Hướng dẫn sử dụng ford focus.

Mấy cái option kia thì lấy đâu ra ở VN có với cái tầm giá đấy hả cụ, ngoài cái alarm ra thì Focus không có mấy chức năng kia đâu. Bác để em trưa nay về lấy quyển catalogue, có gì em sẽ nhắn lại bác trên OF rồi bác cho thằng cháu chạy qua VP em đi photo nhé.

Cám ơn bác nhiều. Thằng cháu em là Zippo đới :21::21:

songlam

Xe buýt
Chúc mừng Gấu nhá... Từ CD5 lên Focus mà chê bai nhiều quá... Vừa rồi có ông bạn cứ cãi là focus MT có ABS. Lúc nhận xe xong mới biết thằng Fò nó cắt...:'(

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Sơ sơ so với catalog (tiếng Anh) nó thịt mất mấy cái hay hay như:
- Kg có alarm
- Kg có bật đèn tự động
- Kg gạt mưa tự động
- Kg chỉnh đèn pha lên xuống (theo số người ngồi trong xe)
...

Hay là C-max (tay lái nghịch) là hàng xuất thị trường Anh - Nhật nên xịn hơn nhỉ??

Quí hóa quá, bác photo hoặc cho em mượn photo, em cho thằng cháu đến "làm việc" với bác nhé.

Thanksss
Focus Việt Nam chưa bao giờ có mấy cái này cụ nhé, kể cả là Focus S cũng không có.

Sáng nay, em đã nhận được quyển HDSD tiếng Việt (gửi SGpost đi lòng vòng mất mấy ngày :102::102: ).

Xin cám ơn bác ht900 rất nhiều! (b)(b)(b).

Đúng là HDSD xe Việt khác với xe ngoại rất nhiều.

Quả này em phải kiện thằng Ford đối xử với khách hàng quá tệ.

ht900

Xe buýt
Bác Gấu nghiên cứu HDSD xem có gì hay không nhé, em lười đọc lắm từ lúc mua xe đến giờ mới đọc qua có 1, 2 lần. Cám ơn bác đã vote em.

Mắt Kính

Xe điện
Sáng nay, em đã nhận được quyển HDSD tiếng Việt (gửi SGpost đi lòng vòng mất mấy ngày :102::102: ).

Xin cám ơn bác ht900 rất nhiều! (b)(b)(b).

Đúng là HDSD xe Việt khác với xe ngoại rất nhiều.

Quả này em phải kiện thằng Ford đối xử với khách hàng quá tệ.
Có là tốt rồi cụ ạ, cụ xem có cái gì hay không nhé.
À mà cụ đi bắn đinh mấy cái logo và chữ nghĩa chưa? Em vừa đi bắn rồi, bị vặt quả đèn xi nhan cạnh xe cay mũi quá nên chấp nhận xấu 1 chút, bắn đinh tất cho nó yên tâm. Mỗi cái logo đầu xe thì chưa nghĩ ra cách gì bảo vệ cả.

cocsku

Xe cút kít
Có là tốt rồi cụ ạ, cụ xem có cái gì hay không nhé.
À mà cụ đi bắn đinh mấy cái logo và chữ nghĩa chưa? Em vừa đi bắn rồi, bị vặt quả đèn xi nhan cạnh xe cay mũi quá nên chấp nhận xấu 1 chút, bắn đinh tất cho nó yên tâm. Mỗi cái logo đầu xe thì chưa nghĩ ra cách gì bảo vệ cả.
Tốt nhất là cụ tháo luôn cái logo mũi xe mà để nhà. Lấy cái decan gì đó dán vào đó cho nó đỡ chướng.

tuan508

Xe tải
1/ Bác chỉ cho em cái nút mở capô (khoang máy) ở chỗ nào với. Em chỉ mở được cốp sau thôi ?!:^)

2/ Nó có 2 cách cài đặt: 1 như em, 1 như bác . Nhưng em thấy mở cả 4 cánh 1 lần tiện hơn. Nếu nó làm theo kiểu bấm 1 phát mở 4 cánh, thêm phát nữa mới mở cốp sau và nắp xăng thì có lý hơn nhiều.

@ Bác Babetnhe

Bác xem lại đi chứ bật đèn pha mà rút khóa ra là cảnh báo trên táp lô kêu inh ỏi đấy. Hay là bác đứng ngoài mà focus cách âm tốt quá nên kg nghe :)):))?
Cái remote có 2 cách cài đặt như bác Gấu nói. Các bác có thể tự chuyển đổi giữa hai cách bằng việc ấn giữ đồng thời nút Open và Close trên remote trong khoảng 6 giây - đèn xinhan xe chớp 1 cái nghĩa là thay đổi đã thành công (b)

driverhoangha

Xe đạp
Bác này mới sử dụng xe ô tô lần đầu,rút khóa sao kêu chít chít được,đèn chớp đỏ là arlam,còn đèn sương mù nó to chình ình trên cần bật đèn đó mà ko nhận ra sao,đóng cửa thì tý đèn km mới tắt,mà làm gì có chuyện họ ko có quyển hướng dẫn trong xe nhỉ.

Mắt Kính

Xe điện
Bác này mới sử dụng xe ô tô lần đầu,rút khóa sao kêu chít chít được,đèn chớp đỏ là arlam,còn đèn sương mù nó to chình ình trên cần bật đèn đó mà ko nhận ra sao,đóng cửa thì tý đèn km mới tắt,mà làm gì có chuyện họ ko có quyển hướng dẫn trong xe nhỉ.
Em chẳng hiểu cụ này phán cái gì nữa.:77:

Bác Gấu nghiên cứu HDSD xem có gì hay không nhé, em lười đọc lắm từ lúc mua xe đến giờ mới đọc qua có 1, 2 lần. Cám ơn bác đã vote em.
Nói chung, các tính năng các bác đã xài hết rồi. Đọc lại HDSD TV em tổng kết lại có mấy cái hay ho và cần chú ý sau:

- Không để chìa khoá lẫn với các đồ vật bằng sắt thép vì nó là chìa khoá từ. Nếu mất từ sẽ kg xài được . => Để chia riêng, không nên đính vào chùm chìa khoá.

- Nếu rút chìa ra khỏi ổ khoá và đóng cửa thì sau khoảng 45" nó sẽ tự động lock toàn bộ cửa. Có cái này cũng đỡ lo bị mất cái nắp xăng hay đồ trong xe, cốp sau. Tuy nhiên, bác nào có tật vứt chìa lung tung trong xe thì coi chừng.

- Nút khoá xăng nằm trong cái lỗ tròn bên vách chân côn. Khi thay lọc xăng hay làm gì đó đến máy thì nên khoá lại, phòng bà hoả viếng thăm.

- Cái đèn chớp đỏ trên táp lô là đèn báo đã kích hoạt hệ thống chống trộm. Nếu dùng khoá khác đề máy sẽ kg nổ được và chuông cảnh báo sẽ kêu.
Cái này đúng là có cho vui. VN chẳng mất xe kiểu này bao giờ.

- Kính cửa lên xuống có chức năng tự dừng khi bị cản. OK, kg sợ trẻ con bị kẹp tay...

Hết!

Cám ơn tất cả các bác!.

Mắt Kính

Xe điện
- Nếu rút chìa ra khỏi ổ khoá và đóng cửa thì sau khoảng 45" nó sẽ tự động lock toàn bộ cửa. Có cái này cũng đỡ lo bị mất cái nắp xăng hay đồ trong xe, cốp sau. Tuy nhiên, bác nào có tật vứt chìa lung tung trong xe thì coi chừng.
Sao xe em không có cái món này nhỉ cụ gấu? Hay là 2008 mới có, xe em 1.8AT 2007. Em chờ cả phút mà nó có tự động khóa đâu?

ht900

Xe buýt
Vụ tự khóa cửa cần phải kiểm tra lại, hình như nếu dùng chìa điều khiển unlock cửa mà trong vòng 45" không mở thì cửa sẽ tự lock*-). À cụ nào chạy sedan mà không thích chìa khóa thẳng của xe thì có thể đánh thêm chìa gập được đầu chìa giống Focus S và Mondeo mới nhé, em đánh rồi dùng đút túi quần không bị chọc vào người đỡ nguy hiểm một số thứ:)

Trong HDSD ghi phải đạp côn mới đề được (đúng kiểu xe Mỹ) nhưng xe Việt chẳng đạp côn, đề được tuốt .*-)

Hình như FC AT và MT khác nhau phần mềm điều khiển bác ợ. Trong DHSD thấy có loại đồng hồ hiện thị được tùm lum thứ (nhiệt độ ngoài trời, mức tiêu thụ, số km còn đi được...) nhưng FC MT chỉ hiển thị được Km với canh km thôi.

Báo cáo các cụ. Em đã test lại và xác nhận chuyện unlock/lock thế này:

1/ Nếu đang khóa, bấm unlock mà sau 45" kg mở cửa thì cửa tự động lock toàn bộ.
2/ Nếu rút khóa, sập cửa thì sau 45" chỉ mỗi cửa bên tài lock thôi cụ ợ .
Chẳng biết nó làm thế để làm gì nữa? :102::102:
3/ Nếu khai chế độ bấm unlock 2 phát mới mở cửa sau. Thì sau khi rút khóa ra khỏi xe, nó tự động lock cửa tài => coi như khóa được 4 cửa nhưng còn nắp xăng và cốp nó đếch khóa. Còn nguy hơn.

Nói túm lại là nên khai chế độ bấm 1 phát mở cả/đóng cả cho khỏe. Khi ra khỏi xe nhớ bấm 1 phát lock cho nó lành.

Cái unlock kg mở => tự lock tiếp chắc để phòng trường hợp vô tình đụng unlock trong túi quần thôi.

Túm lại là vẫn chuối .

Mắt Kính

Xe điện
Trong HDSD ghi phải đạp côn mới đề được (đúng kiểu xe Mỹ) nhưng xe Việt chẳng đạp côn, đề được tuốt .*-)
Hình như FC AT và MT khác nhau phần mềm điều khiển bác ợ. Trong DHSD thấy có loại đồng hồ hiện thị được tùm lum thứ (nhiệt độ ngoài trời, mức tiêu thụ, số km còn đi được...) nhưng FC MT chỉ hiển thị được Km với canh km thôi.
- Cái vụ này càng tốt chứ sao, bớt 1 công đoạn, cụ càng đỡ mệt: Xe vịt xịn hơn xe u ét :21:.
- Cụ xem lại cái công tác gạt trên cần điểu khiển xi nhan và fa cos ấy, xoay xoay nó đi là nó hiện các thông số khác như nhiệt độ ngoài, số km đã đi, số km còn lại, tốc độ trung bình, tiêu hao nhiên liệu mà. Hay là nó cắt bớt đi, xe em vẫn có.
À cụ cho em hỏi đánh cái chìa gập gập ấy ở đâu và giá cả thế nào, em làm cái cho gọn. Focus chỉ có dòng S mới có kiểu chìa khóa ấy.

Chỉnh sửa cuối:
- Cụ xem lại cái công tác gạt trên cần điểu khiển xi nhan và fa cos ấy, xoay xoay nó đi là nó hiện các thông số khác như nhiệt độ ngoài, số km đã đi, số km còn lại, tốc độ trung bình, tiêu hao nhiên liệu mà. Hay là nó cắt bớt đi, xe em vẫn có.
.
1.8MT có cắt rồi cụ ợ.
Thế xe cụ nó báo tiêu hao nhiên liệu trung bình mấy thế? Xe em mới, mỗi lần chạy ngắn quá, gần 3km (đi làm hàng ngày), thành ra nó đang uống ở mức maximum . Cỡ 12l/100km.
Hồi này cuối tuần cứ phải kiếm cớ đi chơi xa để còn rốt đa xe tiện xem nó ăn uống thế nào. :102::102:

Các cụ cho hỏi có cụ nào lắp cái nẹp inox bảo vệ chỗ bước chân có đèn FOCUS chưa?

Thợ nó nói cậy sàn lên có sẵn chỗ đấu dây để mở cửa => đèn sáng.

Em kg tin lắm. Cụ nào làm rồi cho tý kiến lửa.

Chỉnh sửa cuối:

Mắt Kính

Xe điện
1.8MT có cắt rồi cụ ợ.
Thế xe cụ nó báo tiêu hao nhiên liệu trung bình mấy thế? Xe em mới, mỗi lần chạy ngắn quá, gần 3km (đi làm hàng ngày), thành ra nó đang uống ở mức maximum . Cỡ 12l/100km.
Hồi này cuối tuần cứ phải kiếm cớ đi chơi xa để còn rốt đa xe tiện xem nó ăn uống thế nào. :102::102:

Các cụ cho hỏi có cụ nào lắp cái nẹp inox bảo vệ chỗ bước chân có đèn FOCUS chưa?

Thợ nó nói cậy sàn lên có sẵn chỗ đấu dây để mở cửa => đèn sáng.

Em kg tin lắm. Cụ nào làm rồi cho tý kiến lửa.
Em thấy bộ nẹp ấy rồi, nhưng em không thích nên không lắp.
Em đang kiếm bộ nẹp kính inox mà không có, cụ nào biết thì cho em xin cái địa chỉ và giá cả nhé.
Em hỏi cụ gấu về vụ chìa khóa gập mà cụ chưa giả nhời.
Xăng thì cụ đừng quan tâm cho mệt, cụ mua rồi thì nó ăn bao nhiêu cụ chẳng phải chịu. Xe em 1.8AT, theo nó báo trên mặt đồng hồ, nếu chạy tốc độ khoảng 50km/h và đều ga ở vòng quay khoảng 1600-1700v/p thì nó báo có 5l/100km, nếu dừng đèn đỏ nó báo 99l/100km. :21: Còn chạy trong thành phố, vận tốc không quá 30km/h thì nó báo tới 12-13l/100km. Đấy là nó báo thế, còn thực tế thì em ** thèm kiểm tra. Hết xăng lại đổ.