Hú vía đề pa lên dốc ở hầm đỗ xe Keang Nam..

Matizcoi

Xe cút kít
Em lái cũng lâu phết zồi nhưng em chả khoái chơi bằng phanh chân với mớm côn mà thừa tay đâu ạ, tiện tay cứ kéo cái phanh tay lên cho an toàn he he.
Cơ bản em toàn lái xe cũ, nhả côn ko khéo còn chết cả máy, nữa là leo dốc :D

roni

Xe buýt
Quả Keangnam dốc khiếp phết, e CV 2.0 mà hôm trước phải chờ phía trước chúng nó đi hết mới dám leo, đến khi leo lên cũng phải 2 phát nhấn ga, haiz

honza

Xe tải
Thấy cậu nói đã thuê cả xe vào bãi tập depa = chân rồi mà sao vẫn non thế? Cậu tập ntn? Mai cậu tập mỗi thế này cho tôi: Ra 1 cái dốc cao vắng người, nếu đi 1 mình thì mượn thêm 5 bao xi măng lên xe cho nó có tải trọng (Lúc tập là mình phải tập trong tình huống xe có tải trọng lớn, sau ra ngoài nếu xe nhẹ thì càng dễ hơn), từ từ bò lên dốc, lưng chừng dốc dừng lại không cần phan, cứ nửa côn, mớm ga qua lại miễn sao không chết máy, sau vài giây lại bò từ từ, lại dừng lại (Lưu ý không dùng phanh gì hết). Tất nhiên dừng chỉ vài s thôi! Lúc đầu có thể sẽ khét lẹt mùi côn đấy, nhưng sau vài lần là ok!
Hix cháu có dám liều đâu cụ..lấy đc cái bằng là cháu phải thuể ngay xe phi vào bãi tập Lạc Hồng để tập đề pa = phanh chân đấy cụ ạ..Thấy dạy ko dạy cháu đề = chân :(
Dốc cao quá cháu mới phải phanh tay chứ bình thường mấy dốc Đào Tấn hay dốc lên cầu Chương Dương vào lúc cao điểm cháu vẫn bò bằng chân tốt cụ ạ :D
Mà cụ có cao kiến j cho cháu để lần sau cháu gặp lại trường hợp này thì xử lý sao cho nó đỡ mùi côn ko ạ..đây là xe thuê chứ xe nhà chắc khóc vì xót mất :((

Cháu số 1 chứ ai lại số 4 số 5 thì chết hả cụ :))
Nếu vẫn trôi ở số 1 thì có nghĩa là cụ chưa nhat côn tới tầm bám, lúc đó cụ đạp tiếp phanh, nhả thêm côn từ từ tới khi xe nó hơi rung rung rồi từ từ nhả phanh chân xe sẽ tự bò lên! Hôm nào rảnh cụ tìm cái dốc cao, rộng , thoáng tập vài lần như thế là OK thôi!

g4con2

Xe hơi
:))Cụ lái xe siêu thật

vqcuong

Xe hơi
hix, sang tuần nhà cháu thì lấy bằng đọc bài này xong thấy khớp quá :(

ceman

Xe hơi
Cụ chủ có khiếu kể chuyện phết, từ ngày lấy bằng đến h, các đoạn đề pa nhà cháu đều dùng phanh tay hết cho an toàn, vì tâm lý lái mới, cứ cái j được học thì áp dụng, ko áp dụng cái mình ko nắm vững vào tình huống khẩn cấp:D. Vodka cụ vì một kinh nghiệm mới

buicongchuc

Xì hơi lốp
Đề pa bằng phanh tay là chuẩn mực nhất. Chỉ nên đề pa phanh chân khi dốc thấp, tải nhẹ.

Transporter 999

Xe buýt
Em lái cũng chưa lâu và xe em lại là xe cỏ, máy yếu nên gặp những trường hợp này cũng toát mồ hôi lắm ạ.
Em chưa đi dốc ở hầm xe Keangnam lần nào, nhưng dốc ở Vincom cũng đáng nhớ đấy chứ ạ. Em thấy dốc ở hầm B2 Vincom lên cũng thuộc loại khó, hai dốc liền nhau và cua vuông góc (dốc từ hầm B2 lên B1 và dốc từ B1 lên mặt đường), em đi ở đây mấy lần rồi nhưng vẫn thấy căng thẳng.

Nhân tiện các cụ cho em hỏi, xe cỏ máy hơi yếu, kiểu như xe tập lái có lên Tam Đảo được không ạ, mấy lần định đi nhưng chưa dám thử. Cụ nào đi nhiều rồi tư vấn cho nhà cháu với ạ.

Kính các cụ!
Đi Tam Đảo nếu xe yếu thì cụ phải lấy đà, đỡ chân côn tốt, đề ba phanh tay tốt thì lên dốc tốt. Nói chung tay lái phải cưng cứng chút đỉnh thì mới an tâm.

K197hvan

Xe tải
kụ chủ thớt mà dính đề pa ngược thì đứt luôn

gadoi

Xe buýt
Cụ chủ bị chém ác nhề. Theo em cụ mới lái xử lý như vậy là ngon rồi. Quan trọng là mình phải biết xoay sở, không lý thuyết nào áp dụng được hoàn toàn vào thực tế. VD như có cụ bảo dùng phanh tay là cơ bản, an toàn, yên tâm nhất, nhưng thực tế phanh tay không hãm đc xe trong một số tình huống: dốc cao, tải nặng, phanh tay kém (nhất là xe cũ, xe thuê, thậm chí vừa kéo vừa giữ vẫn trôi nhé), trường hợp này các cụ không đề đc phanh chân thì hoặc là tụt dốc, hoặc ngồi giữ phanh chân chờ trợ giúp, tệ hơn nữa là chết máy, mất trợ lực, ối ..ối... phải không ạ. Em tin cụ chủ thớt sẽ trở thành lái xe tốt. Ủn cho cụ phát.

h7p12000

Xe hơi
Quả là bái phục tinh thần thép của cụ... em chưa rơi vào trường hợp này bao giờ... mong là sẽ không rời vào vì mấy lần dừng đỉnh dốc nhưng may thay lại gặp con xe 2 cầu, em vào 2 cầu 4L phát chạy ngon ngay... :)

Cao An

Xe hơi
Năm ngoái e cũng dính phát ở hầm công ty, cái xe đi trước lên cửa gặp đúng thằng phi từ trên xuống nên chặn ngay đỉnh dốc, em ít kinh nghiệm nên cũng bị nằm ngang dốc. Nói thật lúc đấy mồ hôi to bằng hột lạc, phanh tay vẫn trôi, may quá có bác lái xe gần đấy đứng điều kiển từ xa, ko thì hôm đấy ít nhất là ướt quần:P

gadoi

Xe buýt
Năm ngoái e cũng dính phát ở hầm công ty, cái xe đi trước lên cửa gặp đúng thằng phi từ trên xuống nên chặn ngay đỉnh dốc, em ít kinh nghiệm nên cũng bị nằm ngang dốc. Nói thật lúc đấy mồ hôi to bằng hột lạc, phanh tay vẫn trôi, may quá có bác lái xe gần đấy đứng điều kiển từ xa, ko thì hôm đấy ít nhất là ướt quần:P
Giá như em có mặt ở đấy sẽ giúp cụ lau mồ hôi. ...Hạt to quá..

Karenvnn

Xe đạp
cái này kinh nghiệm của cụ ít đi là bị rồi, chứ tình huống ấy cứ thực hành bài bản như đi học là ok thôi mà, nó thiết kế dốc là để xe vượt dc mà :)

honghn

Xe máy
cụ cứ đi nhiều vào đề pa nhiều vào dốc càng cao càng tốt thì mấy năm nữa thành cai thủ ngay ấy mà
đời nhục ăn cơm cục uống nước đục