[Funland] Hợp chủng quốc Hoa Kỳ lại chìm trong bạo loạn.

DOANH1804

Xe hơi
Thấy trên voz, gửi các cụ xem việc media tìm mọi cách định hướng về định kiến đảng mà chúng ta được xem trên tivi.

dz0r0

Xe điện
Em thấy cụ làm sao ý, hậm hực cá nhân thế nào ý.

Trump được bầu cử theo 1 cơ chế được nhiều người coi là dân chủ nhất quả đất đấy
Bầu cử theo kiểu phổ thông đầu phiếu thì bang đông dân có lợi hơn bang ít dân. Các tổng thống sẽ luôn quan tâm đến bang đông dân, khi đó trò chơi quyền lực sẽ khác ;))

Bích_Liễu 84

Xe hơi
Bầu cử theo kiểu phổ thông đầu phiếu thì bang đông dân có lợi hơn bang ít dân. Các tổng thống sẽ luôn quan tâm đến bang đông dân, khi đó trò chơi quyền lực sẽ khác ;))
Em hiểu mà, nhưng ở đây ghét mấy cụ cứ lải nhải dân chủ thế này dân chủ thế kia rồi lên giọng dạy đời VN kém thế này VN kém thế kia.

Em thấy VN mình thế là tốt nhất rồi, dân chủ nhất rồi. Dân chủ nữa thì sẽ ko phải là dân chủ mà là loạn. Mỹ chính là điển hình của dân chủ quá thành loạn

ThuyDuong2882

Xe hơi
Nước Mỹ loạn quá, sợ là anh Trump sẽ là tổng thống đầu tiên trong 30 năm gần đây chỉ làm 1 nhiệm kỳ

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Nước Mỹ loạn quá, sợ là anh Trump sẽ là tổng thống đầu tiên trong 30 năm gần đây chỉ làm 1 nhiệm kỳ
Với ứng cử viên Dân chủ là Biden thì em chắc chắn Trump sẽ đắc cử lần 2

Biden trông chán chết đi được . Nhìn chả ra hồn tổng thống gì cả. Là ứng cử viên trông tệ hại nhất trong 30 năm qua của Mỹ. Dân chủ hết người hay sao mà phải để Biden ứng cử?

Cartoner

Xe điện

Biden trông chán chết đi được . Nhìn chả ra hồn tổng thống gì cả. Là ứng cử viên trông tệ hại nhất trong 30 năm qua của Mỹ. Dân chủ hết người hay sao mà phải để Biden ứng cử?
Cụ phải hỏi là: Nước Mỹ 330 triệu dân mà tại sao lại để 2 ông già như Trump với Sleepy Biden tranh cử làm tổng thống?

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải hỏi là: Nước Mỹ 330 triệu dân mà tại sao lại để 2 ông già như Trump với Sleepy Biden tranh cử làm tổng thống?
Cá nhân em thấy Trump tuy già nhưng vẫn rất phong độ ạ. Nhìn đầy sinh lực, hơn đứt Biden trông lom dom dúm dó

Jamebonds

Xe container
Nếu Mỹ và Trung Quốc cùng vỡ tung thành nhiều nước nhỏ thì sao các cụ nhỉ, không còn những nước lớn làm trùm một phương nữa, Mỹ không còn các nước Trung Đông bớt loạn, Trung Quốc không còn các nước xung quanh đỡ mệt, chả phải quá hay à
Thì quay ra thằng lớn khác chứ làm sao, quần hùng lúc nào chả có thằng xưng bá

Jamebonds

Xe container

Lại còn sợ covid và tranh luận nữa, trốn tịt trong nhà

hp78

Xe điện
Lại còn sợ covid và tranh luận nữa, trốn tịt trong nhà
Em đọc trên Foxnew chỗ còm men, dân mỹ nó bảo là nếu chọn kinh tế thì anh Trump còn chọn sức khỏe thì chọn anh Sleepy Joe. Ngoài ra, Mỹ nó chết 130K người vì Covid mà chưa thấy có vụ biểu tình nào, trong khi bắt ở nhà thì dân nó lại biểu tình, có lẽ định mệnh chọn anh Trump làm tiếp:))

ThuyDuong2882

Xe hơi

chưa đến 30 thì chưa phải tết cụ nhé :D

dz0r0

Xe điện
Em hiểu mà, nhưng ở đây ghét mấy cụ cứ lải nhải dân chủ thế này dân chủ thế kia rồi lên giọng dạy đời VN kém thế này VN kém thế kia.

Em thấy VN mình thế là tốt nhất rồi, dân chủ nhất rồi. Dân chủ nữa thì sẽ ko phải là dân chủ mà là loạn. Mỹ chính là điển hình của dân chủ quá thành loạn
Việt Nam dân đông, dân biết chữ nhiều nhưng dân trí vẫn thấp. Dân chủ nữa thì là dân chủ quá trớn, có mà loạn cụ nhề.

Jamebonds

Xe container

Lời nói của 1 ng chưa từng sống trong môi trường dân chủ

Bích_Liễu 84

Xe hơi
Việt Nam dân đông, dân biết chữ nhiều nhưng dân trí vẫn thấp. Dân chủ nữa thì là dân chủ quá trớn, có mà loạn cụ nhề.
thực ra thì bây giờ định nghĩa thế nào là dân chủ thì những kẻ vỗ ngực tự xưng là dân chủ cũng chẳng biết. Bọn nó cứ auto tây là dân chủ VN là độc tài, lải nhải như những con vẹt

bimbim7575

Xe buýt
Nếu cụ nói vậy thì cụ lại hơi nhầm ạ. Ở Mỹ ngoài đảng Dân Chủ ra thì không còn đảng cánh tả lớn nào khác - vì vậy nên em nói cảnh tả thì hoàn toàn có thể hiểu là đảng Dân Chủ (và cũng chẳng có đảng nào bị hiểu oan), chẳng có gì lập lờ ở đây cả. Thêm nữa, như em đã nói, cánh tả không chỉ gồm đảng Dân Chủ. Em sử dụng từ "cánh tả" thay vì "đảng Dân Chủ" vì những người ủng hộ biểu tình gồm cả người thuộc đảng Dân Chủ và những người KHÔNG thuộc đảng Dân Chủ, nhưng nghiêng theo chiều hướng cánh tả. Không phải ai nghiêng theo cánh tả tại Mỹ cũng thuộc đảng Dân Chủ, cụ ạ.

Em vd như sếp của Twitter (Jack Dorsey) chẳng hạn. Bạn ấy đã công khai nói rằng bạn ấy thuộc cánh tả (leftist), nhưng bạn ấy lại không phải thành viên của đảng Dân Chủ. Tương tự, hay như Bill Gates - bạn Gates rất nghiêng về cánh tả, và đã từng donate tiền cho ứng viên đảng Dân Chủ, nhưng bạn ấy chưa bao giờ ra nhập Đảng nào, khi bỏ phiếu vẫn tính là Independent và làm việc vui vẻ với cả hai đảng Dân Chủ và Cộng Hòa. Những cụ nào làm về ngành khoa học kĩ thuật (IT như em chẳng hạn) mà có người quen bên Mỹ chắc cũng biết - khá nhiều người làm nghiên cứu, khoa học tư duy là cánh tả, nhưng bản thân không là thành viên của đảng Dân Chủ. Nếu cụ nói đảng Dân Chủ thì bỏ sót họ rồi (và chuyển ý nghĩa vụ này từ bức xúc của quần chúng trên thế giới và hai cánh tả hữu oánh nhau thành chiêu trò chính trị đánh nhau giữa hai đảng nhất định tại Mỹ như suy nghĩ của các bạn đảng CH...).

Vì vậy nên em mới dùng từ "cánh tả", vì nếu nói "đảng Dân Chủ" sẽ khiến người khác nghĩ rằng chỉ có đảng Dân Chủ và không ai khác ủng hộ biểu tình và làm vụ này rùm beng, điều đó không đúng. Chẳng lẽ cụ thật sự nghĩ rằng vụ này một mình đảng Dân Chủ làm rùm beng lên? Cụ xem, đâu phải chỉ các kênh truyền thông cánh tả mới "tuyên truyền" và ủng hộ phe biểu tình vụ này? Như hai tờ lớn TheHill ForeignPolicy là trung lập, thậm chí hơi nghiêng về cánh hữu, vẫn đăng bài và ủng hộ đội biểu tình, đâu phải chỉ là sản phẩm của truyền thông đảng Dân Chủ.
Cụ vẫn lằng nhằng câu chuyện giữa bài em nói và phân biệt tả hữa nhỉ. Em ko nói đảng Dân chủ được xếp vào tả hay hữa.

Em nói vụ này là đảng Dân chủ Mỹ làm để mị dân thôi

Hoang Giang91

Xe tăng
thực ra thì bây giờ định nghĩa thế nào là dân chủ thì những kẻ vỗ ngực tự xưng là dân chủ cũng chẳng biết. Bọn nó cứ auto tây là dân chủ VN là độc tài, lải nhải như những con vẹt
Nói như người dân tộc tiểu số thời bao cấp xuống HN thấy ng ta xết hàng mua bánh xà phòng thì cũng xếp hàng vào mua, sau khi ăn sùi bọt. Bỗng có ng nhìn thấy hỏi " ăn có ngon không". Trả lời " Ăn chả ngon đâu, mất tiền thì phải ăn thôi" hì

Chỉnh sửa cuối:

Hn07

Xe tăng
Đến cả lũ giãy chết giờ còn gọi VN mình là "tư bản đỏ" chứ không phải là +sản như trước nữa ạ