HTX Mazda6 - Hồi II

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Nhờ các cụ phán giùm E bệnh này phát ạ: Xe em dạo này có hiện tượng hụt ga chết máy khi dừng đèn đỏ cụ thể vòng tua máy lúc đạp côn chập chờn dao động từ khoảng 300 - 1500v/p sau đó lịm hẳn. Mà chỉ bị khi bật điều hòa. Mong các cụ bắt bệnh giúp với ạ! :(
Bệnh này nghe chừng giống cụ Duna ghê ~_~

20K6644

Xe buýt
Nhờ các cụ phán giùm E bệnh này phát ạ: Xe em dạo này có hiện tượng hụt ga chết máy khi dừng đèn đỏ cụ thể vòng tua máy lúc đạp côn chập chờn dao động từ khoảng 300 - 1500v/p sau đó lịm hẳn. Mà chỉ bị khi bật điều hòa. Mong các cụ bắt bệnh giúp với ạ! :(
Reset lại ECU đi anh.

quandua

Xe buýt
em đoán xe cụ thịnh bị bửn, lỗi này do ko súc miệng đánh răng sạch sẽ hoăc ắc quy chết là cao. hoặc do cái lọc xăng mới lắp sai nên mất áp suất bơm.
Lại bướm ga không sạch do ko súc miệng oánh răng đây phỏng???

trungdt06

Xe buýt
Lại bướm ga không sạch do ko súc miệng oánh răng đây phỏng???
Ai bẩu thế, nguyên nhân là cái lốp dự phòng lão ý bơm thiếp áp => không đẩy xăng lên kim phun đc => vòng tua nó mới tậm tịt :)) còn nhà gái học thì e nghĩ là bím bít được đánh răng thường xuyên oài

FOCUS-1

Xe tăng
Ơ, cái này định mua tặng anh lắp cho Kia CD5 hoặc gắn gầm Lifan702, có cái lão Nghị Hứa bẩu cho anh rùi chắc sang năm anh mới có time để lắp, vì còn bận lên kế hoạch lắp chắn gầm trước. Nên thằng Ruồi Trâu nó bẩu thanh lý.

Từ hôm qua đến giờ nhà cháu muốn ăn thịt thằng Ruồi Trâu với thằng Đau Mồm quá, hai thằng này gặp chết với nhà cháu, hự cháu mấy nhát liền, thằng thì thanh lý, thằng cho đồng nát.

Cuối tuần này nhà cháu rửa xe ở Gara De Le Con Dau, mời các lão qua cafe nhé, mời nghệ sĩ Focus nước chanh luôn.
Hị hị em chả dám. Em cũng xin phép cụ là ko qua giúp cụ 1 tay được ợ vì 2 ngày cuối tuần em có lịch đi chùa mất rồi. :D

Lethinh79_tn

Xe buýt
em đoán xe cụ thịnh bị bửn, lỗi này do ko súc miệng đánh răng sạch sẽ hoăc ắc quy chết là cao. hoặc do cái lọc xăng mới lắp sai nên mất áp suất bơm.
Bẩm cụ là nó bị trước khi thay lọc cơ ạ. E đang nghi van không tải chẳng biết phải không, ắc quy thì mới thay đc tuần, bướm thì E chùi suốt mà! Tối mai nhờ các cụ bắt mạch giúp E nhá! Mà địa chỉ tối mai chỗ nào cụ Duna nhỉ?

remlun

Xe tải
Chuyện bình thường với thời tiết lạnh như thế này, hơn nữa nếu như cụ bật điều hòa ấm thì nướcllàm mát máy khi đó được tuần hoàn qua cả dàn nóng trong cabin để làm ấm, em nhớ đợt rét đầu năm 2008, trên đường về nhà music đại nhân, em đi đường 1, thời tiết lúc đó còn lạnh hơn như này, nhiệt độ chỉ khoảng 5 độ C, em bật điều hòa ấm, kim báo nhiệt độ máy nó còn chẳng thèm nhích, còn một xe khác cũng hôm đó đi Mẫu Sơn, Lạng Sơn, nhiệt độ báo trên bảng thông tin có 0 độ c, mà thực tế lúc đó là -5 độ C
Dạ cảm ơn cụ, đúng là không có mệnh hệ gì các cụ ah, sáng nay e đi thay dầu tranh thủ ktra luôn thì van hằng nhiệt còn nguyên. Thợ phán là bình thường với thời tiết lạnh như thế này....mừng quá.
Giải đáp thắc mắc của các cụ trên: xe e đời 2005, 2.3 AT các cụ nhé, km hiện tại hơn 9v ( chả biết có đúng không vì năm 2011 e mua về chỉ có 5,8v). em vừa chuyển sang tên em đc 2 tuần đang định tranh thủ đi spa em nó cho sạch sẽ rồi về khoe các cụ mà trời lạnh quá nên chưa đi đc.

vinhbt

Xe buýt
Bẩm cụ là nó bị trước khi thay lọc cơ ạ. E đang nghi van không tải chẳng biết phải không, ắc quy thì mới thay đc tuần, bướm thì E chùi suốt mà! Tối mai nhờ các cụ bắt mạch giúp E nhá! Mà địa chỉ tối mai chỗ nào cụ Duna nhỉ?

Bệnh này thay van ko tải ko giải quyết dc đâu ợ. Xe cụ Lộc cũng dính cái này :D Thay van ko tải rồi nhưng vẫn thế :)

duna3

Xe điện
Tối mai cứ đến cm cafe rồi đi nhậu nhá. Cháu sẽ thử làm thợ cho cụ vụ này ;)

Mazda còi

Xe tải
Trong box Mazda em có hỏi các Cụ về việc thay dầu ATF M-V cho Mazda 3 - 2010 của em nhưng thấy toàn sale vào khuyen nên hơi lo . Em cũng đã điện thoại để đặt Mazda ATF chỗ cụ Củ cải nhưng mà phải sau Tết hàng mới về :(

Các Cụ cho em hỏi xe em đi được 7 vạn rồi, chờ sau Tết thay dầu một thể hay nên thay luôn ? Thay dầu nào ? Vào VMC thay hay vào gara thay ? Dầu ATF Caltex Texamatic 1888 Dexron III có thay thế được ATF M-V không ?

Cảm ơn các Cụ !

wasabi

Xe tăng
Chuyện bình thường với thời tiết lạnh như thế này, hơn nữa nếu như cụ bật điều hòa ấm thì nướcllàm mát máy khi đó được tuần hoàn qua cả dàn nóng trong cabin để làm ấm, em nhớ đợt rét đầu năm 2008, trên đường về nhà music đại nhân, em đi đường 1, thời tiết lúc đó còn lạnh hơn như này, nhiệt độ chỉ khoảng 5 độ C, em bật điều hòa ấm, kim báo nhiệt độ máy nó còn chẳng thèm nhích, còn một xe khác cũng hôm đó đi Mẫu Sơn, Lạng Sơn, nhiệt độ báo trên bảng thông tin có 0 độ c, mà thực tế lúc đó là -5 độ C
Thầy 20ký hiểu sai chức năng của van hằng nhiệt rồi, van hăng nhiệt nằm giứa két nước và động cơ, động cơ nóng đến nhiệt độ làm việc thì nó mở cho nước trong đọng cơ lưu thông đến két nước làm mát. Ngược lại khi động cơ nguội nó đóng van, ko cho nước tuần hoàn để làm nóng động cơ, để đông cơ luôn ở nhiệt độ làm việc tối ưu. Có nghĩa là nó hoạt động theo nhiệt độ nước làm mát, nóng mở, lạnh đóng.
Nhiệt độ chuẩn là kim ở giữa ( 1/2 ) bất kể thời tiết nóng hay lạnh, giữa trưa hè nổ máy đứng một chỗ cũng 1/2, thời tiết lạnh đóng băng vẫn 1/2. Thế mới gọi là chuẩn, chứ ko phải lạnh thì xuống, nóng thì lên. Muốn biết cứ xem các xe khác xem trời lạnh kim đồng hồ nó có xuống không thì biết.

Dạ cảm ơn cụ, đúng là không có mệnh hệ gì các cụ ah, sáng nay e đi thay dầu tranh thủ ktra luôn thì van hằng nhiệt còn nguyên. Thợ phán là bình thường với thời tiết lạnh như thế này....mừng quá.
Van hằng nhiệt vẫn còn nguyên, tức là chưa bỏ van hằng nhiệt ra, nhưng van hằng nhiệt còn nguyên đó nó có hoạt động tốt hay không ???? đấy mới là vấn đề :))
nhà lexusbk nói vậy là nghĩ xe đã bỏ van hằng nhiệt, nhưng ở đây van hằng nhiệt vẫn còn, vậy thì phần lớn do van hằng nhiệt có vấn đề. bệnh ở van hằng nhiệt chủ yếu là do nước bẩn quá nên bị kẹt, hoặc lâu ngày nó hỏng, hoặc hoạt động chập chờn lúc đóng lúc mở. Khi van hỏng có 2 kiểu là luôn đóng >>> máy nóng, nhiệt độ tăng cao do nước ko được tuần hoàn làm mát. Tiếp đến là van luôn mở, nước luôn lưu thông với két nước nên khi chạy tốc độ cao hoặc trời lạnh thì kim đồng hồ chỉ dưới 1/2, động cơ ko làm việc ở nhiệt độ tối ưu.
Và cuối cùng ko phải do van hằng nhiệt thì hãy nghĩ đến cảm biến nước làm mát và đồng hồ nhiệt :)):)):))

wasabi

Xe tăng
bệnh nhà thầy bí hiểm quá, có khi làm cái lễ nhờ thầy cúng mới hết được :)) đứng một chỗ, bật AC đạp côn có chập chờn không ?? hay chỉ khi chạy mới bị.
báo cáo cả nhà công trình độ bi Q6 của sơn chống rỉ đã xong, tối nay ai rảnh qua cỏ may em khoe hàng nhé :-*

@ mazdacoi : bán 626 lấy M3 rồi hả anh, tốt nhất nên thay dầu đúng loại, căng lắm mới phải thay dexon III, xe 7v thì chạy ra tết thay cũng được đâu phải thay ngay. Còn thay ở đâu cũng được miễn làm đúng quy trình.

quandua

Xe buýt
bệnh nhà thầy bí hiểm quá, có khi làm cái lễ nhờ thầy cúng mới hết được :)) đứng một chỗ, bật AC đạp côn có chập chờn không ?? hay chỉ khi chạy mới bị.
báo cáo cả nhà công trình độ bi Q6 của sơn chống rỉ đã xong, tối nay ai rảnh qua cỏ may.
Cafe treo trên cột điện đây, có ai thấy Q6 đâu bảo hắn mang cái thang bế nhà cháu trên dây điện xuống với, trên cao lạnh quá,huhu!

zin 157

Xe tải
Có mấy ngày nhà cháu bựn mà các cụ chém nhau nhiệt tình thế nhỉ ???

shnahk

Xe tải
Tối mai cứ đến cm cafe rồi đi nhậu nhá. Cháu sẽ thử làm thợ cho cụ vụ này ;)
tối mai hả cụ dunna :) cụ ra Hà Lội chưa đấy
mà giời lạnh mấy bả ma sấu cua htx lại giở quẻ hay sao mà làm bà đòi tiền tết thế các cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

duna3

Xe điện
Tối mai ai tham gia nhậu ghi danh để đặt món nhá.

Mazda còi

Xe tải
@ mazdacoi : bán 626 lấy M3 rồi hả anh, tốt nhất nên thay dầu đúng loại, căng lắm mới phải thay dexon III, xe 7v thì chạy ra tết thay cũng được đâu phải thay ngay. Còn thay ở đâu cũng được miễn làm đúng quy trình.
Bẩm Cụ Wasabi nhà em bị thằng cháu gọi bằng cậu cướp 626 vì nó bẩu chỉ có ít xiền :P thế nên em lại phải cướp M3 của thằng cháu gọi bằng chú nhiều xiền =))

Ra Tết Cụ giúp em vụ thay dầu hộp số nhé ! Em cứ qua nhà Cụ ăn vạ thôi :)) tiện thể cụ kiếm giúp em nước làm mát luôn nhé !