[Funland] Họp PH sơ kết học kỳ 1 năm học 2022_2023

bearbie

Xe điện
Lớp con tui đầu năm đóng 700k, giờ còn dư 200k/đứa. Chị hội trưởng mém chút không chịu thu thêm. Bà con rộ lên bảo thu luôn cho rồi, chỉ mới miễn cưỡng thu thêm 200k/đứa. Năm nay khó khăn, các ph thống nhất hết hk1 không có liên hoan, quà tặng hs gì ráo. Bớt ba cái hình thức đó thấy nhẹ gánh hẳn.

Hung Phuc

Xe điện
Nếu cụ soi kỹ sẽ thấy quỹ lớp toàn rót về quỹ trường và các hoạt động của trường.
Cụ nói chính xác, rất nhiều khoản đóng góp vẽ ra để rót về nhà trường....Ở trên có nhiều cụ nói là thấy bình thường cho những khoản thu bất bình thường, thì có lẽ các nhà trường nên tổ chức thu riêng những khoản bất bình thường đó cho những ai thấy đó là bình thường thì sẽ hợp lý hơn...

chandai.toinack

Xe điện
Nay e cũng họp, lớp 8, mà gần như 1 tháng có 2 bữa liên hoan cho các chau, đầu năm đóng 200k quỹ, hnay đi học đóng 250k/ quỹ kì 2. Và tiền tự nguyện cho các hoàn cảnh khó trong trường lớp. Thường thì trong này cháu lớp 8, lớp 2 nhà e năm nào cũng mang cây lên đóng góp vào trong lớp cho có cây xanh.

tunglam2806

Xe tăng
Hồi lớp 1 em lên dự toán cho cả năm, có mẹ bảo 1tr/năm nhiều quá, 700k còn dư ;)) em đưa cho cầm chương, bảo bác lên dự toán đi rồi làm thử 1hk xem thế nào. Ngồi nhìn bảng dự toán xong kêu em bận công việc k tham gia dc =)) có những món mua cho bọn trẻ con e gọi điện shop báo chiết khấu 20%, tiện đường e đi qua chém gió với chủ shop lại chiết thêm cho 10% với lí do là mua cho học sinh, cùng món đấy mua kiểu bật máy tính lên add to cart nhiều khi toàn bị full giá
Lớp nào cũng có vài trường hợp vậy. Đa phần nói sau lưng thôi. Vì dám nói như lớp con cụ thì dc mời làm ngay. Khi đó lại rụt mịe đầu lại.

E mới nghỉ bph năm ngoái. Trc đi mua bán suốt. Thời gian, công sức, tiền xăng cafe... toàn tiền túi. Chưa kể nhà e làm bên gd. Dc chiết khấu % rất nhều. Hoa hoét các thứ luôn ủng hộ lớp. Nhưng tính ra so với các bác phu huynh khác chưa là j. Ai đời các con thích ăn pizza. Thế là có bác gọi đến cho cả lớp ăn. Rồi trà sữa hay bánh ngọt các thứ cũng vậy. Toàn tiền túi ạ các bác ấy ạ. máy tính máy chiếu hỏng, sim4g ... hô cái có bác mang đến luôn ... đi tham quan chơi đâu đó luôn có bác ủng hộ này kia. Nói chung phụ huynh lớp cu nhà e phải nói là tuyệt.

Suy cho cùng thì đều là phục vụ các con m. Các con dc hưởng chứ ai. Căn ke quá làm j cho mệt ngừoi

tunglam2806

Xe tăng
Cụ nói chính xác, rất nhiều khoản đóng góp vẽ ra để rót về nhà trường....Ở trên có nhiều cụ nói là thấy bình thường cho những khoản thu bất bình thường, thì có lẽ các nhà trường nên tổ chức thu riêng những khoản bất bình thường đó cho những ai thấy đó là bình thường thì sẽ hợp lý hơn...
Các khoản nộp về trường có quy định hướng dẫn rõ cụ ạ. Tất nhiên sau đó các quỹ của trường sử dụng thế nào thì còn tuỳ độ trong veo của trường. E nói đa phần chứ ko phải tất cả. Vì thực tế ko ít trường láo nháo trong các khoản thu về trường này.

xezace

Xe tăng
Báo cáo cccm chả là sáng nay em đi họp PH sơ kết HK 1 cho cậu cả lớp 9 nhà em, còn vợ em thì họp cho cậu út lớp 6 ở 1 trường công lập quận Long Biên. Kết quả việc họp PH về vấn đề học tập thì không rôm rả nhưng phần quỹ thu chi thì quá nhiều vấn đề. Rất nhiều PH bức xúc nhưng cũng đành ngậm bồ hòn làm ngọt do đó là Tình trạng chung của ngành giáo dục. Trường con các cụ thì sao cho em biết với ạ.
Thôi cụ, nói làm gì cho thêm buồn

Vậy thì cụ đừng đóng khoản đó, rồi kêu con tôi không đóng từ thiện vì chưa làm ra tiền. Không nhẽ BPH bắt được cụ đóng.
Ở đây đang nói về tính chính danh cụ ạ. Cụ nghĩ thế nào về việc người lớn yêu cầu( đề nghị) 1 đứa trẻ chưa đến tuổi lao động đóng góp tài chính? Ít nhất là về mặt nhân văn?

bearbie

Xe điện
Ở đây đang nói về tính chính danh cụ ạ. Cụ nghĩ thế nào về việc người lớn yêu cầu( đề nghị) 1 đứa trẻ chưa đến tuổi lao động đóng góp tài chính? Ít nhất là về mặt nhân văn?
Người ta kêu gọi PH hỗ trợ từ thiện chứ có ai đóng góp nhân danh con nít đâu bác? Nếu bảo nhân danh tụi nó thì làm gì thu được đồng nào, từ tiền 20/11 tới tiền điện chạy máy lạnh, v.v... Chả nhẽ nhà nước bắt con nít tự đi làm đóng tiền điện à?

wild nature

Xe điện
Quỹ lớp 30 triệu cho 1 học kỳ đó cụ.
30tr là bt mà. Thông thường các năm trc mỗi kỳ F1 nhà em cũng 2tr/kỳ. 40-60 hs thì cũng >80tr. Có chi phí Sinh nhật, liên hoan, khen thuwowngrmua quà các con dịp Noel, .. Nói chung 50% số đó chi cho các con rồi. Còn lại tặng thầy cô và BGH

VoCan

Xe điện
Thế thì em chả biết trường con cụ ntn, trường con em CN nhắn lên nhóm cho phụ huynh. Còn chỉ dặn học sinh về xin bố mẹ . Mà đến phụ huynh , CN cũng chỉ dám nói là thông báo đóng góp từ thiện , hoặc mong phụ huynh đóng góp chứ chưa thấy đưa ra yêu cầu hay đề nghị phụ huynh đóng góp bao giờ. Chứ đừng bảo là yêu cầu với mấy đứa trẻ

VoCan

Xe điện
Thì ít nhất cụ thử chỉ ra những khoản thu bất bình thường mà nhà trường có thể thu riêng trong tờ danh sách kia thử xem có hợp lý không

Laborghini

Xe tải
Chính danh cái gì!??
Tiền quỹ ở đây toàn là tiền của phụ huynh chứ có tiền nào là của học sinh đâu.
Anh phải hiểu cái bảng này là bảng minh bạch tài chính ( của cái quỹ phụ huynh) cuối kì .
Chứ tiền chi các món kia bao nhiêu , vào lúc nào là phụ huynh thông qua hết đấy( thời nay có nhóm Zalo, Face...) .
Quỹ này như tôi biết thông thường là phụ huynh cầm chứ giáo viên với nhà trường nó không cầm đâu.

Vinhhht12

Xe buýt
Báo cáo cccm chả là sáng nay em đi họp PH sơ kết HK 1 cho cậu cả lớp 9 nhà em, còn vợ em thì họp cho cậu út lớp 6 ở 1 trường công lập quận Long Biên. Kết quả việc họp PH về vấn đề học tập thì không rôm rả nhưng phần quỹ thu chi thì quá nhiều vấn đề. Rất nhiều PH bức xúc nhưng cũng đành ngậm bồ hòn làm ngọt do đó là Tình trạng chung của ngành giáo dục. Trường con các cụ thì sao cho em biết với ạ.
Thu chi thế này thì bình thường có gì mà bức xúc ?

tunggiang85

Đi bộ
Chả có gì bức xúc với 4-500k chi thêm để cho trường hoạt động cho con mình.

Nhiều người đi phó đà hoặc nhậu nhẹt với bạn bè 1000k ko tiếc mà lại đi tiếc tiền cho con mình 4-500k. Đừng có nói cái lý do phải mình bạch. Tôi nói thật trường lớp sẽ ko thể hoạt động tốt được với cái kinh phí cấp từ nhà nước. Nếu ko đóng vô thì trường sẽ hoạt động cầm chừng chứ sống sao nổi. Cũng có tiêu cực nhưng quy mô chẳng là gì

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thấy quá ít, em đi họp phụ huynh mọi người bảo em làm. Em bảo em bận ko làm được. Và nói luôn đề nghị nộp quỹ phụ huynh 5tr đứa.
Thế là các phụ huynh bảo bác bận ko làm đc thì thôi, em tính sơ các bác ban phụ huynh bỏ ko ít hơn 5tr. Còn mấy ông bà bỏ 2tr suốt ngày nghi nghi ngờ ngờ... rách việc

fanmu1234

Xe container
Cụ xem lại các khoản thu lớn toàn rót về nhà trường.
Trong danh mục có 4 khoản lớn rót về trường là :

tiền quỹ trường 42 hs x 70k/hs, tiền tri ân 20/10 = 2,7 triệu : 42 hs = 40k/hs, tiền quà cho thầy cô 20/11 = 5,7 triệu : 42 hs = 120k/hs, ủng hộ từ thiện 860k : 42 hs = 20k/hs.

Tóm lại 4 khoản rót về trường = 270k/hs , trong đó có 160k làm quà cho thầy cô.

Ý cụ đang phản đối 4 khoản này phải không?

BKG

Xe tăng
Đúng là công lập, quỹ thu có 1tr/ kỳ là tiết kiệm rồi. Nhà e năm nay học công cũng thấy nhàn nhã.

Hondacity2022

Đi bộ
Chả có gì bức xúc với 4-500k chi thêm để cho trường hoạt động cho con mình.

Nhiều người đi phó đà hoặc nhậu nhẹt với bạn bè 1000k ko tiếc mà lại đi tiếc tiền cho con mình 4-500k. Đừng có nói cái lý do phải mình bạch. Tôi nói thật trường lớp sẽ ko thể hoạt động tốt được với cái kinh phí cấp từ nhà nước. Nếu ko đóng vô thì trường sẽ hoạt động cầm chừng chứ sống sao nổi. Cũng có tiêu cực nhưng quy mô chẳng là gì
Các khoản thu mà chi cho hoạt động các con thì nói làm gì, nhưng thu chuyển về cho trường thì trừ các khoản quy định, còn lại em phản đối

White Dragon

Xe tăng
Với mức chi phí ở giữa đất thủ đô, BPH làm công khai, minh bạch, tiết kiệm như thế này mà còn kêu được thì em cũng chịu cụ chủ. Cụ chủ ứng cử làm Trưởng BPH xem thế nào?

kienvinh

Xe lăn
Trong danh mục có 4 khoản lớn rót về trường là :

tiền quỹ trường 42 hs x 70k/hs, tiền tri ân 20/10 = 2,7 triệu : 42 hs = 40k/hs, tiền quà cho thầy cô 20/11 = 5,7 triệu : 42 hs = 120k/hs, ủng hộ từ thiện 860k : 42 hs = 20k/hs.

Tóm lại 4 khoản rót về trường = 270k/hs , trong đó có 160k làm quà cho thầy cô.

Ý cụ đang phản đối 4 khoản này phải không?
Ổi dào cụ ei…

Con tôi học trường tư, không phải đóng quỹ trường này nhưng phải đóng quỹ xây dựng trường (hay cái mả mẹ gì đó 12 củ vào đầu năm), học bổng 100% vẫn phải đóng.

Chung quy ta tính tổng chi phí / lợi ích mà cân nhắc.