[Funland] Họp PH sơ kết học kỳ 1 năm học 2022_2023

jazzzzz

Xe lăn
Quỹ lớp thế bày mà vẫn còn kêu và đổi lỗi ngành GD thì cũng đến ạ. Thớt kia có cụ hỏi thế nào là PH củ chuối thì qua đây sẽ thấy.

dongnat123

Xe container
Ảnh chụp mờ quá. Lướt qua em thấy hình như có mấy mục chi sai quy định như: giấy vệ sinh, điện, trực nhật...Mà mấy món quỹ lớp này kỳ nào chẳng có thớt. Cccm lên otf chém gió được thì nên bớt chút thời gian tìm hiểu về quy định quỹ lớp (năm nay biến tướng đổi tên rồi) để khi họp ý kiến từ đầu năm luôn cho nhanh. Họp xong, chi hết cả rồi cũng khó. Còn chi không đúng chi quá tay...thì nên góp ý trước, nếu không thay đổi thì không đóng cũng chẳng làm gì được. Nhà em thích thì chơi rắn luôn:
Hai đứa nhà em cấp 1 đều đóng học phí 112k/tháng. Dĩ nhiên là trường công, không bán trú, học thêm hay ngoại khóa gì. Còn quỹ lớp thì đứa lớp 5 khoảng 2 triệu/năm là trung bình so với các lớp khác, thằng lớp 3 không đóng quỹ lớp vì ban phhs nhập nhèm trong chi tiêu và vừa đá bóng vừa thổi còi (người thu tiền cũng là người chi tiền), gấu em đã có ý kiến nhưng ban phhs không thay đổi mà còn thách thức nên không đóng quỹ lớp luôn
Thật ra ban phhs cũng khó vì đứng ở giữa, nhiều lúc bị nhà trường và gvcn giật dây. Hiệu trưởng hoặc trưởng ban phhs lớp nào có tâm thì còn được, gặp người tham là lục đục ngay.

zinhaicau

Xe điện
Phó TT vừa ký NQ ko tăng học phí năm nay mà giữ đúng bằng năm ngoái. Vậy các tỉnh thành đã tăng có hướng dẫn dừng lại mức tăng chưa các cụ ơi?

dongnat123

Xe container
Quỹ lớp thế bày mà vẫn còn kêu và đổi lỗi ngành GD thì cũng đến ạ. Thớt kia có cụ hỏi thế nào là PH củ chuối thì qua đây sẽ thấy.
1củ/1cháu/1học kỳ cũng không phải nhiều nhưng nhiều gia đình nghèo không có cũng là vấn đề đấy cụ. Và quan trọng nhất là chi đúng, hợp lý và tiết kiệm. Cá nhân em mấy cái hoa hoét nên giải tán

Tuấn Auto

Xe điện
em thấy bình thường mà cụ, tình hình chung rồi

VoCan

Xe điện
Ảnh chụp mờ quá. Lướt qua em thấy hình như có mấy mục chi sai quy định như: giấy vệ sinh, điện, trực nhật...Mà mấy món quỹ lớp này kỳ nào chẳng có thớt. Cccm lên otf chém gió được thì nên bớt chút thời gian tìm hiểu về quy định quỹ lớp (năm nay biến tướng đổi tên rồi) để khi họp ý kiến từ đầu năm luôn cho nhanh. Họp xong, chi hết cả rồi cũng khó. Còn chi không đúng chi quá tay...thì nên góp ý trước, nếu không thay đổi thì không đóng cũng chẳng làm gì được. Nhà em thích thì chơi rắn luôn:

Thật ra ban phhs cũng khó vì đứng ở giữa, nhiều lúc bị nhà trường và gvcn giật dây. Hiệu trưởng hoặc trưởng ban phhs lớp nào có tâm thì còn được, gặp người tham là lục đục ngay.
Lớp con em có đợt , BPH nhắn lên nhóm là tổng vệ sinh , lau chùi tất cả các thiết bị , hỏi ý kiến phụ huynh là phụ huynh cùng nhau làm hay thuê người . Và kết quả là 100% đồng ý thuê người . Vậy trực nhật không thuê thì đơn giản các phụ huynh cùng nhau làm . Cụ đồng ý không ?
Điện thì chạy điều hòa phục vụ các con, cụ không thích đóng thì các con khỏi dùng điều hòa. Cụ đồng ý không ?
Giấy vệ sinh , dụng cụ vệ sinh , không mua , cũng được . Nhưng lấy dụng cụ đâu vệ sinh lớp, mang từ nhà đi . Cụ có đồng ý không ?
Còn chính cụ đã nói :
"không đóng cũng chẳng làm gì được" thì cụ chèn câu cuối làm chi vậy?
Lớp con em nhờ có ban phụ huynh lên mấy cái việc lễ liếc, vệ sinh , trang trí , tổ chức cho hs ăn ,chơi em gần như phó mặc. Chả bao giờ phải suy nghĩ.

VoCan

Xe điện
1củ/1cháu/1học kỳ cũng không phải nhiều nhưng nhiều gia đình nghèo không có cũng là vấn đề đấy cụ. Và quan trọng nhất là chi đúng, hợp lý và tiết kiệm. Cá nhân em mấy cái hoa hoét nên giải tán
Ấy , cụ thấy vậy chứ em lại thấy không bỏ được. Bỏ rồi thì mấy dịp lễ phụ huynh lại phải lo tặng gì , giờ BPH lo hết rồi. Giải tán là giải tán sao

Tuấn Auto

Xe điện
Lớp con em có đợt , BPH nhắn lên nhóm là tổng vệ sinh , lau chùi tất cả các thiết bị , hỏi ý kiến phụ huynh là phụ huynh cùng nhau làm hay thuê người . Và kết quả là 100% đồng ý thuê người . Vậy trực nhật không thuê thì đơn giản các phụ huynh cùng nhau làm . Cụ đồng ý không ?
Điện thì chạy điều hòa phục vụ các con, cụ không thích đóng thì các con khỏi dùng điều hòa. Cụ đồng ý không ?
Giấy vệ sinh , dụng cụ vệ sinh , không mua , cũng được . Nhưng lấy dụng cụ đâu vệ sinh lớp, mang từ nhà đi . Cụ có đồng ý không ?
Còn chính cụ đã nói :
Lớp con em nhờ có ban phụ huynh lên mấy cái việc lễ liếc, vệ sinh , trang trí , tổ chức cho hs ăn ,chơi em gần như phó mặc. Chả bao giờ phải suy nghĩ.
cụ nói đúng đấy, em thấy ban phụ huynh quá vất vả, họ cũng đều có con đi học như con mình, mà họ phải dành thời gian để phục vụ lớp, hàng ngày phải đồng hành cũng cô giáo, trao đổi thông tin về tình hình của lớp, tình hình học tập của các con rồi trao đổi lại với phụ huynh. các ngày lễ tết họ phải lo

taton7983

Xe buýt
Có mấy đồng lẻ tương đương với 1,2 buổi nhậu mà không đóng được cho con thì thôi nghỉ làm bố.

phuongmit

Xe cút kít
Còn chính cụ đã nói :
Không đóng cũng chẳng làm gì được là lớp con nhà cụ đấy k đóng quỹ lớp, chả ai làm gì dc PH đó cụ :))

huyhung123

Xe điện
Ở đây đang nói về tính chính danh cụ ạ. Cụ nghĩ thế nào về việc người lớn yêu cầu( đề nghị) 1 đứa trẻ chưa đến tuổi lao động đóng góp tài chính? Ít nhất là về mặt nhân văn?
Quỹ PH chứ có phải quỹ lớp đâu, cụ hiểu kiểu gì vậy?

NguyenXuanBach

Xe hơi
Báo cáo cccm chả là sáng nay em đi họp PH sơ kết HK 1 cho cậu cả lớp 9 nhà em, còn vợ em thì họp cho cậu út lớp 6 ở 1 trường công lập quận Long Biên. Kết quả việc họp PH về vấn đề học tập thì không rôm rả nhưng phần quỹ thu chi thì quá nhiều vấn đề. Rất nhiều PH bức xúc nhưng cũng đành ngậm bồ hòn làm ngọt do đó là Tình trạng chung của ngành giáo dục. Trường con các cụ thì sao cho em biết với ạ.
Cụ tưởng tượng,mỗi kỳ quà câc cô giáo, mỗi cô 500k. Cấp 2 có khoảng 7-8 gv, + ủng hộ nhà trường làm các chuong trình vui chơi cho các con, ăn uống tưng bừng mỗi dịp trung thu, noel, 20.11, tết, tổng kết học kỳ....
Thì thấy số tiền đó ko cao, BPH họ cũng phải chắt chiu chán đó cụ, chả ai làm BPH tư lợi gì đâu, kêu gọi mỏi mồm mới có người làm đấy.
BPH phục vụ không công đủ thứ hoạt động, các cụ cứ làm như mặc nhiên mà các hoạt động lớp con mình đầy đủ trơn tru vậy.
Như cụ nào nói, ko bằng bữa nhậu mà còn lèm bèm thì...thôi khỏi làm bố.
Còn gia đình nào khó khăn cứ báo BPH sẽ hỗ trợ ko thu là bình thường. Tôi chưa thấy BPH nào có người nào có ý này nọ, toàn là dốc hết nhiệt tình ra làm ko suy tính gì, chỉ tính làm sao để hs được vui vẻ thoải mái nhất. BPH nhiều lúc tự bỏ tiền hỗ trợ luôn có ai biết đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Anhdex

Xe tăng
Tiền quĩ các phụ huynh đóng được bao nhiêu mà kêu ban PH tư lợi .Người trong ban PH cũng ko quen biết gì vì các con học chung nên mới có ban bệ đấy .Nhờ có ban PH mà các cụ mợ đỡ được ối việc ko tên chưa kể sự thật làm ban PH vừa bực vừa mất tiền mất thời gian .

Camontinhyeu

Xe điện
Có giấy ghi chi tiết các khoản thu như thế này là đàng hoàng chán rồi. Em đi họp lớp cho con em năm nay cũng 11 năm đều chỉ đọc trên lớp các khoản thu, chi, ai có thắc mắc mới bảo gửi sau. Một phụ huynh trong Ban đứng lên cổ vũ đồng ý thế là xong. Nói chung quỹ lớp mỗi kỳ tầm 1 tr nên cũng chỉ thấy gợn, họp xong thì cũng thôi , đa số phụ huynh ko nằm trong ban họp xong ko còn để ý đến cái quỹ đó nữa.

motthoidongbim

Xe điện
F1 họp phhs xong chưa chốt nộp bao xèng. Cô thì tự hào lớp đạt thành tích mua khoai ủng hộ nhiều nhất trường. Cô bảo do ko để ý bme đk nên nhiều bạn thành dk 2 lần 5 thì thành cmn 10kg, f1 nhà e đk 2 lại thành 3, f1 bảo : cô bảo hết loại 2 còn 3 thôi. Vài kg khoai đáng bnhieu đâu nhưng chán cái thành tích. Hôm trước lấy khoai, có cháu vác 10kg về, nghĩ ló chán.
Vk vs 1 hx có con cùng lớp thắc mắc : sao f1 nhà lại dc H môn thể dục??? 🤣🤣🤣. E bảo : f1 ko tham gia học thêm môn thể thao nào sau khi tan học, ko học thêm hđ trải ngiệm ... thì lấy đâu ra thành tích tốt. Kp e bênh f1 đâu. E nói khi không có f1 và e tự biết thể chất con e ntn.

motthoidongbim

Xe điện
Tiền quĩ các phụ huynh đóng được bao nhiêu mà kêu ban PH tư lợi .Người trong ban PH cũng ko quen biết gì vì các con học chung nên mới có ban bệ đấy .Nhờ có ban PH mà các cụ mợ đỡ được ối việc ko tên chưa kể sự thật làm ban PH vừa bực vừa mất tiền mất thời gian .
Bảo BPH tư lợi chắc cụ đấy chưa có f1 rồi. Đóng để chi phí cho các con trong năm học thôi. Nhưng là cánh tay nối dài của trường + gvcn thì có. Vd : trường hay cô cn muốn cmhs đóng gì sẽ thông qua bph để khi họp cô vs bph sẽ dẫn dắt. 😁😄😄

meodenminh

Xe điện
Có giấy ghi chi tiết các khoản thu như thế này là đàng hoàng chán rồi. Em đi họp lớp cho con em năm nay cũng 11 năm đều chỉ đọc trên lớp các khoản thu, chi, ai có thắc mắc mới bảo gửi sau. Một phụ huynh trong Ban đứng lên cổ vũ đồng ý thế là xong. Nói chung quỹ lớp mỗi kỳ tầm 1 tr nên cũng chỉ thấy gợn, họp xong thì cũng thôi , đa số phụ huynh ko nằm trong ban họp xong ko còn để ý đến cái quỹ đó nữa.
Mập mờ thế mà cụ cũng chịu được. Với em đóng cũng đc nhưng phải rõ ràng, kể cả tặng cô 10 triệu nhân dịp này nọ

HangB2

Xe điện
Đọc bản liệt kê chi phí em thấy bình thường. Cụ chủ thấy không bình thường chỗ nào vậy?