Chi hội Hướng dẫn sử dụng - Sửa chữa - Bảo dưỡng và các vấn đề kỹ thuật

DunggiaNhung

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi? Em đi morning AT 2009 điều hoà ko mát vào hãng báo hở két nước em yêu cầu hàn thì hãng báo ko hàn đc và thay mới. E đồng ý thay mới cộng bơm ga và công 4,7 củ ? Như vậy e có bị gà ko ạ?

Thach Nguyen

Đi bộ
Em chào các cụ ạ. Em đang muốn đi kiểm tra làm bảo dưỡng toàn bộ em slx 2010 của em: Thay dây curoa két nc làm mát. Kiểm tra chống ồn. Hệ thống phanh. Hệ thống lái v.v... Mà mang vào hãng giá cao quá. Cin các cụ tư vấn cho đc tin cậy ạ em ở khu hoàn kiếm hn

xomso01

Xe hơi
Alo các cụ cho hỏi ngu tí. Đồng hồ cong to met KM 2010 có Trip A lại con có Trip B để làm gì nhỉ?

Alo các cụ cho hỏi ngu tí. Đồng hồ cong to met KM 2010 có Trip A lại con có Trip B để làm gì nhỉ?
Chip B để khi nào cụ muốn biết đoạn đường này cụ đi bao nhiêu KM, xuất phát cụ bấm về 0 rồi kết thúc cụ ngó vào xem đoạn đường cụ đi bao nhiêu KM.

Thach Nguyen

Đi bộ
Các cụ cho e ngu muội hỏi thêm chút ạ. Em đang chạy km 2010 có một vấn đề là đồng hồ báo nhiệt độ bên ngoài khi sáng mới ngủ dậy thì báo nhiệt độ chuẩn ngoài trời nhưng khi em chạy vd như chiều nay mặc dù trời không nóng nhưng nhiệt độ báo lên đến 43 độ c không giảm nếu còn đang chạy
Như em hiểu nhiệt độ này báo là theo nhiệt độ bên ngoài và em để ý mấy hôm lạnh lắm nhưng chạy là nó lên đến hơn 40 độ là bt.
Vậy các cụ có gặp vấn đề tương tự không? Hay nhiệt kế bên ngoài xe em có vấn đề ạ? Khắc phục thế nào ạ?

korandovinhyen

Xe container
Ặc. Chip A cụ chỉnh làm sao đc. Cụ tua thử chip A về 0 e xem phát. Trừ cụ ra hàng mấy anh thợ anh ý hack :D
ODO thì mình ko chỉnh được, chứ trip A, B giống nhau mà. VD: Hôm nay mới mua 500K tiền xăng, ấn Trip A để xem đi được bao nhiêu KM. Đến gần trưa có việc đi tỉnh nào đó mà cần biết quãng đường đó bao nhiêu Km thì ấn Tríp B.

ODO thì mình ko chỉnh được, chứ trip A, B giống nhau mà. VD: Hôm nay mới mua 500K tiền xăng, ấn Trip A để xem đi được bao nhiêu KM. Đến gần trưa có việc đi tỉnh nào đó mà cần biết quãng đường đó bao nhiêu Km thì ấn Tríp B.
Ái chà. Của em đời 2015 nó có mỗi chip A và B thôi. Chắc nó ko cần thiết lắm nên nó bỏ :D

legendcomeback

Xe tải
Chào Các Cụ,

Sau nhiều ngày cày bừa hồng hộc, và 1 tháng chỉ biết đến mua xe - bán xê, bonbanh, banxehoi, chotot, em đã cưới được vợ 2 ( vợ 1 chưa có :)) ) là em kia morning van 2014, mới chạy 8 nghìn km với giá 308 triệu ( em không biết đắt hay rẻ nữa).
Đêm qua, như bao đêm em lái xe về với tâm trạng háo hức và phấn khời. Một em xe tải lao tới, em nhường đường cho nó và đánh lái vào bên trái. Bụpppp, cái cống thoát nước không có tấm đan \, khiến bánh trước của em lao xuống cống, một đầu sắt nhọc như chờ sẵn, đam thọt vào lốp em.
Em thực sự không hoảng loạn, nhưng kinh nghiệm về cái này không có, làm em đứng hình 1 lúc, không biết xử lý thế nào. Cuối cùng đành gọi điện nhờ trợ giúp của thằng bạn. sau một hồi điện thoại qua lại em mới biết là em quá kém về khả năng trang bị các thiết bị, dụng cụ cần thiết cho một em xế hộp. Cụ thể, xe em không có các thiết bị cần thiết sau:
- Kích nâng
- Lốp dự phòng
- Các dụng cụ xiết ốc.
Sau khi kiểm tra và nhận ra sự thật phủ phàng trên, em liền điện thoại ngày cho Ông Bố thằng bạn, chuyên làm lốp. Cuối cùng tổng thiệt hại: 1250 K cho 1 quả lốp maxxis 155/70 R13 ( không biết có bị chém hay không).
Họa vô đơn chí, phúc bất trùng lai. trong quá trình tháo và thay lốp, em bật đèn pha nhưng không khởi động xe dẫn đến việc xe hết bình...cuối cùng phải nhờ mấy ông gần đấy chạy một con xe đến để kích bình. Với sự nhiệt tình của các Anh chàng tốt bụng, xe em đã đề được và lăn bánh. Em từ từ lái xe vào quán nước để uống nước và cảm ơn các Anh chàng tốt bụng, và dừng xe ngay tại quán. Một tiếng thất thanh vang lên từ các Anh chàng tốt bụng, em bất ngờ và nhận ra răng em lại không thể đề được nữa vì bình vẫn chưa được nạp đầy...
Con xe mấy ông kia mượn đã trả, không thể mượn lại. Đành tháo ắc quy để đi sạc và chờ trong 30 phút. Một kỷ niệm giá trị để em hiểu được các tình huống có thể xảy ra trên đường.
Em viết cái này để chia sẻ với mọi người và em cần các cụ tư vấn mua các thiết bị sau:
- Kích nâng
- Lốp dự phòng:
- các cụng cụ xiết ốc
- Bơm
Mua ở đâu ạ, trên lazada có ok không. Khoảng bao tiền thì hợp lý
Chân thành cảm ơn các cụ

Secoxe

Xe tăng
Chắc múc đích của việc có trip A, B là như cụ đang dùng đấy.

pride92

Xe tải
Chào các bác, em là người mới đi xe. Hiện em đang chạy Morning 2004 nhập, số tự động.
Gần đây xem em có 1 số hiện tượng sau:
- Đầu tiên: sáng ra xuất hiện khói trắng trong khoảng 1 phút sau khi nổ máy. Khói mù mịt như quạt chả. Nhưng chỉ 1 phút là hết, và chỉ xảy ra khi để xe qua đêm hoặc để từ sáng đến chiều ở cơ quan.
- Em mang xe ra kiểm tra, mấy ông hãng đo đạc các kiểu kiểm tra, ko thấy lỗi, bảo phải mở máy. Em ko đồng ý vì đo hơi vẫn kín. Em mang về, vệ sinh chế sạch sẽ. Sáng ra vẫn bị khói và thi thoảng có hiện tượng òa ga. Có lúc đỗ đèn đỏ tua lên tận 3K. Và thêm ở khoảng 30km/h thì chậm sang số, tua lên 4K mới sang số và sang hơi giật xe.
- Em phải thay cái van (em ko biết tên đầy đủ là van gì) ở chỗ dây ga gần chế. Mất hơn 1 đồng. Đi thấy ổn hết khói, sang số mượt. Nhưng được vài hôm lại có khói mù mịt 1 phút buổi sáng, hôm qua lại có 1 lần bị òa ga nhẹ.
Có bác nào biết lỗi này không, bảo em với.
Em cám ơn nhiều.
Chào cụ!
Em suy nghĩ của em có lẽ đây là lần đầu tiên cụ sở hữu bốn bánh nên còn khá đề cao về động cơ của chiếc xe, xe cụ 2004 (đời đầu tiên) thường nhập về 2007-2008 (biển 29Z, 30K) tính ra đã chạy bên Hàn 3 năm tính ra 6-7 vạn vì bên HỌ chiếc xe là phương tiện nên cháy khá nhiều, về Việt Nam chạy 8 năm nữa em cứ tạm tính 1,2 vạn/năm ~ 10 vạn nữa. Tính ra 16-17 vạn nên chuyện "mở máy" là chuyện bình thường, em khẳng định xe cụ phớt gít kém để lâu (qua đêm) bị lọt dầu, khi cụ nổ máy buổi sáng sẽ đốt cả dầu thừa nên có khói trắng xanh. Cụ mang ra gara thay bộ xecmang, phớt gít cả công cả vật tư total 2,2 triệu lại ngon ngay mà máy lại bốc đỡ tốn xăng
Khi nổ máy cụ mở nắp đổ dầu xem hơi phịt ra mạnh không cụ nhé!
Hoặc cũng có thể vào mùa đông (trời nồm ẩm) cụ nổ máy sẽ có khói trắng (hơi nước) nếu hơi nước thì không sao cụ nhé!
Trước tiên cụ xác định rõ cho em là khói trắng hơi nước (khói nhẹ, không mùi) hay khói trắng xanh (có mùi khét)

hemuon78

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi gấp ạ .
Xe em 2012 nhập. Bị hỏng cái lẫy ấn mở cốp. Các cụ có kinh nghiệm chia sẻ giúp em sửa ở đâu vừa rẻ vừa ngon ạ.
Em lái mới nên ko có kinh nghiệm. Các cụ chỉ dùm em.
Em cũng vừa thay, cụ ra hãng hoặc đại lý bán mua hẳn cái nắp cốp rồi tháo cái cục đen trong ra thay vào cái của cụ nhanh thôi mà. E thay mấy thứ linh tinh mất >7lit nhưng chắc bị máy chém, trên diễn đàn thấy có cụ thay hết 3lit cụ ấy bảo ở đường Nguyễn Cơ Thạch - Mỹ Đình cụ thử xem sao

hoangphutue

Đi bộ
vợ hai kia nhập 2008 của em bị nặng vô lăng, sửa đâu đc các cụ nhỉ? em ở Nam từ liêm hà nội.

sock_ker

Xe hơi
Không biết các cụ bảo dưỡng xe và kiểm tra hệ thống gầm ở đâu ngon bổ rẻ nhỉ . Xe e dạo này kêu lọc cọc và có tiếng uynh uỳnh khi đi vào chỗ sóc

Bác nào cho em hỏi, em xài con kia morning 2011, cái khóa cửa tự động đóng vào thì được mà mở không nhận tín hiệu là sao ạ

bdh_hcqt

Xe tải
Các cụ ơi xho e hỏi hộp số kiamoning AT 2007 nếu bị giắt số lùi thì có thay đc riêng ko ạ hay là phải thay cả hộp số ( e rất gà về khoản sửa chữa này ạ) các cụ có thể cho e biết chỗ nào sửa chữa đc và giá thành là bao nhiêu ạ. E xin đội ơn các cụ ạ!