Hướng dẫn Convert Video sang chuẩn DivX (phát trên Pioneer AVH-P4250DVD)

p_quanghuy

Xe tải
đề nghị anh Blue và cụ STDT convert cùng 1 file nguồn và đưa lên đây để anh em chấm điểm cho.
Cá nhân em thấy cụ STDT nói có lý vì độ phân giải chỉ là 1 yếu tố ảnh hưởng đến độ nét của hình ảnh thôi. Em cũng máu xem phim HD nên biết. Có những phim chỉ 720p thôi nhưng độ sâu màu và chất lượng hơn hẳn phim 1080p (full HD) => tất cả phụ thuộc vào phương pháp nén (encoder), độ phân giải chỉ là 1 yếu tố thôi.
Trình độ em có hạn, chỉ biết giải thích thế thôi ợ.
Anh Blue mà ko tin thì hôm nào em mang 2 film HD đi cho anh so sánh.:P
À, nếu có thể cụ STDT chia sẻ cho anh em cái phần mềm của cụ đi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

TheBlue

Xe buýt
đề nghị anh Blue và cụ STDT convert cùng 1 file nguồn và đưa lên đây để anh em chấm điểm cho.
Cá nhân em thấy cụ STDT nói có lý vì độ phân giải chỉ là 1 yếu tố ảnh hưởng đến độ nét của hình ảnh thôi. Em cũng máu xem phim HD nên biết. Có những phim chỉ 720p thôi nhưng độ sâu màu và chất lượng hơn hẳn phim 1080p (full HD) => tất cả phụ thuộc vào phương pháp nén (encoder), độ phân giải chỉ là 1 yếu tố thôi.
Trình độ em có hạn, chỉ biết giải thích thế thôi ợ.
Anh Blue mà ko tin thì hôm nào em mang 2 film HD đi cho anh so sánh.:P
À, nếu có thể cụ STDT chia sẻ cho anh em cái phần mềm của cụ đi ạ.
Hi, tranh luận kinh nhỉ, thì thế a mới bảo là file nguồn phải tốt mà (đĩa Bluray HD bản đểu quay trộm => thua DVD9 bản xịn đấy là điều dễ thấy). Nếu e mua đĩa Bluray xịn của Mỹ thì không có chuyện 1080p kém 720p đâu nhé. Nhà a làm truyền hình lâu đời rồi, hồi bé a hay được cho vào mấy phòng kỹ thuật truyền hình táy máy lém, e chưa được chiêm ngưỡng bộ trình chiếu trong phòng kỹ thuật đâu toàn hàng khủng, hehe.

Chỉnh sửa cuối:

p_quanghuy

Xe tải
Hi, tranh luận kinh nhỉ, thì thế a mới bảo là file nguồn phải tốt mà (đĩa Bluray HD bản đểu quay trộm => thua DVD9 bản xịn đấy là điều dễ thấy). Nếu e mua đĩa Bluray xịn của Mỹ thì không có chuyện 1080p kém 720p đâu nhé. Nhà a làm truyền hình lâu đời rồi, hồi bé a hay được cho vào mấy phòng kỹ thuật truyền hình táy máy lém, e chưa được chiêm ngưỡng bộ trình chiếu trong phòng kỹ thuật đâu toàn hàng khủng, hehe.
Nghe cũng có lý nhưng chưa hoàn hoàn toàn hợp lý vì các nhóm Rip phim ở nước ngoài như CtrHD, ESiR... thường thi đấu với nhau xem nhóm nào rip đẹp hơn, nhanh hơn. Mà thi đấu cái này thì ăn thua ở giải thuật nén và các chỉ số kỹ thuật khác chứ còn nguồn phim thì chắc như nhau thôi (thường là rip từ đĩa blueray). Đương nhiên là nguồn từ Blueray thì thừa tiêu chuẩn rồi nhưng từ nguồn đó, với mỗi giải thuật nén khác nhau sẽ cho ra các kết quả khác nhau. Độ phân giải chỉ là 1 yếu tố có ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh thôi.\m/
Anh thử gạ cụ STDT thi đấu convert thử cùng 1 file nguồn xem chất lượng nó ra răng rồi tính.

Chỉnh sửa cuối:

TheBlue

Xe buýt
Nghe cũng có lý nhưng chưa hoàn hoàn toàn hợp lý vì các nhóm Rip phim ở nước ngoài như CtrHD, ESiR... thường thi đấu với nhau xem nhóm nào rip đẹp hơn, nhanh hơn. Mà thi đấu cái này thì ăn thua ở giải thuật nén và các chỉ số kỹ thuật khác chứ còn nguồn phim thì chắc như nhau thôi (thường là rip từ đĩa blueray). Đương nhiên là nguồn từ Blueray thì thừa tiêu chuẩn rồi nhưng từ nguồn đó, với mỗi giải thuật nén khác nhau sẽ cho ra các kết quả khác nhau. Độ phân giải chỉ là 1 yếu tố có ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh thôi.\m/
He, e nói đúng đó, a công nhận là cái rip, convernt này có chênh lệch nhau, độ phân giải màn hình đọc chỉ là một yếu tố trong nhiều yếu tố khác (như: chất lượng file gốc, dây jack đấu nối các thiết bị âm thanh hình ảnh). Tuy nhiên nếu 2 chương trình rip, convert đều chuẩn chuẩn chút thì mình để cùng bit rate video, bit rate audio không đến nỗi một trời một vực như bác stdt nói thôi.

stdt

Xe tải
Các Bác quan tâm cứ thử dùng format factory xem
Cái này là phần mềm free ,các bác cứ google format factory và download về cài đặt lên và convert thôi

Sau khi cài đặt xong để chế độ convert to avi
All to avi / High quality /720-420/ mp3-320 ,các thông số khác để default

p_quanghuy

Xe tải
Các Bác quan tâm cứ thử dùng format factory xem
Cái này là phần mềm free ,các bác cứ google format factory và download về cài đặt lên và convert thôi

Sau khi cài đặt xong để chế độ convert to avi
All to avi / High quality /720-420/ mp3-320 ,các thông số khác để default
Ok bác. Em sẽ down về chọc ngoái thử xem thế nào và báo cáo kết quả sau ạ. Đang có mấy cái film xxx muốn convert

Mr_Khoi

Xe tăng
Em làm tạm viên gạch ở đây cái. Mai rảnh ngồi dow ít nhạc về coi ah

vinhdieu91

Đi bộ
Cảm ơn ạ, em đang cần. hihi

TheBlue

Xe buýt
Sau khi download được Format Factory của bác stdt giới thiệu về dùng thử, e thấy chất lượng file do Format Factory vert quả thực chênh lệch không đến mức quá lớn như bác stdt nói, mắt thường khó phân biệt được làm e thất vọng quá, trong khi dung lượng thì lớn hơn nhiều, tuy nhiên chương trình convernt này có nhiều tùy chọn hơn, nhiều định dạng vernt hơn nhưng nếu dùng DVD 3250/4250 thì không cần thiết.
Để dẫn chứng e share thử cho các bác một file DivX do DivX plus Convernt ra: Say it righ - Nelly Futado; chất lượng rất tốt dù em mới để bit rate video 1000 còn bit rate audio là 320kbps, dung lượng chỉ có 40M, bài này bác nào mà có hệ thống loa khủng, sub xịn 1 tý là nghe phê lém. Bác stdt cứ tìm file HD của bài này về convernt bằng Format Factory rồi share lên đây để a e so sánh cho khách quan.
Các bác nhớ chỉ so sánh khi xem trên DVD thôi đấy nhé vì khung hình e làm chì bằng khít màn hình DVD, xem phóng to hơn là hình bị rạn.
http://www.mediafire.com/?h4whobe4ffmtick

Chỉnh sửa cuối:

TheBlue

Xe buýt
Hôm trước e mới phát hiện ra là nếu dùng ổ cứng HDD cắm vào DVD4250/3250 thì DVD chỉ đọc được nếu ổ cứng ở định dạng FAT32 (cho phép cop file dung lượng tối đa 4 Gb) còn nếu ổ cứng HDD ở định dạng NTFS (cho phép cop file dung lượng > 4Gb) thì DVD ko đọc được đâu.
Các bác lưu ý nhé, để HDD định dạng FAT32, file dung lượng > 4Gb thì chia nhỏ ra cop vào HDD là được.

TheBlue

Xe buýt
Ối ối ối, nhìn km 444 hoảng quá e cho chạy phát nữa các bác thông cảm nhé!

Civic2306

Xe điện
Em thử copy vào thẻ SD card để cắm vào P4250 nhưng nó không nhận, khi duyệt thì có thấy thư mục nhưng bị mờ đi, không hiểu là lỗi sao nữa, xin bác Pioneer hướng dẫn em.
Tiện thể bác cho em hỏi là muồn cài ảnh con trai em thành ảnh nền thì làm như nào? em cũng đã copy thư mục ảnh vào thẻ SD nhưng nó cũng không nhận, Định dạng ảnh là Jpeg

Chỉnh sửa cuối:

TheBlue

Xe buýt
Em thử copy vào thẻ SD card để cắm vào P4250 nhưng nó không nhận, khi duyệt thì có thấy thư mục nhưng bị mờ đi, không hiểu là lỗi sao nữa, xin bác Pioneer hướng dẫn em.
Tiện thể bác cho em hỏi là muồn cài ảnh con trai em thành ảnh nền thì làm như nào? em cũng đã copy thư mục ảnh vào thẻ SD nhưng nó cũng không nhận, Định dạng ảnh là Jpeg
Cụ kiểm tra lại DVD của cụ đang đọc SD ở chế độ chỉ tìm file nhạc mp3, wma,... chứ ko tìm file video divX nên cụ cài đặt lại ở phía dưới bên phải màn hình cảm ứng có nút Media cụ ấn vào đấy cái nữa là chuyển sang đọc file video.
Còn muốn cài file ảnh làm nền thì cụ chỉ chọn được khi ở chế độ đang phát file nhạc, cụ ấn vào file ảnh chọn save lại được được thôi.

Xuan Son

Xe buýt
Hồi em tìm HDD cho cái JVC805 của em cũng mất rất nhiều thời gian tìm chương trình nén DVD => AVI để chạy trên JVC805, em dùng HDD 250Gb phải format FAT32. Chương trình thì em dùng WinX.DVD Ripper.Platinum.V6.0.0, lựa chọn là file avi chuẩn XviD, high quality, 320Kbit cho âm thanh, 1200bit rate cho hình ảnh. Kết quả là 1 đĩa DVD thúy nga ra 1 file 2Gb. Convert tầm 1 tiếng / 1 đĩa DVD. Nhưng chất lượng âm thanh hình ảnh thì xấp xỉ với DVD luôn. :D

Chỉnh sửa cuối:

nduc1211

Xe tải
em cũng đang định sang tuần sang bên cụ Thịnh để lắp con này nhưng các cụ cho e hỏi nếu phải đổi đuôi sang Divx thì liệu em
mua dvd thúy nga của mấy đứa bán rong thì có đọc được không?

spiderman

Xe tăng
Hôm trước e mới phát hiện ra là nếu dùng ổ cứng HDD cắm vào DVD4250/3250 thì DVD chỉ đọc được nếu ổ cứng ở định dạng FAT32 (cho phép cop file dung lượng tối đa 4 Gb) còn nếu ổ cứng HDD ở định dạng NTFS (cho phép cop file dung lượng > 4Gb) thì DVD ko đọc được đâu.
Các bác lưu ý nhé, để HDD định dạng FAT32, file dung lượng > 4Gb thì chia nhỏ ra cop vào HDD là được.
Em ngồi đọc lòi cả mắt từ sáng đến giờ cái thớt này về vấn đề ở trên cụ vừa nói đấy ạ. Bây giờ biết rồi em không cần hỏi nữa mà cám ơn cụ thôi.
Hôm trước em để cái USB và cái HDD định dạng NTFS làm cho thằng cu 4250 chẳng hiểu mô tê gì, sau khi em chuyển cái USB về FAT thì nó nhận ngon lành, tuy nhiên HDD em chưa dám chuyển vì trong đó có nhiều phim chưa xem. Kể ra cũng bất tiện vì để FAT thì em lại ko copy được file >4GB.
Lại mất xèng mua thêm cái nữa rồi !

À, phần mềm DivX Converter của em nó cho chạy thử 15 ngày thôi, cụ nào giúp em đập cái khóa phát !

Chỉnh sửa cuối:

spiderman

Xe tăng
Bẩm các cụ là cháu đã ngồi cả đêm hôm qua để convert thử 2 file có đuôi mkv ra định dạng DivX rồi ạ. Nguồn là như này Dinosaur 2000 1080p BluRay DTS x264-ESiR Celine Dion live in LasVegas 720p. Kết quả là Pioneer 4250 chạy ngon choét, chất lượng âm thanh và hình ảnh thì như xem Thúy Nga DVD9 luôn. Vấn đề là nhà cháu chưa làm được phụ đề nó hiện lên màn hình thôi, cụ nào mày mò cùng cháu xem sao. Phụ đề là file có phần mở rộng là *.srt.
File gốc lần lượt là 6GB và 4GB, sau khi convert xong thì lần lượt là khoảng 700MB và 500MB, thời gian convert là 1h30' cho một file mkv.

TheBlue

Xe buýt
Bẩm các cụ là cháu đã ngồi cả đêm hôm qua để convert thử 2 file có đuôi mkv ra định dạng DivX rồi ạ. Nguồn là như này Dinosaur 2000 1080p BluRay DTS x264-ESiR Celine Dion live in LasVegas 720p. Kết quả là Pioneer 4250 chạy ngon choét, chất lượng âm thanh và hình ảnh thì như xem Thúy Nga DVD9 luôn. Vấn đề là nhà cháu chưa làm được phụ đề nó hiện lên màn hình thôi, cụ nào mày mò cùng cháu xem sao. Phụ đề là file có phần mở rộng là *.srt.
File gốc lần lượt là 6GB và 4GB, sau khi convert xong thì lần lượt là khoảng 700MB và 500MB, thời gian convert là 1h30' cho một file mkv.
Cụ muốn convert file chèn thêm phụ đề thì kích vào hàng thứ ba của chương trình convernt có Sub title để add file *.srt vào.