghe

Xe buýt
vâng nhưng nó lích kích quá không đáng cụ ợ
Hôm nào em nghe lại xem nó xì to ko ạ? mà chắc cụ lại muốn đổi DAC hịn hơn rồi, làm con đen đen es 9023 như của cụ beck hoặc con nu focre như cụ Phát chắc oki....:D:D:D

moi_lai

Xe tải
Của cụ là Pi3 à? Hôm trước thấy cụ beck cũng bị như cụ, của cháu thì ngon lành trên Pi2

Vấn đề là không phải lích kích ạ, mà cụ phải tìm được nguyên nhân nó ở đâu để còn khắc phục.
của em pi2. xì lúc khởi động thôi ợ. còn khi nghe thì bài vỡ tiếng bài không. tiếng hát thôi. tiếng nhạc cụ nghe vẫn tròn. đặc biệt nghe lệ quyên

Chỉnh sửa cuối:

moi_lai

Xe tải
fusionvie chỉnh volume trong pi chỗ nào cụ nhỉ. hôm trước dùng 6.03 nhìn thấy rồi nhưng không nhớ. sang open7 chả tìm thấy chỗ nào cụ ợ