Chi hội Hướng dẫn sử dụng - Sửa chữa - Bảo dưỡng và các vấn đề kỹ thuật

xomso01

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi sửa chữa hệ thống âm thanh ở đâu tốt nhỉ. Em ở khu vực cầu giấy.

kiahungoanh

Đi bộ
các cụ ơi cho em hỏi con KM 2011 của em làm sao mà khi em bật điều hòa có tiếng kêu như bị dây co loa trùng y . bây giờ em phải làm sao các cụ chỉ giáo em với ah. em mới sắm em vợ 2 này nên còn gà lắm các cụ thông cảm

redheartvn

Đi bộ
Các cụ giúp em với, KM nhập 2k7 chốt cửa cứ kéo lên là tự sập xuống, nhanh tay thì mở được cửa lái và 2 cửa sau, cửa phụ thì không thể mở ra được. Thợ bảo phải đợi tháo bản lề. Các cụ xem có cách nào nhanh hơn không ạ, thanks!

xomso01

Xe hơi
Các cụ cho hoi ngu tí:

Xe tự động khi dung đèn đỏ vẫn để số ở vị trí D và đạp phanh thì li hợp (côn) có bị trượt và nhanh mòn không nhỉ?

quancop

Xe hơi
Chào các Cụ, Em dg chạy E kia Morning 2009 , chạy dc 7Van, gần dây xe E đi và đường sóc hay chở 4 người là gầm bánh xe có tiếng kêu lạ,mỗi lần vào chỗ sóc hay đường xâu là kêu rât khó chịu, Em vào KIA GP thay giảm sóc sau rùi mà ko hết, các bác thợ của KIA nói xe cũ đi lâu rùi xe nào cũng kêu vây, Em thấy câu trả lời đó trả mang tính thợ gì cả , nghe mà Buồn quá, Em lên đây nhờ các Cụ xem có cách giải quyết gì ko chứ mỗi lần đi vào đường xâu nghe 2 bánh sau kêu khó chịu quá, thask các cụ

quancop

Xe hơi
Chào các Cụ, Em dg chạy E kia Morning 2009 , chạy dc 7Van, gần dây xe E đi và đường sóc hay chở 4 người là gầm bánh xe có tiếng kêu lạ,mỗi lần vào chỗ sóc hay đường xâu là kêu rât khó chịu, Em vào KIA GP thay giảm sóc sau rùi mà ko hết, các bác thợ của KIA nói xe cũ đi lâu rùi xe nào cũng kêu vây, Em thấy câu trả lời đó trả mang tính thợ gì cả , nghe mà Buồn quá, Em lên đây nhờ các Cụ xem có cách giải quyết gì ko chứ mỗi lần đi vào đường xâu nghe 2 bánh sau kêu khó chịu quá, thask các cụ
Em xin phép nói kỹ hơn là tiếng kêu chỉ phát ra ở 2 gầm bánh sau của xe thui các Cụ nhé !

quoctoanbay

Xe đạp
Cac bac cho em hoi.xe em bjo uong dâu nhu nuoc lã mấy bac thợ quê khuyen cư để chạy hêt dau lại chăm them dầu,có thơi gian thi mang nen hang lam lại hơi,nha xa cac bac cho em Hỏi để như vậy mà đi có bị ảnh hưởng nặng hơn không,xe em uong dâu 7 8. Ngay la phai chăm them

sungthan00

Xe máy
Cac bac cho em hoi.xe em bjo uong dâu nhu nuoc lã mấy bac thợ quê khuyen cư để chạy hêt dau lại chăm them dầu,có thơi gian thi mang nen hang lam lại hơi,nha xa cac bac cho em Hỏi để như vậy mà đi có bị ảnh hưởng nặng hơn không,xe em uong dâu 7 8. Ngay la phai chăm them
Tốt nhất con này của cụ nên cho ra hãng xử lý sớm đi ạ

luuchi

Đi bộ
e chào các bác ạ! e là lính mới nhập mong các bác chỉ giáo! Tình hình là em mới mua con kia 2012 xe nhập nên chưa hiểu mấy về các tính năng hữu dụng của xe. và ko hiểu bản sport khác với bản thường ở những gì ạ?

trongbeo

Đi bộ
Chào các cụ, mong các Cụ chỉ giáo.
Em xe mor slx 2008, đi đc hơn 7 vạn . Dạo gần đây phanh xe em tự nhiên bị hụt chân phanh, phanh rất sâu (nhiều lúc lại bình thường). Ra Gara, họ phán phải thay tổng phanh, em cũng đã thay (hết 2,5 củ) tuy nhiên ko hết và còn bị rõ ràng hơn (đèn abs ko báo). Và giờ thì cũng ko đoán đc bệnh gì.
Các Cụ có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em xe bị lỗi gì và có thể kiểm tra, sửa ở đâu ợ!

luuchi

Đi bộ
Các cụ cho hoi ngu tí:

Xe tự động khi dung đèn đỏ vẫn để số ở vị trí D và đạp phanh thì li hợp (côn) có bị trượt và nhanh mòn không nhỉ?
* Theo ngu ý của e thì nên trả về N vì khi đó:
- Nếu bạn để số D và đạp phanh thì vừa tốn nhiên liệu, vừa mỏi chân, và không an toàn.
_ Động cơ sẽ giảm ga tự động , tiết kiệm nhiên liệu.
_ Nếu lỡ có sự cố xe tông từ phía sau thì không bị hư hộp số.
Còn nếu chỉ dừng dưới 10s thì chỉ đạp phanh không về N.(ko lo nhanh mòn nhé)

Tùng0937444444

Xe tải
Số 10 cụm dân cư 810 - Vĩnh Quỳnh - Thanh Trì - Hà
Website
www.canthuexe.com
Các cụ cho e hỏi với ạ
xe e 2010 , đi vào chỗ sóc lăn tăn có tiếng kêu rất khó chịu
Đi kiểm tra mấy gara báo bị lỗi ở thước lái
( rotuyn , bát bèo, giảm sóc ko sao )
Cụ nào biết cách khắc phục hay sửa chữa không chỉ chỗ cho e với ạ

E Tùng 0937.444.444

KITTOTET

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi chỗ thay giảm sóc trước ở đâu ạ, xe em slx 2010, gầm xe sập xuống bánh trước cách có 5 6cm thôi ạ :(
Vào trang các gian hàng có mấy cụ phân phối phụ tùng. Cụ mua về ra gara nào đó thay tầm 800/1c. công khoảng 200K cho cả đôi

cuongtrang2711

Xe hơi
Website
thietbiytevienan.com
Các cụ giúp em với, KM nhập 2k7 chốt cửa cứ kéo lên là tự sập xuống, nhanh tay thì mở được cửa lái và 2 cửa sau, cửa phụ thì không thể mở ra được. Thợ bảo phải đợi tháo bản lề. Các cụ xem có cách nào nhanh hơn không ạ, thanks!
trước em bị giống bác, ra hãng người ta bảo thay bộ điều khiển tổng là xong bác ạ

cuongtrang2711

Xe hơi
Website
thietbiytevienan.com
* Theo ngu ý của e thì nên trả về N vì khi đó:
- Nếu bạn để số D và đạp phanh thì vừa tốn nhiên liệu, vừa mỏi chân, và không an toàn.
_ Động cơ sẽ giảm ga tự động , tiết kiệm nhiên liệu.
_ Nếu lỡ có sự cố xe tông từ phía sau thì không bị hư hộp số.
Còn nếu chỉ dừng dưới 10s thì chỉ đạp phanh không về N.(ko lo nhanh mòn nhé)
có khi nào về thằng P không bác :)) em mà tầm 50 60s trở lên toàn về P luôn ihihi

xomso01

Xe hơi
Theo như ban LuuChi thi để P cung như D Nếu lỡ có sự cố xe tông từ phía sau thì bị hư hộp số

Made in VN

Xe hơi
Em là thành viên mới vừa tham gia diễn đàn nên em xin phép là em trình bày dài dòng 1 tý cho có đầu có đuôi. Em là phụ nữ, có 02 nhóc rồi ạ. Tình hình là em mới gom góp mua đc con morning cũ để đưa đón con đi học xa nhà 6km, thi thoảng chở mẹ già đi viện, đi chùa và về quê ở Hưng Yên. Khi mua về thì khá là đau vì dính phải cave hoàn lương ( lên diễn đàn em đỡ đau hơn vì các bác nam kinh nghiệm đầy mình còn dính huống chi em thân gái 1 mình). Thôi thì chấp nhận đau thương sống chung vậy. Lấy cái được lớn nhất là 2 cháu không phải "đầu đội trời, chân đạp đất" đi học háng ngày làm mục tiêu cao nhất. Sau 2 tháng làm bạn với em nó thì thấy nó vẫn đúng là 1 chiếc xe vì nó chạy được và cũng chưa hành tỏi gì em! Hôm kia (mồng 1 âm lịch - chả hiểu ma xui quỷ khiến thế nào mà e lại k kiêng cữ chứ mọi khi kiêng ác lắm!) em đem nó vào kia Long biên check (Em xác định nó có nhiều vấn đề nên k có dũng khí đi ngay) ra những vấn đề sau:
- đèn check, đèn túi khi trên đồng hồ taplo bị ngắt
- cảm biến oxy trên cần thay
- Thay dây giật nắp capo
- Công tắc lên xuống kính cửa sau bị hỏng (công tắc kính tại ghế lái vẫn ok nên mục này em thấy k cần gấp lắm)
- Đề nghị bảo dưỡng toàn bộ
Mấy chú ở đó cho em cái báo giá 5,5 triệu có lẻ nhìn thấy choáng!
Em muốn hỏi 02 cái mục đầu tiên về mặt kỹ thuật là như nào ạ? và có bác gara nào uy tín và giá hợp lý thì giúp em. Chặt chém kiểu này 2 cháu nhà em cháo k có mà húp ạ!
P/S: Chồng em nó k lo cho em và 2 con nên em phải tự lo. Đừng bác nào hỏi em là sao em là phụ nữ mà em phải đau đầu vì mấy cái này ạ. Xin cảm ơn sự cảm thông!
Bạn quả là người phụ nữ mạnh mẽ, không biết bạn đã giải quyết được vấn đề chưa, tuy nhiên tôi góp ý thế này:
Việc bảo dưỡng toàn bộ 5tr5 không phải là đắt với điều kiện, bảo dưỡng nghiêm chỉnh tuy nhiên:
1. bạn phải khôi phục lại đèn check ngay vì nó đã có vấn đề và họ chưa xử lý triệt để dẫn đến cái đèn nó không tắt nên họ cắt. khi đã khôi phục nó rồi thì mới biết chỗ nào có vấn đề mà sửa cũng như bảo dưỡng.
2. đèn túi khí: nên khôi phục tuy nhiên phải kiểm tra lại xe túi có còn hoạt tốt hay không, nếu điều kiện chưa cho phép thì cứ kệ nó coi như xe mình không có túi khí.
3. cảm biến o xy : nếu xe bạn không hao xăng thì cũng không cần thay trừ khi bạn có điều kiện
4. dây giật nắn capo không cần thay
5, công tắc lên xuống cửa nếu không làm phiền bạn thì cứ để, sau này có điều kiện thay sau.