Hướng dẫn Convert Video sang chuẩn DivX (phát trên Pioneer AVH-P4250DVD)

TheBlue

Xe buýt
Trưa nay qua cụ nhé
Ok cụ, cụ đến sớm chút 11h30 e có chút việc phải chạy ra ngoài.
Ah, tiện thể các cụ cho e hỏi sao cái DVD của e bắt sóng FM VOV giao thông 91 Mhz sao chán thế, phải trong trung tâm thành phố mới bắt rõ, còn ra đến Long Biên qua cầu Vĩnh Tuy là bắt đầu thấy rè rè rồi, của các cụ có bị vậy không?

TheBlue

Xe buýt
Trưa nay qua cụ nhé
Ah, tiện thể các cụ cho e hỏi sao cái DVD của e bắt sóng FM VOV giao thông 91 Mhz sao chán thế, phải trong trung tâm thành phố mới bắt rõ, còn ra đến Long Biên qua cầu Vĩnh Tuy là bắt đầu thấy rè rè rồi, của các cụ có bị vậy không?

học lái

Xe điện
Bắt tốt, không vấn đề gì, từ Hà đông, ra HN không thấy lỗi, ít bị rè, Thậm chí đi tỉnh vẫn ngon. Cụ ra chỗ lắp kiểm tra xem sao.
Hôm qua về muộn vào mạng báo lỗi chưa cảm ơn cụ được, tối về kiểm tra rồi, chạy thử ở máy tính thấy OK.
Tư vấn cụ là mua thẻ SD dung lượng như nào, tốc độ đọc bao nhiêu, và mua ở đâu, thanks cụ nhiều.

TheBlue

Xe buýt
Bắt tốt, không vấn đề gì, từ Hà đông, ra HN không thấy lỗi, ít bị rè, Thậm chí đi tỉnh vẫn ngon. Cụ ra chỗ lắp kiểm tra xem sao.
Hôm qua về muộn vào mạng báo lỗi chưa cảm ơn cụ được, tối về kiểm tra rồi, chạy thử ở máy tính thấy OK.
Tư vấn cụ là mua thẻ SD dung lượng như nào, tốc độ đọc bao nhiêu, và mua ở đâu, thanks cụ nhiều.
Vâng, tks cụ để e đi kiểm tra lại cái DVD sao bắt sóng FM kém thế.
Cụ mua thẻ SD 16G (hoặc Micro SD và thêm cái Adapter SD, thẻ 16G thì tốc độ thường là class 4, class 6 hoặc 10 cắm vào DVD đều OK) của Kingston hoặc Kingmax đấy, e hay mua thẻ ở Dangcapso 76 Trần Đại Nghĩa, thẻ ở đó giá khá tốt, xuất xứ chính hãng của Taiwan chứ ko phải thẻ tàu, bảo hành 1 đổi 1 trong 5 năm. Thẻ 16G khoảng 630k cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

CuTip

Xe tải
@TheBlue: Hôm trước bác copy video cho chạy tốt, lại được mời cả cafe nữa. :D Thanks bác nhìu.

học lái

Xe điện
Came ỏm bác Chelsea, chương trình chạy hay, nhạc tốt hơn cả DVD, chỉ có hình nhiều bải bị co nhỏ nhỉ.
Thanks bác nhiều.

TheBlue

Xe buýt
Came ỏm bác Chelsea, chương trình chạy hay, nhạc tốt hơn cả DVD, chỉ có hình nhiều bải bị co nhỏ nhỉ.
Thanks bác nhiều.
E đã làm hết cách để chất lượng tốt nhất rồi a ah, nhưng do video ngày xưa quay ở thập kỷ 80-90 nên nó chỉ được thế thôi, mình chỉnh định dạng khung hình thì nó bị vỡ hình.

stdt

Xe tải
Nói thực là chất lượng video convert bằng divx rất kém , chỉ được cái la dung lượng nhỏ thôi
E toàn dung format factory để convert thôi
set chế độ convert all to avi /high quality/độ phân giải 720/420/âm thanh mp3 -320
Convert ra file avi vừa đủ để đọc rất nét trên 4250
Tuy nhiên dung lượng hơi lớn nhưng nghe rồi thì chả muốn nghe divx nữa

TheBlue

Xe buýt
Nói thực là chất lượng video convert bằng divx rất kém , chỉ được cái la dung lượng nhỏ thôi
set chế độ convert all to avi /high quality/độ phân giải 720/420/âm thanh mp3 -320
Định dạng DivX là định dạng bản quyền của các hãng lớn như SONY, PIONEER nên tương đối khó tìm. Chất lượng thì tùy vào file nguồn thôi, file nguồn tốt thì sang định dạng nào cũng tốt hết cả.

học lái

Xe điện
Chất lượng và âm thanh thấy tốt đấy chứ cụ, như đĩa DvD

stdt

Xe tải
Vấn đề là để đạt được chất lượng hình ảnh và âm thanh hay nhất trên dvd4250 thì divx converter ko làm được .Convert ở chế độ theater thì độ phân giải kém khi xem trên dvd4250 ,còn để độ phân giải cao hơn thì 4250 lại ko đọc được
Âm thanh mặc định chỉ là mp3-128 ,hệ thống loa ngon một tí là nghe thấy chán ngay
E cùng down mấy clip trên thớt đây về xem nhưng lại xóa ngay vì quá kém so với files gốc

TheBlue

Xe buýt
Vấn đề là để đạt được chất lượng hình ảnh và âm thanh hay nhất trên dvd4250 thì divx converter ko làm được .Convert ở chế độ theater thì độ phân giải kém khi xem trên dvd4250 ,còn để độ phân giải cao hơn thì 4250 lại ko đọc được
Âm thanh mặc định chỉ là mp3-128 ,hệ thống loa ngon một tí là nghe thấy chán ngay
E cùng down mấy clip trên thớt đây về xem nhưng lại xóa ngay vì quá kém so với files gốc
Bác hiểu như thế là chưa đúng rồi, độ phân giải màn hình của dvd4250 chỉ là 640x480 nên nếu để cao hơn thì cũng chỉ xem được độ nét đến mức thế thôi ko thể nét hơn (cái này giải thích vì sao các màn hình nhỏ không sản xuất màn hình HD 1.920 x 1.080, các hãng DVD của tàu dùng trên xe cứ quảng cáo là màn hình HD cho dễ bán thôi chứ HD cái khỉ gì), còn về bit rate video, audio chương trình khi kiết xuất bao giờ cũng để chế độ thấp nhất để file nhỏ, nhưng nếu file gốc có bit rate video là trên 2000 chẳng hạn, audio là 320 thì khi chuyển sang DivX để setting khi convert video cũng là 2000 và audio là 320 thì file convert chẳng thua gì file gốc trước khi convert cả, quan trọng file gốc có chất lượng tốt thì file convert rất tốt. File convert của e thấy chẳng thua file nào cả, thậm chí e còn giữ nguyên được chế độ 5.1 nếu file âm thanh gốc là DTS 5.1
Có thể bác chưa dùng phần mềm Convert DivX hoặc chưa biết cách sử dụng (vì thấy bác nói audio mặc định ra 128kbps, cái này chỉnh tay đặt lại 320kbps được bác ah bác lười ko setting thủ công bằng tay lại rồi), chứ để setting các bit rate cao thì dung lượng file DivX có khi còn lớn hơn cả file gốc.
Còn mấy file bác download trên này của cụ pioneer VN post lên chất lượng là thấp nhất vì cụ ấy lười để mặc định defaut, ko setting lại bit rate cao hơn nên đương nhiên kém hơn file gốc là đúng rồi.

Chỉnh sửa cuối:

stdt

Xe tải
Bác lại chưa hiểu rõ rồi ,em chỉ nói riêng về convert cho dvd 4250 thôi ,về âm thanh thì có thể đặt lại là mp3-320 khi convert bằng divx nhưng hình ảnh thì chỉ mặc định ở chế độ theater nên chất lượng ko cao ,nếu đặt độ phân giải cao hơn có đọc được đâu .E đã convert cùng một file mkv gốc bằng cả 2 phần mềm là divx và format factory ,mục tiêu là đạt mục tiêu hình ảnh và âm thanh cao nhất có thể mà dvd 4250 có thể đọc được . Kết quả là files do ff nét hơn hẳn ,tuy dung lượng cao hơn .Lưu ý là phải đọc được trên dvd 4250 nhé
Chứ nếu bác nói giữ nguyên được cả file âm thanh gốc là DTS 5.1 thì phần mềm nào chả làm được nhưng vấn đề là dvd 4250 có đọc được nó ko

TheBlue

Xe buýt
Bác lại chưa hiểu rõ rồi ,em chỉ nói riêng về convert cho dvd 4250 thôi ,về âm thanh thì có thể đặt lại là mp3-320 khi convert bằng divx nhưng hình ảnh thì chỉ mặc định ở chế độ theater nên chất lượng ko cao ,nếu đặt độ phân giải cao hơn có đọc được đâu .E đã convert cùng một file mkv gốc bằng cả 2 phần mềm là divx và format factory ,mục tiêu là đạt mục tiêu hình ảnh và âm thanh cao nhất có thể mà dvd 4250 có thể đọc được . Kết quả là files do ff nét hơn hẳn ,tuy dung lượng cao hơn .Lưu ý là phải đọc được trên dvd 4250 nhé
Chứ nếu bác nói giữ nguyên được cả file âm thanh gốc là DTS 5.1 thì phần mềm nào chả làm được nhưng vấn đề là dvd 4250 có đọc được nó ko
Vâng, chế độ Home Theatre là 720x450 rồi bác, cao hơn phân giải màn hình của dvd4250 là 640x480 là đảm bảo nét nhất rồi cần gì hơn đâu. Chứ hơn nữa HD 720p nó là 1.280 x 720 rồi thì vào cái DVD có tác dụng gì đâu.
E ví dụ cho bác dễ hiểu nhé, bác thử cop cái ảnh HD vào máy điiện thoại tàu thì cũng ko thể nét hơn cái ảnh cũng giống thế nhưng ko phải HD vì cái màn hình của máy điện thoại đấy nó cũng ko thể hiện được.
Bác chưa đọc hết quyển hướng dẫn sử dụng của DVD rồi, đọc 5.1 ngon lành. Tóm lại cái nào cũng ngon cả, quan trọng là e thấy nét mà bác cũng thấy nét.

Chỉnh sửa cuối:

stdt

Xe tải
Ấy thế mà khi đọc trên dvd 4250 thấy khác nhau nhiều đấy bác ợ ,lý thuyết vẫn là lý thuyết
Bác có thấy là đã mất công convert thì thường chỉ chọn cái j hay mới convert nên phải chất lượng làm đầu
Cho đến giờ em vẫn tìm mà chưa thấy phần mềm nào qua được ff khi convert cho 4250

TheBlue

Xe buýt
Vâng, bác giống e cứ phải chất lượng là hàng đầu, kém là de le te luôn. E dùng ổ cứng HDD 500G nên cop bét nhè bác ah.

pioneer.vn

Xe tải
Số 10 Tạ Quang Bửu - Hai Bà Trưng - Hà Nội
Website
www.pioneer.vn
Các bác đang tranh luận về việc dùng phần mềm nào convert video để đọc được trên DVD Pioneer mà vẫn đảm bảo được sự nguyên bản của file gốc tốt nhất đúng ko ạ?
Việc các phần mềm convert video thì rất nhiều, cũng có nhiều phần mềm cho chất lượng tốt hơn cả DivX converter Plus, quan trọng là ko phải ai cũng có và biết sử dụng phần mềm đó.
Ở đây em giới thiệu phần mềm DivX để các bác dễ sử dụng vì codec của video là đúng chuẩn của hãng, một số phần mềm như Total converter, All to avi.... em dùng thấy phức tạp nên ko giới thiệu lên, Nếu bác nào có phần mềm convert video hay và cho chất lượng tốt thì hãy share cho AE để sử dụng nhé bác.