Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

ngoduc

Xe máy
Website
www.sl4x.com
Cụ đã chuyển tivi về đúng cổng chưa. Còn cáp mà cụ khẳng định đúng thì ko có chuyện nó ko lên hình
Smart Tivi khi chọn source, cổng nào có thiết bị ngoại vi nó sẽ sáng nên khó nhầm lắm cụ ạ! :) Em lo là cái cổng 3.5 của Pi nó không xuất A/V out thì bỏ mợ? Có cách nào kiểm tra ko cụ?
P/s: Em có cái tật xấu là đã thích rồi thì phải tới lúc...thỏa mãn thì mới yên thân được. Rõ khổ! :(

Chỉnh sửa cuối:

thinhglam

Xe tải

Cập nhật lại là con Pi của em đã nhận cái ổ 2.5 1T ngon lành rồi (giờ đang test thử file film 1080p), nhưng vẫn là vấn đề về cái AUX, đã mua sợi cáp, đo đúng như sơ đồ của cụ chủ thớt rồi mà khi cắm qua Tivi vẫn chả có tín hiệu gì! Đau cái...đầu thật! ;)
Cắm vào ti vi mà không có tín hiệu gì thì làm sao cụ biết được Pi đã nhận ổ 1T được nhỉ? Cụ cụ cắm bằng cổng HDMI thì khác nhé.

Cụ có ở gần khu vực Long biên, chạy qua em Test cho.

ngoduc

Xe máy
Website
www.sl4x.com
Cắm vào ti vi mà không có tín hiệu gì thì làm sao cụ biết được Pi đã nhận ổ 1T được nhỉ? Cụ cụ cắm bằng cổng HDMI thì khác nhé.

Hehe, đích thị là em test bằng HDMI trước, sau đó mới thử qua AUX. Thú thật là xe em đang yêu cầu nối tín hiệu Video qua cổng AUX in nên cứ sùng sục lên vậy, chứ nó có mấy ngõ kết nối khác thì ngon rồi!
Thanks cụ, em ở...SG! :)

ngochoangimsat

Xe tăng

RPI thỳ cổng 3,5mm chắc chắn có RCA video nhé! ko có gì bàn cãi. Ko đi đâu xa, chỉ tính riêng ở cái luồng này thôi thỳ cụ đã ko phải là người đầu tiên dùng Pi nữa nên ko cần phải dẫn chứng thêm

Chỉnh sửa cuối:

ngoduc

Xe máy
Website
www.sl4x.com
RPI thỳ cổng 3,5mm chắc chắn có RCA video nhé! ko có gì bàn cãi. Ko đi đâu xa, chỉ tính riêng ở cái luồng này thôi thỳ cụ đã ko phải là người đầu tiên dùng Pi nữa nên ko cần phải dẫn chứng thêm
Ý em ko phải tranh cãi về vấn đề này, mà nghĩ hay là con Pi của em bị lỗi chăng? Em thậm chí test bằng cách vẫn cắm HDMI, nhưng cho Audio out qua ngõ analog, cắm tai nghe vào 3.5 của Pi, vẫn nghe nhạc ok, nhưng xuất thử ra Tivi thì lại im tịt! Hơ hớ, vui thật!

ngochoangimsat

Xe tăng
1. Để RPI nhận cổng analog thì cụ phải rút bỏ cái cáp HDMI ra khởi con PRi nhé, không được cắm.\
2. Chân cắm 1-2-3-4 trên cọc 3.5mm của RPi và chân cắm 3.5mm trên con Tivi có chuẩn khác nhau. Đấu phải đúng chân Video trên cọc 3.5mm của RPI về chân Video trên cọc 3.5 của TIVI .
3. Có thể (chỉ nhẹ thôi) cụ cần vào setting trên Rpi đặt output là annalog

tungvv

Xe tải
Cập nhật lại là con Pi của em đã nhận cái ổ 2.5 1T ngon lành rồi (giờ đang test thử file film 1080p), nhưng vẫn là vấn đề về cái AUX, đã mua sợi cáp, đo đúng như sơ đồ của cụ chủ thớt rồi mà khi cắm qua Tivi vẫn chả có tín hiệu gì! Đau cái...đầu thật! ;)
Nếu nghi ngờ cái cáp, cụ chẳng cần kiểm tra gì nhiều thêm rối rắm, cụ đến ngay chỗ thợ điện mượn cái đồng hồ đo thông mạch: nếu khấc thứ hai (tính từ trong ra) mà thông mạch với cái võ của 3 cái giắc hoa sen ấy (dây mát-GND) thì đích thị là cái cáp ấy dùng được cho Pi, nếu cắm vào theo đúng màu của 3 bông sen AV, Audio L, AudioR mà ko có hình thì cụ có thể tráo đổi lần lượt các giắc hoa sen cho nhau, kiểu nào cũng có cái đúng). Cái cáp của em cũng có dạng như cụ, sau đó em đổi dây đỏ cho dây vàng, thế là OK, nét căng.

Chỉnh sửa cuối:

motemmotxe

Xe hơi
Chi tiết quá @@ xin hỏi mấy con xe không có chỗ lắp thì tính sao đêy các cụ :(

ngoduc

Xe máy
Website
www.sl4x.com
Em vừa mới chạy ra đo lại lần nữa cho chắc ăn, thậm chí đưa cả cái hình cái jack cụ chủ post, bác chủ tiệm xác nhận chuẩn! Về nhà cũng đã tráo đổi tóe loe, vẫn chả có tý hình bóng nào! :) Tất nhiên là em đã rút HDMI ra rồi!

angelhell

Xe hơi
Banana Pi cháu đã đưa ngay ở bài 1 rồi sao cần giới thiệu thêm nữa các cụ! Cháu ko khuyến khích dùng banana pi vì khi cần dẫn đường dvd chủ yếu đã có tính năng này. Dùng banana ngoài là ko cần thiết. Ngoài ra ko dùng đc cảm ứng là thứ nhất, cổng rca hình mờ là thứ hai nên càng ko hợp lý cho dẫn đường. Khi chỉ còn dùng đc cho giải trí thì rasspberry pi lại hợp lý hơn hẳn vì nó đảm bảo tốt, giá rẻ hơn. Tính tùy biến cao vì nó có một cộng đồng lập trình vien cực kỳ đông đảo. Khi dùng mấy cái đồ board phát triển này thì cộng đồng là quan trọng nhất. Với RPI nếu cắm thêm usb gps các cụ muốn vẫn dẫn đường đc với navit navigator. Data của bản đồ open street maps
Em dùng màn hình gương cho cam lùi và dư ra 1 đường AV in chứ ko có lắp DVD cho con xe cùi bắp và mấy cụ ko thích độ mất dàn gốc. Androidbox thì mua cũng đc nhưng mấy con bé bé thì lại toàn cổng HDMI nên hơi vô lý khi bảo tiền ra mua bộ converter hình ảnh HDMI -> AV. Màn của xe nhỏ thường độ phân giải 480 với 576 thì có chạy mkv cũng đâu có lên đc max res
Banana Pi cũng có thể cài Rasbian hay mấy HĐH mà Ras Pi hoạt động tốt, quan trọng cho mấy cu đang loay hay dây 3.5 -> RCA là con Banana Pi nó có luôn 1 dây vàng đường hình ra luôn khỏi mày mò đấu dây

ngoduc

Xe máy
Website
www.sl4x.com
À, quên mất một cái, của em là Pi 2. Cơ mà Pi B+ đã có AV out qua cổng AUX, không có lý gì Pi 2 lại không. Ngồi tỷ mẩn thử từng đầu jack một mà vãn không có hình. Thôi chia tay vụ 3.5! ;)

ngochoangimsat

Xe tăng
À, quên mất một cái, của em là Pi 2. Cơ mà Pi B+ đã có AV out qua cổng AUX, không có lý gì Pi 2 lại không. Ngồi tỷ mẩn thử từng đầu jack một mà vãn không có hình. Thôi chia tay vụ 3.5! ;)
Pi 2 cổng 3.5 vẫn như bản trước. Vấn đề vẫn là do cụ sai đâu đó.

ngochoangimsat

Xe tăng
Pi 2 cổng 3.5 vẫn như bản trước. Vấn đề vẫn là do cụ sai đâu đó. Mà cụ cài cái gì trên nó thế. Thử cài noobs phiên bản mới hỗ trợ pi2 lên chưa cụ?

ngochoangimsat

Xe tăng
Pi 2 cổng 3.5 vẫn như bản trước. Vấn đề vẫn là do cụ sai đâu đó. Mà cụ cài cái gì trên nó thế. Thử cài noobs phiên bản mới hỗ trợ pi2 lên chưa cụ?

ngochoangimsat

Xe tăng

ngochoangimsat

Xe tăng

ngoduc

Xe máy
Website
www.sl4x.com
Em cài bản full của XMBC!

ngoduc

Xe máy
Website
www.sl4x.com
Hình như là OSMC hay gì đó! :)

tungvv

Xe tải
Ý em ko phải tranh cãi về vấn đề này, mà nghĩ hay là con Pi của em bị lỗi chăng? Em thậm chí test bằng cách vẫn cắm HDMI, nhưng cho Audio out qua ngõ analog, cắm tai nghe vào 3.5 của Pi, vẫn nghe nhạc ok, nhưng xuất thử ra Tivi thì lại im tịt! Hơ hớ, vui thật!
Chuẩn 3,5 của con Pi khác với chuẩn 3,5 của TV, cụ muốn sử dụng được loại giắc này chỉ có hai cách:
1. Cắt dây và đấu lại để hai chuẩn phù hợp, nhớ đánh dấu đầu nào gắn vào pi và đầu nào gắn cho TV
2. Sử dụng hai cái giắc hoa sen và 3 cái chốt nối hoa sen để đấu ngược với nhau, thành ra hai đầu 3,5, có thể thử đổi lần lượt đến khi đúng thì thôi. Trường hợp này cũng yêu cầu khấc thứ 2 (tính từ ngoài vào) của lỗ cắm phía TV cũng phải là đường GND, nếu ko thì cụ chỉ có cắt dây hàn lại, ko còn cách nào khác, cụ cần phải biết rõ cấu hình cái lỗ giắc của TV xem có đúng là chân thứ 2 là chân mát mới mua dây (có thể xem trên tài liệu kỹ thuật đi kèm, hoặc chỉ có tháo ra nhìn trên bo mạch mới biết). Mà cái TV của cụ loại gì, sao lại ko có AV in bằng giắc hoa sen nhỉ.
3. Nếu cụ lắp trên ô tô thì chẳng cần thử trên TV nữa cụ à, trên TV đã có HDMI rồi. Giắc mà có cả hai đầu kiểu 3,5, nó khác chuẩn nhau thì ko dùng đc đâu, hàn nối thì nó nhiễu, cũng ko xem tốt.

Chỉnh sửa cuối: