Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

TVPL

Xe container
Ok cụ, vậy e chả cần eq, để ng ta thu ntn thì nghe nguyên gốc như vậy, ke ke
P/s: thấy cụ bảo cụ Beck chơi dây củ rưỡi, e ra chợ giời làm 2m dây Mic 20k và 1 bộ jack RCA Gold snake k biết thật hay rởm 20k về tự hàn, nghe trên xe nét ra phết cụ ah
Đầu jack chắc hàng fake rồi cụ, cơ mà em cũng đang dùng 2 cặp RCA DIY với đầu jack này, nghe ổn phết... kkk.
À cụ thấy ở chợ giời có giắc khoá không nhỉ, con bit D của em có một cặp đầu RCA out lỏng lỏng chút.

KUKKU

Xe tăng
Đầu jack chắc hàng fake rồi cụ, cơ mà em cũng đang dùng 2 cặp RCA DIY với đầu jack này, nghe ổn phết... kkk.
À cụ thấy ở chợ giời có giắc khoá không nhỉ, con bit D của em có một cặp đầu RCA out lỏng lỏng chút.
E k biết loại jack khoá, nhưng e thấy họ có nhiều loại lắm, đủ kiểu với đủ loại phù hợp với từng cỡ dây to nhỏ khác nhau

Beck

Xe điện
Ok cụ, vậy e chả cần eq, để ng ta thu ntn thì nghe nguyên gốc như vậy, ke ke
Mà e xem phim HD bằng LE bị giật lắm cụ ơi, có biện pháp gì fix k cụ? E xem bằng phim lưu trên hdd gắn ngoài có nguồn riêng nối với pi qua usb
P/s: thấy cụ bảo cụ Beck chơi dây củ rưỡi, e ra chợ giời làm 2m dây Mic 20k và 1 bộ jack RCA Gold snake k biết thật hay rởm 20k về tự hàn, nghe trên xe nét ra phết cụ ah
Cụ ra chợ sky thì nên mua đồ bãi ý

KUKKU

Xe tăng
Cụ ra chợ sky thì nên mua đồ bãi ý
Khổ là e k thông thạo món này lắm~X(, toàn google, lần sau cần dây tín hiệu e sẽ dùng từ khoá "mua dây tín hiệu bãi ở chợ giời". Tks cụ nhiều ạ :)>-

moi_lai

Xe tải
Tình hình là dạo này con pi của em nó rít theo tiếng chân ga các cụ ợ :((:((:((

moi_lai

Xe tải
Trước ko bị mà hôm nay lại bị à cụ?
trước ko để ý cụ ợ. toàn nghe nhạc chuẩn nên để vol nhỏ thì đã đủ nghe rồi và vòng tua thấp nên không thấy rít. hôm rồi có mấy bài mp3 tiếng bé nên phải để vol cao + tắc đường nên đi số thấp nghe nó rít rõ quá. ban đầu em tưởng dạo này máy xuống cấp nên bị hú láp hay dây cu-roa cơ nhưng ko phải. tắt đầu đi thì hết luôn nên mới phát hiện ợ

TVPL

Xe container
trước ko để ý cụ ợ. toàn nghe nhạc chuẩn nên để vol nhỏ thì đã đủ nghe rồi và vòng tua thấp nên không thấy rít. hôm rồi có mấy bài mp3 tiếng bé nên phải để vol cao + tắc đường nên đi số thấp nghe nó rít rõ quá. ban đầu em tưởng dạo này máy xuống cấp nên bị hú láp hay dây cu-roa cơ nhưng ko phải. tắt đầu đi thì hết luôn nên mới phát hiện ợ
Cụ thử giải pháp nguồn của cụ Beck có thể là ổn nhất.

Beck

Xe điện
Đúng bệnh e đã xử lý xong. Hehe. Cụ mua cục chuyển 12v lên 220v và dùng cục nguồn 220v ra 5v là ok. Điện phẳng đét ko có tí nhiễu gì nữa đâu. Phương án này e cũng làm để xử lý hình ảnh trên cái màn tàu mà cả mấy bọn chuyên làm nội thất nó kết luận là màn này nó kém nên chống nnễu kém :((

tungvv

Xe tải
Bản build LibreElec 8.0 cho chất lượng âm thanh, hình ảnh vượt trội hơn các phiên bản mà em biết, cụ nào có điều kiện thì update lên đi ah.
Btw, em vẫn lăn tăn vụ tách audio từ RPi quá. Em dùng Hifi Digi+ xuất tín hiệu qua cổng quang vào Processor trên xe. Trường âm rộng hơn, trung âm với treble hơn chút, bass mềm hơn so với qua hdmi... Nhưng không dùng được khiển trên vô-lăng, mất điện thoại rảnh tay... chưa có cách khắc phục, ểu thế chứ... :)
Bonus các cụ cái giao diện music trên LE 8.0 cho vui:
Bẩm cụ, em lâu nay có chút công chuyện tạm thời ko cầm vô lăng, vậy nên kiến thức về rapberry cũng quên hết rồi. Cái thẻ lâu ko dùng nên đã hỏng. Giờ cài lại HĐH cho rapi B+ thì dùng cái nào tốt nhất vậy cụ, cho em xin cái link. Em vẫn nhớ mãi cái vụ auto resum của cụ em vẫn chưa dùng đc cho file *.ISO, nó cứ bị chặn bởi cái menu DVD. em đã dùng bản 1.2 của cụ mà vẫn ko vượt qua được, nhớ hôm nọ có hỏi cụ thì đc bảo là có thể do em đang chạy OSMC nên ko đc, vậy có bản nào EL phù hợp với Rapi B+ thì cụ chỉ giúp em với. Cám ơn cụ nhiều.

TVPL

Xe container
Bẩm cụ, em lâu nay có chút công chuyện tạm thời ko cầm vô lăng, vậy nên kiến thức về rapberry cũng quên hết rồi. Cái thẻ lâu ko dùng nên đã hỏng. Giờ cài lại HĐH cho rapi B+ thì dùng cái nào tốt nhất vậy cụ, cho em xin cái link. Em vẫn nhớ mãi cái vụ auto resum của cụ em vẫn chưa dùng đc cho file *.ISO, nó cứ bị chặn bởi cái menu DVD. em đã dùng bản 1.2 của cụ mà vẫn ko vượt qua được, nhớ hôm nọ có hỏi cụ thì đc bảo là có thể do em đang chạy OSMC nên ko đc, vậy có bản nào EL phù hợp với Rapi B+ thì cụ chỉ giúp em với. Cám ơn cụ nhiều.
Nếu chuyển sang LE thì cụ tải LE USB-SD Creator tại đây về: https://libreelec.tv/downloads/
Chạy nó lên, chọn phiên bản LibreElec cho Pi Zero và Pi 1 (cho B+), xong click download để tải về. Format thẻ SD như trước rồi cắm vào, dùng ngay phần mềm đó để write image.
- Cấu hình cho LE tương tự như OSMC thôi ah.

thuong_dentis

Xe tăng
Cụ mua đổi nguồn 12 lên 220v là hết đấy. E chuột rồi, sạch luôn cụ ạ. Ko thì thay cái mạch lọc nguồn khác như các cụ đang dùng ấy 40 k thì phải cũng đỡ đc 80%. Cả 2 pá em đã làm roài nhé ....

tungvv

Xe tải
Nếu chuyển sang LE thì cụ tải LE USB-SD Creator tại đây về: https://libreelec.tv/downloads/
Chạy nó lên, chọn phiên bản LibreElec cho Pi Zero và Pi 1 (cho B+), xong click download để tải về. Format thẻ SD như trước rồi cắm vào, dùng ngay phần mềm đó để write image.
- Cấu hình cho LE tương tự như OSMC thôi ah.
em vừa thử xong, play các file mkv, mp4, avi ... thì thấy cũng tạm ổn, có hơi giật chút. nhưng play file iso thì giật lắm ko xem đc cụ à. Chắc do cấu hình yếu, cụ có giải pháp gì giúp em với, thanks cụ.

KUKKU

Xe tăng
e chơi pi3 với mấy phim full hd chơi chục GB cũng giật

mà về nhạc nhẽo e thấy, runeaudio chơi nhạc dsd nghe bằng tai nghe bị giật khi dùng dac tàu, chuyển sang dùng analog theo mạch pi3 thì k bị giật, e chả hiểu sao, hay dac tàu nó chỉ hỗ trợ RCA là chính các cụ nhỉ,

có khi e lại phải ship cái dac sabre này

thay cho cái dac burr brown đang dùng xem như thế nào vậy

TVPL

Xe container
em vừa thử xong, play các file mkv, mp4, avi ... thì thấy cũng tạm ổn, có hơi giật chút. nhưng play file iso thì giật lắm ko xem đc cụ à. Chắc do cấu hình yếu, cụ có giải pháp gì giúp em với, thanks cụ.
Để em gửi config cho cụ cho play mkv, mp4... mượt hơn chút. Cụ gửi cho em cái file config.txt trên thẻ SD nhá.
- Cụ có license code để play iso, vob chưa, nếu chưa để em chế cho một bản update vậy.

phuochalan

Xe tải
Để em gửi config cho cụ cho play mkv, mp4... mượt hơn chút. Cụ gửi cho em cái file config.txt trên thẻ SD nhá.
- Cụ có license code để play iso, vob chưa, nếu chưa để em chế cho một bản update vậy.
Có đọc được H265 chưa nhỉ

tungvv

Xe tải
Em có license rồi cụ à. Tiếc là đang để máy tính ở cơ quan nên ko gửi cụ file config đc, nhưng cụ có thể ghi ra file txt nào đó những cấu hình rồi em copy vào cũng đc.
Mà em tìm mãi chả thấy cái mục để config ram, cpu ở đâu cả cụ à, cả cài đặt điều khiển nữa. Hình như bản này ko có chỗ cài mấy thứ ấy giống như ben OSMC hay sao vậy cụ?

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Em có license rồi cụ à. Tiếc là đang để máy tính ở cơ quan nên ko gửi cụ file config đc, nhưng cụ có thể ghi ra file txt nào đó những cấu hình rồi em copy vào cũng đc.
Mà em tìm mãi chả thấy cái mục để config ram, cpu ở đâu cả cụ à, cả cài đặt điều khiển nữa. Hình như bản này ko có chỗ cài mấy thứ ấy giống như ben OSMC hay sao vậy cụ?
Để tí nữa em gửi, LE config RAM, CPU trong file config.txt ấy cụ à. Cụ thêm license code vào file đó là chạy iso ngon thôi.
À nó cũng không có chỗ cài điều khiển gì đó như OSMC đâu.