[Funland] Hợp chủng quốc Hoa Kỳ lại chìm trong bạo loạn.

Reinhard

Xe buýt
Cụ cũng lươn lẹo hỉ (?)

TT mẽo, TT Sin đều là do dân bầu lên. Tuy mỗi nước có cách thức bầu TT khác nhau
Nói anh Chum là do dân mẽo bầu lên có gì sai hả cụ?

Cụ biết chơi bóng bàn không cụ? có "tiểu nhân" quá không khi đã biết luật chơi là như thế mà đụng chuyện thì lại lôi cái số "phổ thông đầu phiếu toàn quốc" ra để "biện hộ" cho sự "thua cuộc"
Em chẳng lươn lẹo gì cả, và cũng có biện hộ gì đâu hả cụ? Em nói rất rõ ràng ngay trong bài của em là luật của Mẽo là vậy, em có than phiền gì đâu? Nhưng cụ kia thắc mắc tại sao dân Mẽo bầu Trump - tức là theo ý của cụ ấy là Trump có sự ủng hộ của nhiều người dân hơn - nên em mới clarify là Trump không được ủng hộ nhiều hơn. Trump là do hệ thống Electoral College bầu lên, chứ về ủng hộ của người dân thì Trump không được ủng hộ nhiều bằng đối thủ - em nói vậy có sai gì không hả cụ?

Em không rõ tại sao, nhưng cụ có vẻ hơi nhạy cảm. Trong khi em chỉ nói sự thực để giải thích cho cụ kia (vì cụ ấy có vẻ không hiểu cách bầu cử của Mỹ) thì cụ lại suy diễn rằng em biện hộ và lươn lẹo :| Cụ nghĩ thử xem, nếu em muốn lươn lẹo thì em việc gì phải nhắc đến ngay trong bài em là "luật của Mỹ không dựa vào tổng số phiếu bầu của dân" để người khác biết rằng Trump thắng đúng luật hả cụ - lờ đi có phải hay hơn không? Em giải thích về mặt lý thuyết mà cụ gán âm mưu cho em như vậy thì em cũng chịu.

Chỉnh sửa cuối:

TU160M2

Xe tăng
Nhiều tội thế này sao dân nó vẫn bầu lên làm tổng thống cụ nhỉ, chẳng lẽ dân nó không đọc báo ?
Đại cử tri bầu cụ ơi, chứ tính theo đầu người thì 4 năm trước bác Trung không ăn được mợ Hin đâu ạ.

TU160M2

Xe tăng
Nếu Mỹ và Trung Quốc cùng vỡ tung thành nhiều nước nhỏ thì sao các cụ nhỉ, không còn những nước lớn làm trùm một phương nữa, Mỹ không còn các nước Trung Đông bớt loạn, Trung Quốc không còn các nước xung quanh đỡ mệt, chả phải quá hay à

Reinhard

Xe buýt
Nếu Mỹ và Trung Quốc cùng vỡ tung thành nhiều nước nhỏ thì sao các cụ nhỉ, không còn những nước lớn làm trùm một phương nữa, Mỹ không còn các nước Trung Đông bớt loạn, Trung Quốc không còn các nước xung quanh đỡ mệt, chả phải quá hay à
Mỹ và TQ mà không còn thì em khóc đầu tiên :P Nền kinh tế Sing phụ thuộc nhiều vào hai thằng này, hai bạn gườm gườm nhau thì còn tạm được chứ một trong hai (chứ đừng nói cả hai) mà nghẻo thì chắc kinh tế Sing cũng ra đi, và kết quả là em và vợ con chắc không được yên ổn như giờ (nếu không khổ) :(

Nói đùa vậy chứ, em nghĩ nền kinh tế thế giới hiện giờ phụ thuộc vào hai bạn Mỹ Trung rất nhiều, các bạn mà vỡ tung thì trạng chết chúa cũng băng hà, thế giới cũng ăn cám luôn. Chưa kể về chính trị thì không còn Mỹ chắc Nga và khối EU sẽ lên ngôi, lợi hại ra sao thì chắc để các cụ chuyên về chính trị thế giới bàn (em thì hơi lo với anh Tin hói) :P Ghét CP Tàu thì ghét, chứ như các bạn EU nói hôm trước đấy, "mối quan hệ với TQ đơn giản là rất quan trọng", khi chưa có người thay thế thì các bạn vỡ là thế giới vỡ theo.

german army

Xe máy
Đây là góc nhìn của một người Việt ở Mỹ. Một Youtuber rất đáng tin tưởng. Hầu các cụ.

Buster

Xe hơi
Giỏi và dũng cảm. Nhưng Quá nguy hiểm cho anh em.
Đang truy đuổi thì đâu nổ súng được vì đạn lạc vào người đi đường. Mà truy đuổi tốc độ cao kiểu này khó nói trước lắm. Cách đây hone 1 tháng ở Đà Nẵng có vụ anh em truy đuổi rồi bị tai nạn hy sinh đấy.
Lẽ ra nên đằu tư thêm cho đội trinh sát hình sự của tpHCM các thiết bị hỗ trợ để phối hợp vây bắt và nên thành lập trung tâm hoặc tổ chỉ huy đặc nhiệm với chức năng điều phối cán bộ chiến sĩ.
Bắt được chục vụ như thế này cũng không đáng để đổi dù chỉ một lần tai nạn.
cụ nói như anh hề nói chuyện trong rạp xiếc

KVH

Xe buýt
Tranh luận ở OF thì phải biết nói ngược nói xuôi hay được gọi bằng từ hoa mĩ là tiêu chuẩn kép cụ ạ:)) Năm 2016 có vụ anh Tony Timpa tương tự như anh George Floyd nhưng có ai quan tâm đâu, có lẽ anh ta là da trắng và không có nguồn gốc xuất thân từ nô lệ>:D<

Vụ GF là giọt nước tràn ly cụ ạ, GF không phải là người đầu tiên bị đối xử vô nhân tính. Những người phẫn nộ vì vụ GF cũng phẫn nộ vì vụ TT. Người ta bức xúc vì có nhiều vụ như thế chứ không phải chỉ vì 1 vụ.

kienvinh

Xe lăn
Vụ GF là giọt nước tràn ly cụ ạ, GF không phải là người đầu tiên bị đối xử vô nhân tính. Những người phẫn nộ vì vụ GF cũng phẫn nộ vì vụ TT. Người ta bức xúc vì có nhiều vụ như thế chứ không phải chỉ vì 1 vụ.
Thế thì quần chúng bức xúc vì cảnh sát tàn ác, hay bức xúc vì người da đen bị cảnh sát đối xử tàn ác?

Teaser

Xe tải
Vâng, ý của em là đó chỉ là ý kiến về mặt cảm tính (của bác ấy và / hoặc của những cảnh sát khác) chứ không phải về mặt lý tính. Bác ấy nói rằng truyền thông, các nhà lập pháp, cấp trên, và người dân đang bêu xấu và đối xử bất công với cảnh sát, nhưng bác lại không có lập luận và dẫn chứng nào để đi cùng luận điểm ấy (ví dụ như "trong vụ ABCXYZ báo chí nói cảnh sát sử dụng bạo lực, nhưng thực tế điều đó không đúng vì tình tiết thế này thế này, không có cách nào khác nên chúng tôi bắt buộc phải làm thế kia thế kia, vì nếu không làm nặng tay thì có thể dẫn đến hậu quả abc gì đó"). Vì vậy nên nói bác vạch trần "âm mưu" của truyền thông là không đúng.

Chưa nói rằng em cũng không rõ bác này có đại diện tiếng nói của cảnh sát NY không. Nghị sĩ NY, bà AOC, có "thắc mắc" rằng bất cứ người dân NY nào cũng biết lực lượng cảnh sát NY đa phần là người da đen, da nâu, người Mỹ gốc Á, và 1/5 lực lượng là phụ nữ, vậy tại sao trong clip này chỉ toàn thấy trắng, có đúng 2 bạn da màu trong đám đông cảnh sát.
Những lập luận của cụ chẳng có tý logic nào nó chỉ mang tính chất của cá nhân cụ với sự định hướng của cá nhân cụ.

Chủ tịch hiệp hội cảnh sát là do những cảnh sát bầu ra, có trách nhiệm phát ngôn ý kiến của các thành viên hiệp hội là cảnh sát. Cụ lại nói chỉ là cảm tính của một người. Đấy là cái sai thứ nhất.

Bản thân ông ta nói, về mặt luật hay cái gì đấy nó cũng là ý kiến của các thành viên hiệp hội cho rằng báo chí đang "ma quỷ hoá cảnh sát". Về điều này em thấy báo chí của Mỹ từ xưa đến nay cũng hay như vậy rồi. Báo chí Mỹ và phương Tây luôn "ma quỷ hoá các đối thủ nó nhắm vào". Nào là trục ma quỷ, nhóm ma quỷ v.v... cho nên ông ta nói đúng.

Việc tại sao cảnh sát nhiều người da màu mà chủ tịch là người da trắng thì kể cả những kẻ đang hỏi câu đấy cũng là có tư tưởng phân biệt chủng tộc

Teaser

Xe tải
Chủ tịch thì cũng là một cá nhân, khi nào ông ấy phát biểu chính thức trên vai trò chủ tịch hoặc đọc tuyên bố chính thức của hiệp hội thì mới là tiếng nói của hội chứ :)) mà nói thật nhiều hội tuyên bố chính thức vẫn không phải ý kiến số đông đâu :P
Ông ấy phát biểu với vai trò chủ tịch và có một số thành viên hiệp hội đứng sau ông ấy tại lúc đấy chứ không phải núp lùm

bimbim7575

Xe buýt
Đảng Dân Chủ thuộc cánh tả (trái / left / progressive), nhưng có những người thuộc cánh tả mà không thuộc đảng Dân Chủ cụ ạ. Tương tự, đảng Cộng Hòa thuộc cánh hữu (phải / right / conservative), nhưng không phải ai thuộc cánh hữu cũng nằm trong đảng Cộng Hòa. Nói về chính trị Mỹ thì khi nói cánh tả, mọi người đều hiểu được là đảng Dân Chủ và những người có cùng tư tưởng với đảng Dân Chủ, có gì đâu mà lấp liếm với lươn lẹo hả cụ? Đâu phải gọi là cánh tả thì người ta không nghĩ ra là đảng Dân Chủ (hoặc những người cùng tư tưởng) đâu.
Xin thưa với cụ là trong trường hợp này là đảng Dân chủ Mỹ làm chẳng liên quan đến các đảng cánh tả nào khác. Một thằng làm thì chỉ đích danh nó sao lại chỉ lập lờ cả những thằng khác. Cụ đang tiếp tay cho fake news đấy.

Em xin ví dụ: đứa con làm sai mà thằng kia nó chửi cả nhà thì có nên tát vỡ mồm thằng chửi không. Sự nguy hiểm của fake news nó là như thế. Em copy lại cái bài đấy để cụ đừng lòng vòng trong tranh luận

Bênh cs thì ở nước mình là thứ hai, không có ai đứng trước. Gì chứ, họ là lá chắn và tấm khiên gì đó.

Thật là lố bịch khi đưa cái cậu đen này lên như biểu tượng anh hùng. Cái sản phẩm tuyên truyền của phe cánh tả thật tệ hại, chẳng có chút đóng góp cho xã hội mà tổ chức thành sự kiện quốc gia. Có một chút cảm thông với cái chết của anh, nhưng đến nỗi làm trò đến mấy ngày. Hành động đó giống như mấy thằng ở Trung Đông vác xác đồng bọn chạy khắp phố hô hào mọi người trả thù. Một sản phẩm tuyên truyền thôi.

dz0r0

Xe điện
Đây là góc nhìn của một người Việt ở Mỹ. Một Youtuber rất đáng tin tưởng. Hầu các cụ.
Cháu mới nghe một nửa thôi. Nói chung dân Việt mình đi đâu cũng vậy thôi, toàn bắt nạt nhau, thiếu đoàn kết và nhanh mất gốc.

Cartoner

Xe điện

Chứng ta cùng nhau đi biểu tình. Biểu tình tuy cực mà vui....
Walmart ơi! Đã xa rồi còn đâu....

Bán hàng ngày Black Friday nha. Lấy hàng trước và thanh toán sau. Vớ vẩn, ở Mỹ nhân văn bác ái, làm gì có cướp bóc.

Reinhard

Xe buýt
Xin thưa với cụ là trong trường hợp này là đảng Dân chủ Mỹ làm chẳng liên quan đến các đảng cánh tả nào khác. Một thằng làm thì chỉ đích danh nó sao lại chỉ lập lờ cả những thằng khác. Cụ đang tiếp tay cho fake news đấy.
Nếu cụ nói vậy thì cụ lại hơi nhầm ạ. Ở Mỹ ngoài đảng Dân Chủ ra thì không còn đảng cánh tả lớn nào khác - vì vậy nên em nói cảnh tả thì hoàn toàn có thể hiểu là đảng Dân Chủ (và cũng chẳng có đảng nào bị hiểu oan), chẳng có gì lập lờ ở đây cả. Thêm nữa, như em đã nói, cánh tả không chỉ gồm đảng Dân Chủ. Em sử dụng từ "cánh tả" thay vì "đảng Dân Chủ" vì những người ủng hộ biểu tình gồm cả người thuộc đảng Dân Chủ và những người KHÔNG thuộc đảng Dân Chủ, nhưng nghiêng theo chiều hướng cánh tả. Không phải ai nghiêng theo cánh tả tại Mỹ cũng thuộc đảng Dân Chủ, cụ ạ.

Em vd như sếp của Twitter (Jack Dorsey) chẳng hạn. Bạn ấy đã công khai nói rằng bạn ấy thuộc cánh tả (leftist), nhưng bạn ấy lại không phải thành viên của đảng Dân Chủ. Tương tự, hay như Bill Gates - bạn Gates rất nghiêng về cánh tả, và đã từng donate tiền cho ứng viên đảng Dân Chủ, nhưng bạn ấy chưa bao giờ ra nhập Đảng nào, khi bỏ phiếu vẫn tính là Independent và làm việc vui vẻ với cả hai đảng Dân Chủ và Cộng Hòa. Những cụ nào làm về ngành khoa học kĩ thuật (IT như em chẳng hạn) mà có người quen bên Mỹ chắc cũng biết - khá nhiều người làm nghiên cứu, khoa học tư duy là cánh tả, nhưng bản thân không là thành viên của đảng Dân Chủ. Nếu cụ nói đảng Dân Chủ thì bỏ sót họ rồi (và chuyển ý nghĩa vụ này từ bức xúc của quần chúng trên thế giới và hai cánh tả hữu oánh nhau thành chiêu trò chính trị đánh nhau giữa hai đảng nhất định tại Mỹ như suy nghĩ của các bạn đảng CH...).

Vì vậy nên em mới dùng từ "cánh tả", vì nếu nói "đảng Dân Chủ" sẽ khiến người khác nghĩ rằng chỉ có đảng Dân Chủ và không ai khác ủng hộ biểu tình và làm vụ này rùm beng, điều đó không đúng. Chẳng lẽ cụ thật sự nghĩ rằng vụ này một mình đảng Dân Chủ làm rùm beng lên? Cụ xem, đâu phải chỉ các kênh truyền thông cánh tả mới "tuyên truyền" và ủng hộ phe biểu tình vụ này? Như hai tờ lớn TheHill ForeignPolicy là trung lập, thậm chí hơi nghiêng về cánh hữu, vẫn đăng bài và ủng hộ đội biểu tình, đâu phải chỉ là sản phẩm của truyền thông đảng Dân Chủ.

Chỉnh sửa cuối:

mitdac1819

Xe điện
Cụ hỏi thế này thì Em đoán Cụ sắp nhận được câu trả lời: Rằng thì mà là tổng thống Mỹ được quyết định bởi phiếu đại cử tri. Dân Mỹ đâu có tiếng nói gì....
Cứ 4 năm một lần, vấn đề này lại được bàn luận rôm rả.
Hít le cũng đầy tội, vẫn đc bầu làm tt bình thường. Chính trị mà

TU160M2

Xe tăng
Mỹ và TQ mà không còn thì em khóc đầu tiên :P Nền kinh tế Sing phụ thuộc nhiều vào hai thằng này, hai bạn gườm gườm nhau thì còn tạm được chứ một trong hai (chứ đừng nói cả hai) mà nghẻo thì chắc kinh tế Sing cũng ra đi, và kết quả là em và vợ con chắc không được yên ổn như giờ (nếu không khổ) :(

Nói đùa vậy chứ, em nghĩ nền kinh tế thế giới hiện giờ phụ thuộc vào hai bạn Mỹ Trung rất nhiều, các bạn mà vỡ tung thì trạng chết chúa cũng băng hà, thế giới cũng ăn cám luôn. Chưa kể về chính trị thì không còn Mỹ chắc Nga và khối EU sẽ lên ngôi, lợi hại ra sao thì chắc để các cụ chuyên về chính trị thế giới bàn (em thì hơi lo với anh Tin hói) :P Ghét CP Tàu thì ghét, chứ như các bạn EU nói hôm trước đấy, "mối quan hệ với TQ đơn giản là rất quan trọng", khi chưa có người thay thế thì các bạn vỡ là thế giới vỡ theo.
Cụ ở Sing à, hehe, em mới thử hỏi thôi, chứ 2 thằng này, 1 thằng là nguồn đơn hàng chính của thế giới, 1 thằng là nguồn hàng chính của thế giới, nếu bay cả cũng khiếp đấy ạ.

Reinhard

Xe buýt
Bản thân ông ta nói, về mặt luật hay cái gì đấy nó cũng là ý kiến của các thành viên hiệp hội cho rằng báo chí đang "ma quỷ hoá cảnh sát". Về điều này em thấy báo chí của Mỹ từ xưa đến nay cũng hay như vậy rồi. Báo chí Mỹ và phương Tây luôn "ma quỷ hoá các đối thủ nó nhắm vào". Nào là trục ma quỷ, nhóm ma quỷ v.v... cho nên ông ta nói đúng.
Em chưa biết ông ta nói đúng hay không, nhưng rõ ràng là ông ta hoàn toàn không chứng minh gì được điều đó. Em hỏi cụ đơn giản như vậy thôi - những gì các kênh truyền thông tại Mỹ đăng có sai không? Và nếu không sai thì tại sao lại gọi là "ma quỷ hóa"? Vốn đội ngũ cảnh sát đã như vậy rồi chứ đâu phải người ta vẽ ra chuyện bịa để bôi xấu các bạn đâu. Nếu ông ấy cho rằng báo chí, truyền thông, người dân, các nhà lập pháp, thậm chí chính các lãnh đạo ngành cảnh sát đều đang có âm mưu "ma quỷ hóa cảnh sát" thì ông ta phải chứng minh được những gì họ nói là không đúng. Nhưng tiếc là ông ta không chứng minh được, và chỉ ra mặt than vãn (rằng báo chí ma quỷ hóa cảnh sát, rằng cấp trên bỏ rơi họ, rằng các nhà lập pháp và dân chúng đối xử tệ bạc, v..v..) nên em cho rằng hơi thiếu thuyết phục ạ. Chứ nếu các trường hợp clip trên Twitter, trên Quora, trên Reddit, trên FB, trên các kênh truyền thông của Mỹ, v..v... về bạo lực cảnh sát mà đúng thì đâu phải ma quỷ hóa, chỉ là bóc trần sự thực bộ máy CS Mỹ thôi :)

Còn ông ấy là đại diện cho hiệp hội cảnh sát nên tất nhiên ông ta sẽ bênh cảnh sát, và góc nhìn của ông ta sẽ phần nào nghiêng về góc nhìn của các thành viên union. Nhưng điều đó đâu có nghĩa ông ta, và các cảnh sát này đúng, phải không ạ? Cụ tưởng tượng xem: ví dụ một bạn lờ đờ cảnh sát ở nhà mình lên TV than khóc rằng truyền thông có âm mưu bêu xấu CSGT, rằng thực ra tình trạng ăn hối lộ chỉ là trường hợp hiếm hoi con sâu làm rầu nồi canh thôi, nhưng lại chẳng giải thích gì về một đống clip và tin tức về chuyện đó, thì cụ có mặc nhiên tin họ không? :P

Bích_Liễu 84

Xe hơi
Cụ hỏi thế này thì Em đoán Cụ sắp nhận được câu trả lời: Rằng thì mà là tổng thống Mỹ được quyết định bởi phiếu đại cử tri. Dân Mỹ đâu có tiếng nói gì....
Cứ 4 năm một lần, vấn đề này lại được bàn luận rôm rả.
Em thấy cụ làm sao ý, hậm hực cá nhân thế nào ý.

Trump được bầu cử theo 1 cơ chế được nhiều người coi là dân chủ nhất quả đất đấy

Teaser

Xe tải
Em chưa biết ông ta nói đúng hay không, nhưng rõ ràng là ông ta hoàn toàn không chứng minh gì được điều đó. Em hỏi cụ đơn giản như vậy thôi - những gì các kênh truyền thông tại Mỹ đăng có sai không? Và nếu không sai thì tại sao lại gọi là "ma quỷ hóa"? Vốn đội ngũ cảnh sát đã như vậy rồi chứ đâu phải người ta vẽ ra chuyện bịa để bôi xấu các bạn đâu. Nếu ông ấy cho rằng báo chí, truyền thông, người dân, các nhà lập pháp, thậm chí chính các lãnh đạo ngành cảnh sát đều đang có âm mưu "ma quỷ hóa cảnh sát" thì ông ta phải chứng minh được những gì họ nói là không đúng. Nhưng tiếc là ông ta không chứng minh được, và chỉ ra mặt than vãn (rằng báo chí ma quỷ hóa cảnh sát, rằng cấp trên bỏ rơi họ, rằng các nhà lập pháp và dân chúng đối xử tệ bạc, v..v..) nên em cho rằng hơi thiếu thuyết phục ạ. Chứ nếu các trường hợp clip trên Twitter, trên Quora, trên Reddit, trên FB, trên các kênh truyền thông của Mỹ, v..v... về bạo lực cảnh sát mà đúng thì đâu phải ma quỷ hóa, chỉ là bóc trần sự thực bộ máy CS Mỹ thôi :)

Còn ông ấy là đại diện cho hiệp hội cảnh sát nên tất nhiên ông ta sẽ bênh cảnh sát, và góc nhìn của ông ta sẽ phần nào nghiêng về góc nhìn của các thành viên union. Nhưng điều đó đâu có nghĩa ông ta, và các cảnh sát này đúng, phải không ạ? Cụ tưởng tượng xem: ví dụ một bạn lờ đờ cảnh sát ở nhà mình lên TV than khóc rằng truyền thông có âm mưu bêu xấu CSGT, rằng thực ra tình trạng ăn hối lộ chỉ là trường hợp hiếm hoi con sâu làm rầu nồi canh thôi, nhưng lại chẳng giải thích gì về một đống clip và tin tức về chuyện đó, thì cụ có mặc nhiên tin họ không? :P
Nó cũng giống như mấy ông báo chí lên TV than khóc rằng lều báo có âm mưu ma quỷ hoá ai đâu, thực trạng lều báo đăng fake news chỉ là hiếm hoi, con sâu làm rầu nồi canh thôi. Nhưng lại chẳng giải thích về hàng đống những vụ lùm xùm hiếp dâm cộng tác viên, đăng báo có asen trong nước mắm ...

Câu chuyện của em chỉ nói về một nick khác uahktam than khóc đổ lỗi cho "cánh tả đưa thông tin sai sự thậtt", nick đấy nói là sai.
Không phải là cánh tả mà là đảng Dân chủ Mỹ làm.

Việc nick uahktam dùng từ cánh tả là trong định hướng đổ lỗi cho các thế lực khác, không phải đảng Dân chủ Mỹ. Em chỉ bóc phốt thôi.