[Funland] Hợp chủng quốc Hoa Kỳ lại chìm trong bạo loạn.

Mr. Pomelo

Xe tải
Trình cụ so sánh thế này thì chết thật, cụ ạ.
Khác gì bôi đen thêm cảnh Mỹ.
Giữa một bên là 1 kẻ giết người có súng, đã bắn chết 4 người, bị thương nặng 1 người. Cầm vũ khí quân dụng và lẩn trốn nhiều ngày.
Một bên là những người dân với sự đe dọa rất ít tới an toàn tính mạng của cảnh sát. Hoặc như bạn Floyd của em thì tay không tấc sắt, với nghĩa đen của ngôn ngữ.
Nói thẳng ra, nếu Tuấn khỉ ra đầu hàng thì cũng chẳng bắn chết làm gì. Ra tòa xử cho nó chuẩn chỉ, có cơ hội nhận sự khoan hồng của pháp luật.
Còn bạn Floyd ứ có cơ hội thở nữa cơ.
Cụ so sánh thế này khiến em thật sự ngạc nhiên.
Em đưa ví dụ đó để minh họa về việc bắn chết tội phạm trước khi xét xử. Trong bài báo cũng chỉ viết là nghi can.
Mỹ cho phép sở hữu súng. Người dân cũng có súng. Tội phạm cũng có súng. Em không hiểu Cụ viết "đe dọa rất ít" là như thế nào nếu tội phạm có súng (hoặc bị cho là có súng) và không tuân theo hiệu lệnh của cảnh sát.
"Nói thẳng ra, nếu Tuấn khỉ ra đầu hàng thì cũng chẳng bắn chết làm gì." Đúng rồi Cụ. Nếu tội phạm hợp tác với cảnh sát trong việc bắt giữ thì em nghĩ cũng ít vụ cánh sát sử dụng Deadly Force. Mỹ hay VN cũng vậy thôi.

bimbim7575

Xe buýt
Chuyện biểu tình nó dính dáng đến nhiều chuyện khác. Em không bàn.
Cụ nói: "Theo luật pháp Mỹ, bất kỳ một người nào chưa xét xử thì đều chưa bị coi là có tội." Cái này có lý với điều kiện người đó hợp tác và hầu tòa. Trường hợp người bị nghi là có tội có (hay bị cho là có) hành động chống trả gây nguy hiểm đến tính mạng cảnh sát thì cảnh sát có quyền tự vệ-sử dụng Deadly Force. Nếu cảnh sát phán đoán sai thì hầu tòa.
Tự vệ khác bắn chết nhé cụ. Cụ đang đánh đồng việc bắn chết người với việc tự vệ.

Rõ ràng là cs Mỹ đã lạm dụng quá mức chứ tự vệ để giết người. Đè cổ người ta 9 phút , người ta nhiều lần kêu "I can't breath" mà vẫn đè cổ người ta đến chết thì ko thể nói là tự vệ được rồi

Chỉnh sửa cuối:

Buster

Xe hơi
Cụ Mr. Pomelo cuống rồi,

ở trên vừa chê "đem luật VN để lên án cảnh sát Mỹ"

Em nghĩ hình như các Cụ đang đem luật VN để lên án cảnh sát Mỹ.
Theo em biết thì cảnh sát Mỹ được quyền dùng Deadly Force trong các trường hợp sau:
-Tự vệ.
- Ngăn tội phạm nguy hiểm đào thoát.
....
Ở dưới đã đem ngay trường hợp VN để bênh vực cs Mỹ

Một ví dụ về trường hợp tiêu diệt tội phạm có hành vi chống trả:

Mr. Pomelo

Xe tải
Cụ Mr. Pomelo cuống rồi,

ở trên vừa chê "đem luật VN để lên án cảnh sát Mỹ"

Ở dưới đã đem ngay trường hợp VN để bênh vực cs Mỹ
Cụ phải theo dõi từ đầu. Em đang trả lời Cụ bimbim7575 về việc cảnh sát có quyền bắn nghi phạm chống trả việc bắt giữ. Cụ trich ngang không để vào văn cảnh là chơi không đẹp.
Em đưa ví dụ để bổ sung cho ý cảnh sát hay người bảo vệ pháp luật có quyền bắn nghi phạm nguy hiểm. Ví dụ ở Mỹ thì đầy Cụ cứ lên Youtube. Em đưa VN cho dễ thấy là ngay ở VN cũng có trường hợp đó.

Mr. Pomelo

Xe tải
Tự vệ khác bắn chết nhé cụ. Cụ đang đánh đồng việc bắn chết người với việc tự vệ.

Rõ ràng là cs Mỹ đã lạm dụng quá mức chứ tự vệ để giết người. Đè cổ người ta 9 phút , người ta nhiều lần kêu "I can't breath" mà vẫn đè cổ người ta đến chết thì ko thể nói là tự vệ được rồi
Trường hợp Floyd thì cảnh sát sai lè rồi, và đang hầu tòa.
Bên này súng ống đầy. Mà cảnh sát cũng chỉ là một nghề, không phải phục vụ lý tưởng gì cả. Nên nhiều khi cảnh sát cũng sợ chết thấy mồ. Em nghĩ khi cảnh sát đã nổ súng thì phải vô hiệu hóa đối tượng cành nhanh càng tốt. Nên thường là bắn chết. Haiz.

bimbim7575

Xe buýt
Bên này súng ống đầy. Mà cảnh sát cũng chỉ là một nghề, không phải phục vụ lý tưởng gì cả. Nên nhiều khi cảnh sát cũng sợ chết thấy mồ. Em nghĩ khi cảnh sát đã nổ súng thì phải vô hiệu hóa đối tượng cành nhanh càng tốt. Nên thường là bắn chết. Haiz.
Vậy 1000 người đấy là chết oan nhé

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Mọi chuyện rồi sẽ qua, dân quân 1 nhà; mẽo vẫn mãi hùng cường hehe

seattle toang- cách mạng đã thành công bước đầu- thị trưởng đã ra lệnh cho cảnh sát rút lui bỏ đồn trong 1 khu vực 6 blocks đường downtown seattle. - chánh quyền nhơn dơn đang thành lập trong khu vực đang được coi là tự trị ngay giữa lòng nước mỹ hôm nay- dm có thiên an môn phiên bản seattle hay không? chờ xem! liu ý antifa đã nâng cấp và có vũ trang

A98

Xe container
Cụ phải theo dõi từ đầu. Em đang trả lời Cụ bimbim7575 về việc cảnh sát có quyền bắn nghi phạm chống trả việc bắt giữ. Cụ trich ngang không để vào văn cảnh là chơi không đẹp.
Em đưa ví dụ để bổ sung cho ý cảnh sát hay người bảo vệ pháp luật có quyền bắn nghi phạm nguy hiểm. Ví dụ ở Mỹ thì đầy Cụ cứ lên Youtube. Em đưa VN cho dễ thấy là ngay ở VN cũng có trường hợp đó.
Em không biết bên cụ thế nào, nhưng ở VN, cảnh sát cũng chỉ được dùng vũ lực tương đương thôi. Nếu đương sự có vũ khí nguy hiểm, cảnh sát có thể bắn khi đương sự đe doạ tính mạng người khác. Còn nếu tay không thì cảnh sát không được bắn đâu!

hp78

Xe điện
Em đọc trên mạng thấy bảo cảnh sát bên Mỹ tuyển dụng như lao động phổ thông, không phải thi cử gì phải không ạ?

Buster

Xe hơi
Quan điểm của cụ là cái để thể hiện sự hiểu biết và giá trị của bản thân. Mọi người trao đổi trong 1 thread đã là ngữ cảnh chung rồi. Cho nên việc cụ thay đổi quan điểm liên tục chứng tỏ cụ bị lẫn lộn các khái niệm và giá trị.

Hoặc có thể nói xa hơn là bản thân cái quan điểm của cụ nó bị hổng, bị sai cho nên các lập luận cái sau nó mâu thuẫn với cái trước

Buster

Xe hơi

Buster

Xe hơi
Em không biết bên cụ thế nào, nhưng ở VN, cảnh sát cũng chỉ được dùng vũ lực tương đương thôi. Nếu đương sự có vũ khí nguy hiểm, cảnh sát có thể bắn khi đương sự đe doạ tính mạng người khác. Còn nếu tay không thì cảnh sát không được bắn đâu!
cs VN còn phải bắn chỉ thiên chán mới được bắn thẳng, mà đạn vẫn chỉ là đạn cao su thôi.

Nhớ hình ảnh của anh CSGT chỉ có cái dùi cui khi đối mặt với thằng giết cô gái. Cuối cùng anh ý bị dân mạng chửi sấp mặt phải viết kiểm điểm. Nếu họ có súng và được bắn như cs Mỹ thì có lẽ cô gái đã sống

aliabu2

Xe buýt
seattle toang- cách mạng đã thành công bước đầu- thị trưởng đã ra lệnh cho cảnh sát rút lui bỏ đồn trong 1 khu vực 6 blocks đường downtown seattle. - chánh quyền nhơn dơn đang thành lập trong khu vực đang được coi là tự trị ngay giữa lòng nước mỹ hôm nay- dm có thiên an môn phiên bản seattle hay không? chờ xem! liu ý antifa đã nâng cấp và có vũ trang

Có tí giống =))

Mr. Pomelo

Xe tải
Quan điểm của cụ là cái để thể hiện sự hiểu biết và giá trị của bản thân. Mọi người trao đổi trong 1 thread đã là ngữ cảnh chung rồi. Cho nên việc cụ thay đổi quan điểm liên tục chứng tỏ cụ bị lẫn lộn các khái niệm và giá trị.

Hoặc có thể nói xa hơn là bản thân cái quan điểm của cụ nó bị hổng, bị sai cho nên các lập luận cái sau nó mâu thuẫn với cái trước
Em chẳng thay đổi quan điểm gì cả. Nếu Cụ không thích ví dụ đó thì em đưa ví dụ ở Mỹ cũng được. Chỉ mất công em tìm lại link trên youtube chút thôi.
Để em làm rõ ý em vậy: Ví dụ Tuấn Khỉ để thấy rằng ngay ở VN, nhà nước trọng chính sách khoan hồng tội phạm nhưng những trường hợp tội phạm chống trả nguy hiểm thì cảnh sát vẫn được quyền hạ sát. Nói chi ở Mỹ cảnh sát được cho quyền tự vệ. và tỉ lệ tội phạm sử dụng súng là rất cao (cái này em đoán Cụ đừng hỏi link)

Mr. Pomelo

Xe tải
Em cũng chẳng ủng hộ cánh sát Mỹ bắn người tay không Cụ ạ. Khổ cái ở Mỹ ai cũng có thể sở hữu súng, nên cảnh sát thường phán đoán theo hướng nghi phạm có súng. (cái này là em đoán :D).

Mr. Pomelo

Xe tải
Vậy 1000 người đấy là chết oan nhé
Cái này là Cụ kết luận, không phải em.
Em đọc trên mạng thấy bảo cảnh sát bên Mỹ tuyển dụng như lao động phổ thông, không phải thi cử gì phải không ạ?
Em nghĩ yêu cầu mỗi nơi (thành phố, tiểu bang) có thể khác nhau.
Thành phố gần chỗ em thì tuyển như vầy:
Before applying for a job with the Eugene Police Department, you must ensure you meet all minimum employment requirements. Candidates for Eugene police jobs must:

Be at least 21 years old
Be a United States citizen
Possess a valid driver’s license
Possess a high school diploma or the equivalent
Have completed at least two years of college coursework in social science, criminal justice, or a related field
Have at least one year of experience working in at least one of the following situations: working with the public; handling stressful situations; working in criminal justice; working in social sciences; or working with special needs groups or working with multi-cultural groups.
Thấy cũng đòi hỏi ít nhất tôt nghiệp bằng 2 năm. 1 năm kinh nghiệm hoạt động xã hội. Đủ điều kiện thì nộp đơn. Kiểm tra thể lực. Tham gia khóa học khoảng 30 tuần.
Cảnh sát tiểu bang Em chia ra 3 cấp:
- Cảnh sát thành phố ( Police Officer)
- Cảnh sát hạt/quận ( Deputy Sheriff)
-Cảnh sát tiểu bang (State Trooper).
Mỗi cấp thì yêu cầu khác nhau.

Reinhard

Xe buýt
liu ý antifa đã nâng cấp và có vũ trang
Làm gì có antifa ở đây mà antifa hả cụ. Kêu toàn là Antifa chỉ là cách đổ tội cho cánh trái của Trump và các bạn cánh phải, chứ kết quả của cả cảnh sát lẫn FBI đến giờ đều kết luận không thấy có dấu hiệu của phong trào Antifa dính líu đến kích động và đập phá (ngược lại thì đúng hơn, vì một số bạn bị tóm đã được xác định thuộc các nhóm người theo chủ nghĩa da trắng thượng đẳng, thậm chí một số bạn còn giả làm thành viên antifa với mục đích ai cũng biết là gì) :P

Antifa (thực ra là phong trào chứ không phải tổ chức, viết tắt của anti-fascist / chống phát xít) bây giờ được / bị Trump và cánh phải dựng lên như con ngáo ộp để dụ dân conservative. Như ông cụ 75 tuổi hôm trước bị xô ngã là người theo đạo và tham dự nhiều hoạt động từ thiện cũng bị Trump và Fox News, bắt chước đài OANN (có chỗ dựa là Nga...), phao tin thuyết âm mưu là dàn cảnh giả vờ ngã và dùng scanner phá sóng các thiết bị của cảnh sát. Tin lời các bạn cánh phải thì bán nhà đi mất :D