Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

mualinhkien.vn ạ, tại đó giá rẻ lắm cái mô đun tầm xXk 5A, cái 3A (chỉ cần mua cái 3A là thừa rồi giá 19K. Ngay chỗ Lê Thanh Ngị ạ

Mạch 3A - 19 nghìn
- Mạch Buck DC TO DC.
- Sử dụng LM2596S-ADJ.
- Thay đổi điện áp bằng biến trở.
- IN:3-40V .
- OUT:1.5-35V.
- Dòng tối đa : 3A
http://mualinhkien.vn/san-pham/162/module-buck-dcdc-3a-lm2596-adj.html

Mạch 5A - 39 nghìn
  • Điện áp đầu vào: DC 4-38V
  • Điện áp đầu ra: DC 1.25-36V (điều chỉnh được)
  • Dòng ra: DC 0-5A (nên sử dụng đến 4,5A)
  • Nhiệt độ hoạt động: -40°c đến +85°c
  • Hiệu suất chuyển đổi: lên tới 96%
  • Bảo vệ quá nhiệt: không
  • Kích thước module: 54x23x15mm
http://mualinhkien.vn/san-pham/523/module-buck-dcdc-5a.html
ở đó có bảo hành không cụ?

longnguyen08

Xe đạp
E có í tưởng thế này các cụ thông não e với ạ
E dùng nguồn phát là iphone/ ipad kết nối với dac qua bluetooth, từ dac xuất tín hiệu ra ampli thì chất lượng nhạc nghe có được như những đầu dvd pioneer, jvc không ạ

TVPL

Xe container
E có í tưởng thế này các cụ thông não e với ạ
E dùng nguồn phát là iphone/ ipad kết nối với dac qua bluetooth, từ dac xuất tín hiệu ra ampli thì chất lượng nhạc nghe có được như những đầu dvd pioneer, jvc không ạ
Em nghĩ cụ phát nhạc định dạng flac, Itune Plus (AAC+, 320-448 kb/s VBR) thì ổn, wav thì thua do xài bluetooth để stream bị limit băng thông ở dưới bitrate thường của wav.
Mấy chú Tây chơi món này nhiều, nhưng dùng DAC cắm qua usb type C của IP/IPad.

longnguyen08

Xe đạp
Em nghĩ cụ phát nhạc định dạng flac, Itune Plus (AAC+, 320-448 kb/s VBR) thì ổn, wav thì thua do xài bluetooth để stream bị limit băng thông ở dưới bitrate thường của wav.
Mấy chú Tây chơi món này nhiều, nhưng dùng DAC cắm qua usb type C của IP/IPad.
E xem hơn trăm trang của therd này mà vẫn mông lung quá vì mới bắt đầu chơi
E chọn được speaker focal krx3 + amp focal 4160
Vẫn đang miệt mài xem các theard để tìm nguồn phát cho bộ trên mà vẫn chưa chốt được phương án
E chủ yếu nghe lossless qua iphone

TVPL

Xe container
E xem hơn trăm trang của therd này mà vẫn mông lung quá vì mới bắt đầu chơi
E chọn được speaker focal krx3 + amp focal 4160
Vẫn đang miệt mài xem các theard để tìm nguồn phát cho bộ trên mà vẫn chưa chốt được phương án
E chủ yếu nghe lossless qua iphone
Cụ đi xe gì và HU trên xe là gì thế ?
Focal 4160 có 4 kênh sao kéo đủ 3 way krx3, cụ dùng một cặp ah ? Em thấy có vẻ cấu hình này chưa ổn :)
Btw, chơi đến krx thì một số cụ thường lắp thêm cái processor kiểu như MS8 hay Bit one/ten... vừa thay DAC lại vừa cho nhiều input qua RCA, Optical hay speaker high level... Lúc đó thì càng dễ chọn nguồn phát.

longnguyen08

Xe đạp
Cụ đi xe gì và HU trên xe là gì thế ?
Focal 4160 có 4 kênh sao kéo đủ 3 way krx3, cụ dùng một cặp ah ? Em thấy có vẻ cấu hình này chưa ổn :)
Btw, chơi đến krx thì một số cụ thường lắp thêm cái processor kiểu như MS8 hay Bit one/ten... vừa thay DAC lại vừa cho nhiều input qua RCA, Optical hay speaker high level... Lúc đó thì càng dễ chọn nguồn phát.
HU trên xe em đang là đầu CD theo xe
E chỉ lắp 1 cặp krx3 trên cánh trước, cánh sau e bỏ không lắp vì chỉ cần tập trung vị trí nghe tại người lái
E mới chơi nên cần nhiều sự tư vấn, các cụ giúp e với, con 4160 e được tư vấn có thể kéo được krx2+ krc trên cánh sau mà lại không kéo được krx3 ạ

TVPL

Xe container
HU trên xe em đang là đầu CD theo xe
E chỉ lắp 1 cặp krx3 trên cánh trước, cánh sau e bỏ không lắp vì chỉ cần tập trung vị trí nghe tại người lái
E mới chơi nên cần nhiều sự tư vấn, các cụ giúp e với, con 4160 e được tư vấn có thể kéo được krx2+ krc trên cánh sau mà lại không kéo được krx3 ạ
Cụ được tư vấn 4160 kéo được cặp krx2 + krc là đúng, đủ 4ch để đánh pasive... Sang krx3 mà vẫn chơi passive như này thì vẫn được, nhưng chả phát huy hết ưu điểm của cặp loa khá đắt này + bỏ loa cánh sau thì cực khó nghe. Chuyển đánh active thì cần 6ch để kéo...
Cụ mới chơi mà cũng mạnh tay phết ah :). Bây giờ em thấy ít chơi mấy cặp loa này rồi...
Cụ join vào group Car Audio để nhờ tư vấn đi, có nhiều cấu hình nghe hay hơn nhiều.
https://www.facebook.com/groups/HaNoi.CarAudio/?ref=nf_target&fref=nf

longnguyen08

Xe đạp
Cụ được tư vấn 4160 kéo được cặp krx2 + krc là đúng, đủ 4ch để đánh pasive... Sang krx3 mà vẫn chơi passive như này thì vẫn được, nhưng chả phát huy hết ưu điểm của cặp loa khá đắt này + bỏ loa cánh sau thì cực khó nghe. Chuyển đánh active thì cần 6ch để kéo...
Cụ mới chơi mà cũng mạnh tay phết ah :). Bây giờ em thấy ít chơi mấy cặp loa này rồi...
Cụ join vào group Car Audio để nhờ tư vấn đi, có nhiều cấu hình nghe hay hơn nhiều.
https://www.facebook.com/groups/HaNoi.CarAudio/?ref=nf_target&fref=nf
Vậy cấu hình chuẩn là 4160 kéo krx2 + krc đánh pasive , hoăc 2 amp 4160 kéo krx3 đáng active mới đúng bài đúng k cụ
Cụ tư vấn giúp e trong tầm tiền này combo nào bây giờ anh em hay chơi được không ạ, rơi xuống hố này e mãi chưa ngoi được đầu lên ạ ^^

TVPL

Xe container
Vậy cấu hình chuẩn là 4160 kéo krx2 + krc đánh pasive , hoăc 2 amp 4160 kéo krx3 đáng active mới đúng bài đúng k cụ
Cụ tư vấn giúp e trong tầm tiền này combo nào bây giờ anh em hay chơi được không ạ, rơi xuống hố này e mãi chưa ngoi được đầu lên ạ ^^
Cụ nghe thể loại nhạc gì đã :)
À mà cụ xem mấy cấu hình này đi, ưng cái nào thì tính tiếp:
https://docs.google.com/presentation/d/1pjwVbLbtyeZhCG9H6KK9oxa_c_XNInmkL_90PRKwTAc/mobilepresent?pli=1&slide=id.g3b273857d_044

https://www.otosaigon.com/threads/cac-cau-hinh-mau-am-thanh-cac-bac-tham-khao-choi.8700687/

longnguyen08

Xe đạp
E nghe nhạc pop là chính ạ
Thank cụ đã gửi những cấu hình chuẩn cho e nhưng về thương hiệu chắc e sẽ chọn focal
Cụ cho e hỏi 2 cái cục high cap trên amp này có tác dụng gì ạ

TVPL

Xe container
E nghe nhạc pop là chính ạ
Thank cụ đã gửi những cấu hình chuẩn cho e nhưng về thương hiệu chắc e sẽ chọn focal
Cụ cho e hỏi 2 cái cục high cap trên amp này có tác dụng gì ạ

High Cap của Focal là dạng tụ bù dòng khi cần cấp công suất lớn trong thời gian ngắn. Trước kia thường dùng tụ bù cỡ fara to như cái phích lắp song song với mạch nguồn DC cho audio trên xe, Focal thì chơi cục này cắm thẳng trên amply.
- về lý thuyết thì tụ bù hay high cap ổn định dòng cấp, tăng chất lượng âm thanh... Nhưng đến giờ thì lại ít sử dụng rồi, chỉ còn dùng tụ bù với các bộ có công suất cực khủng, bao nhiêu thì em chả biết, còn đoán bừa thì cỡ 1500W trở lên :)
- Loa Focal thiên sáng, lợi mid/trung, vì vậy thường dùng amp có chất âm ra mềm mại để kéo & mấy dòng krx là thương hiệu của ngày trước ah :)

longnguyen08

Xe đạp
High Cap của Focal là dạng tụ bù dòng khi cần cấp công suất lớn trong thời gian ngắn. Trước kia thường dùng tụ bù cỡ fara to như cái phích lắp song song với mạch nguồn DC cho audio trên xe, Focal thì chơi cục này cắm thẳng trên amply.
- về lý thuyết thì tụ bù hay high cap ổn định dòng cấp, tăng chất lượng âm thanh... Nhưng đến giờ thì lại ít sử dụng rồi, chỉ còn dùng tụ bù với các bộ có công suất cực khủng, bao nhiêu thì em chả biết, còn đoán bừa thì cỡ 1500W trở lên :)
- Loa Focal thiên sáng, lợi mid/trung, vì vậy thường dùng amp có chất âm ra mềm mại để kéo & mấy dòng krx là thương hiệu của ngày trước ah :)
Mấy dòng mới ra là PS đúng không ạ, nhưng chất lượng âm thanh e nghĩ không bằng dòng KR,
vậy là k cần mua thêm high cap đúng k ạ vì e đang nghiêng về phương án KRX2 + KRC + 4160

TVPL

Xe container
Mấy dòng mới ra là PS đúng không ạ, nhưng chất lượng âm thanh e nghĩ không bằng dòng KR,
vậy là k cần mua thêm high cap đúng k ạ vì e đang nghiêng về phương án KRX2 + KRC + 4160
AS, PS, IN là dòng bình dân / hàng sinh viên, còn KR là dòng cao cấp rồi, cơ mà em cũng chưa được nghe... Thấy bảo KRX2 thua xa KRX3 cụ ah.

longnguyen08

Xe đạp
AS, PS, IN là dòng bình dân / hàng sinh viên, còn KR là dòng cao cấp rồi, cơ mà em cũng chưa được nghe... Thấy bảo KRX2 thua xa KRX3 cụ ah.
hì hì, cụ tư vấn cho e cái nguồn phát với ạ
tính e cũng thích nghịch ngợm
mua luôn dvd cho đồng bộ hay chơi pi3 + dac, iphone + dac
lùng nhùng, lằng nhằng quá cụ nhỉ :D

TVPL

Xe container
hì hì, cụ tư vấn cho e cái nguồn phát với ạ
tính e cũng thích nghịch ngợm
mua luôn dvd cho đồng bộ hay chơi pi3 + dac, iphone + dac
lùng nhùng, lằng nhằng quá cụ nhỉ :D
Cụ thay CD bằng cái khác đi, có điều kiện thay sang dòng CD PRS của Pioneer, còn tà tà thì chơi tạm cái Pi 8850BT. Món RPi này dành cho đội hay vọc vạch thôi cụ êi :).