[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

dongxanh

Xe buýt
Biden mà dẹp áp đặt thuế của Trump lên Tàu thì cổ đỏ cổ trắng cổ xanh Mỹ nó đè đầu ra đập ngay.
Yup! Biden không dám đi ngược trend chống Tàu đâu. Thượng viện nếu giữ đa số thì thành phần chống Tàu cũ vẫn còn nguyên. Khi đi tranh cử Biden cũng dựa theo chiều gió chống Tàu của dân Mỹ mà chống theo, giờ mà làm ngược lại lời hứa thì dân nó chửi cho sấp mặt. Mấy năm đầu muốn thay đổi cũng phải rón rén dẹp hết các tay chân phe CH xong mới thay được

dongxanh

Xe buýt
Với Biden, đây là cuộc chiến cho chức tổng, thắng thì làm TT, thua về nghỉ hưu hoặc làm TNS tiếp, nhưng với Trump, đây là cuộc chiến vì tất cả. Bây giờ không được quyền miễn trừ nữa thì bao nhiêu cái cáo buộc nó mà lộ ra là thật thì đúng là thành loser thực thụ, là một thằng đốn mạt không còn gì để tả: Ăn cắp tiền của cháu ruột, hãm hiếp phụ nữ, làm ăn bết bát, bán nước (cho Nga) cầu vinh. Còn lời nào để tả nữa.
Với Trump fan, họ cũng thế. Cứ tưởng tượng bao năm tôn thờ một bức tượng cứ tưởng bằng vàng hoá ra bằng cứ....t thì nhục để đâu cho hết.
Trời đất!!!
Cụ bị thằng Phan An nó nhập à? :)

Reinhard

Xe buýt
Mấy cụ bên Mĩ. Hải ngoại giải thích Thuyết da trắng thượng đẳng là ntn vậy ?

-theo em hiểu, da trắng giờ thống trị rồi, nó đưa ra thuyết làm gì nữa
-Cộng đồng da đen em biết là họ hiền lành, chân chất, nhưng IQ thấp, em nghe kể là dân trắng họ thương lắm, chứ có ghét bỏ gì đâu mà cc làm ghê thế.
-Cộng đồng vàng ta sang bên ấy, trốn thuế, tào lao hết sức nhưng em nghe kể cũng phát đạt lắm, đơn giản là bọn trắng nó thương, ko thì đứt cả ấy chứ.

mấy ông cứ quảng cáo bên Tây, chứ chữ Tây cũng ko rành, mà chắc cũng ko phải ở bên Tây. Cái hiện trạng xã hội bên ấy thấy ko nói được.
Cụ hỏi thật hay hỏi đùa, châm biếm mà ý tứ sâu xa quá em không hiểu vậy ạ? :)

Còn nếu cụ đang hỏi nghiêm túc thì:
- Nói một cách tóm tắt và đơn giản, thuyết da trắng thượng đẳng là kiểu tư duy / thuyết rằng người da trắng mặc nhiên vượt trội hơn các chủng tộc khác, và vì vậy, nên được quyền thống trị các chủng tộc khác. Tất nhiên điều này không đúng cả về mặt khoa học lẫn xã hội.
- Em không hiểu cụ nói "da trắng thống trị rồi" là ý gì, nhưng chắc chắn trên thực tế người da trắng không "thống trị" theo ý nghĩa của thuyết da trắng thượng đẳng. Nếu không, người da trắng sẽ được quyền ưu tiên, được đánh đập, chất vấn hơn so với những chủng tộc khác - tất nhiên điều này không xảy ra trong thời điểm hiện giờ, bất kể ở Mỹ hay ở đâu trên thế giới đi chăng nữa.
- Không phải người da trắng nào cũng theo thuyết da trắng thượng đẳng - nếu không thì tất cả người da trắng đã ủng hộ 100 và thuyết này. Còn những kẻ theo thuyết này thì có nhiều dạng, từ dạng nhẹ chỉ với tư duy "Người da trắng mặc nhiên hơn đám da màu" (nói đùa một chút, một số cụ trên OF hay nói "Ở Tây nó blahblah" với ý rằng Tây trắng nó mặc nhiên hơn bọn Á cũng là một dạng thuyết da trắng thượng đẳng dạng rất nhẹ). Những ca cực đoan sẵn sàng tấn công người da màu nếu có cơ hội chỉ vì "ngứa mắt". Kể cả trường hợp nhẹ / vừa, những người có thể giúp đỡ người da màu, họ cũng nghĩ là họ ban ơn cho kẻ dưới chứ không phải hai người ngang bằng giúp đỡ lẫn nhau trong khó khăn.
- Không ai lên án các bạn trắng cả, mọi người (cả những người ở Mỹ) lên án là lên án những bạn trắng theo chủ nghĩa da trắng thượng đẳng. Thậm chí buồn cười một nỗi rằng, ít nhất theo kinh nghiệm của em về những bạn em đã từng gặp tại các seminar ở Mỹ và Âu, những người da trắng có trình độ và đáng kính trọng thì họ lại thường... không theo chủ nghĩa này (tất nhiên không dám nói 100%, ở đâu cũng có người này người kia), hoặc ít nhất họ che dấu đủ khéo nên em không nhận ra nổi.

Cụ nhắc đến xã hội Mỹ thì em ví dụ một trường hợp nhẹ nhé (nặng khi da trắng tấn công người da màu thì cụ xem trên mạng không hiếm, nhưng không phải trường hợp em trực tiếp biết nên em không bàn). Có cả ảnh chụp, nhưng em chưa xin phép bác này nên em xin phép không đăng, chỉ kể bằng chữ. Cụ nào ở Mỹ biết bác này chắc nhận ra em đang nói về ai :) Em xin phép đưa ra vì anh ấy mới share đoạn này lên khi có kết quả bầu cử nên còn khá nóng trong kí ức của em.
Mợ Lauren Witzke, ứng viên nghị sĩ đảng CH tại Delaware, từng đăng một tweet rằng "Đa phần đám nhập cư từ các nước thế giới thứ 3 không thể hòa nhập vào xã hội dân sự được. Chứng tỏ tôi sai thử xem". Anh mà em đang nói là người Việt, đã sống ở Mỹ gần 40 năm, nhập cư hợp pháp và naturalize rồi. Hiện anh đang giảng dạy tại một trường ĐH ở Cali, đã từng được giải thưởng Pulitzer và nhiều giải văn học khác, mới tweet trả lời mợ CH kia rằng "Dân nhập cư từ thế giới thứ 3 đây. Tôi có bằng PhD và từng giành giải Pulitzer, còn chị đã đạt được những gì?". Vậy là chị kia sồn sồn lên mỉa mai dọa nạt rằng "Sẽ rất đáng tiếc nếu như tổng thống Trump tước giấy tờ và đuổi cổ anh về thế giới thứ 3 nơi anh đáng ở đấy. <...> Một câu hỏi thôi, ở thế giới thứ 3 họ có chính sách chống phân biệt đối xử không? Hay điều đó chỉ áp dụng cho những kẻ nhập cư vô ơn tại Mỹ".
Đó, chỉ một đoạn rất ngắn thôi cũng đủ thấy tư duy của mợ kia. Khi một người da màu nhập cư (hợp pháp, và đã thành công dân Mỹ từ lâu chứ không phải dạng lén lút chui vào làm nail) phản đối ý kiến của chị ấy và chỉ ra rằng chính mình, dân từ 3rd world, cũng khá thành công tại Mỹ thì mợ ấy phản ứng dữ dội và thể hiện ngay rằng anh kia vô ơn vì dám phản lại ý kiến của chị. Em hi vọng không cụ nào ở đây có cùng tư tưởng như vậy ạ :) (rằng người da trắng / Mỹ hơn đám da màu, họ giúp nên họ ở ghế trên, da màu im im đi đừng cóý kiến trái chiều)

Chỉnh sửa cuối:

dongxanh

Xe buýt
:)) Bac mat cong di giai thich voi may nguoi da kem hieu biet con thich tranh luan lam gi. Khi nao Biden lam tong thong thi vao cuoi haha :D Trumpets lam loser nen cay cu thoi. Ke di
Thành phần Bidets cũng thế thôi, nếu không nói là hơn về độ quá khích

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi thật hay hỏi đùa, châm biếm mà ý tứ sâu xa quá em không hiểu vậy ạ? :)

Còn nếu cụ đang hỏi nghiêm túc thì:
- Nói một cách tóm tắt và đơn giản, thuyết da trắng thượng đẳng là kiểu tư duy / thuyết rằng người da trắng mặc nhiên vượt trội hơn các chủng tộc khác, và vì vậy, nên được quyền thống trị các chủng tộc khác. Tất nhiên điều này không đúng cả về mặt khoa học lẫn xã hội.
- Em không hiểu cụ nói "da trắng thống trị rồi" là ý gì, nhưng chắc chắn trên thực tế người da trắng không "thống trị" theo ý nghĩa của thuyết da trắng thượng đẳng. Nếu không, người da trắng sẽ được quyền ưu tiên, được đánh đập, chất vấn hơn so với những chủng tộc khác - tất nhiên điều này không xảy ra trong thời điểm hiện giờ, bất kể ở Mỹ hay ở đâu trên thế giới đi chăng nữa.
- Không phải người da trắng nào cũng theo thuyết da trắng thượng đẳng - nếu không thì tất cả người da trắng đã ủng hộ 100 và thuyết này. Còn những kẻ theo thuyết này thì có nhiều dạng, từ dạng nhẹ chỉ với tư duy "Người da trắng mặc nhiên hơn đám da màu" (nói đùa một chút, một số cụ trên OF hay nói "Ở Tây nó blahblah" với ý rằng Tây trắng nó mặc nhiên hơn bọn Á cũng là một dạng thuyết da trắng thượng đẳng dạng rất nhẹ). Những ca cực đoan sẵn sàng tấn công người da màu nếu có cơ hội chỉ vì "ngứa mắt". Kể cả trường hợp nhẹ / vừa, những người có thể giúp đỡ người da màu, họ cũng nghĩ là họ ban ơn cho kẻ dưới chứ không phải hai người ngang bằng giúp đỡ lẫn nhau trong khó khăn.
- Không ai lên án các bạn trắng cả, mọi người (cả những người ở Mỹ) lên án là lên án những bạn trắng theo chủ nghĩa da trắng thượng đẳng. Thậm chí buồn cười một nỗi rằng, ít nhất theo kinh nghiệm của em về những bạn em đã từng gặp tại các seminar ở Mỹ và Âu, những người da trắng có trình độ và đáng kính trọng thì họ lại thường... không theo chủ nghĩa này, hoặc ít nhất họ che dấu đủ khéo nên em không nhận ra nổi.

Em ví dụ một trường hợp nhẹ nhé (nặng khi da trắng tấn công người da màu thì cụ xem trên mạng không hiếm, nhưng không phải trường hợp em trực tiếp biết nên em không bàn). Có cả ảnh chụp, nhưng em chưa xin phép bác này nên em xin phép không đăng, chỉ kể bằng chữ. Cụ nào ở Mỹ biết bác này chắc nhận ra em đang nói về ai :) Em xin phép đưa ra vì anh ấy mới share đoạn này lên khi có kết quả bầu cử nên còn khá nóng trong kí ức của em.
Mợ Lauren Witzke, ứng viên nghị sĩ đảng CH tại Delaware, từng đăng một tweet rằng "Đa phần đám nhập cư từ các nước thế giới thứ 3 không thể hòa nhập vào xã hội dân sự được. Chứng tỏ tôi sai thử xem". Anh mà em đang nói là người Việt, đã sống ở Mỹ gần 40 năm, nhập cư hợp pháp và naturalize rồi. Hiện anh đang giảng dạy tại một trường ĐH ở Cali, đã từng được giải thưởng Pulitzer và nhiều giải văn học khác, mới tweet trả lời mợ CH kia rằng "Dân nhập cư từ thế giới thứ 3 đây. Tôi có bằng PhD và từng giành giải Pulitzer, còn chị đã đạt được những gì?". Vậy là chị kia sồn sồn lên mỉa mai dọa nạt rằng "Sẽ rất đáng tiếc nếu như tổng thống Trump tước giấy tờ và đuổi cổ anh về thế giới thứ 3 nơi anh đáng ở đấy. <...> Một câu hỏi thôi, ở thế giới thứ 3 họ có chính sách chống phân biệt đối xử không? Hay điều đó chỉ áp dụng cho những kẻ nhập cư vô ơn tại Mỹ".
Đó, chỉ một đoạn rất ngắn thôi cũng đủ thấy tư duy của mợ kia. Khi một người da màu nhập cư (hợp pháp, và đã thành công dân Mỹ từ lâu) phản đối ý kiến của chị ấy và chỉ ra rằng chính mình, dân từ 3rd world, cũng khá thành công tại Mỹ thì mợ ấy phản ứng dữ dội và thể hiện ngay rằng anh kia vô ơn vì dám phản lại ý kiến của chị. Em hi vọng không cụ nào ở đây có cùng tư tưởng như vậy ạ :) (rằng người da trắng / Mỹ hơn đám da màu, họ giúp nên họ ở ghế trên, da màu im im đi đừng cóý kiến trái chiều)
Cụ lại dạy đĩ vén váy.
Cụ ấy là nhà sử học chuyên nguyên cứu sử. Cụ ấy biết hết nhưng hỏi đểu chỉ để bịt tai trộm chuông, huyễn hoặc bản thân vì trót yêu Chum quá thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Voi đi bộ

Xe buýt
Trời đất!!!
Cụ bị thằng Phan An nó nhập à? :)
Chả ai nhập cả, các cáo buộc đang chờ Trump đây

dongxanh

Xe buýt
Các cáo buộc này giông giống các cáo buộc quý tử nhà Biden không? Chúng ta cùng chờ xem!

Mandalord

Xe điện
Tin mới nhất; CNN đã công bố dự đoán Biden trở thành TT thứ 46. Có lẽ là hãng tin lớn đầu tiên làm vậy.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Em ko nghĩ Chum gặp rắc rối gì nhiều đâu, vì chính quyền mới sẽ cố gắng Hàn gắn rạn nứt xã hội hậu Chum. Nên tội lỗi để sau, sau khi tình hình mọi thứ khả quan và dân thấy hài lòng với cs mơi, thời tính tiếp.
Biden nhận dc bí kíp từ cụ Tổng em từ lần gặp trc rồi.

Mioaki

Xe buýt
CNN, AP, NBC tuyên bố Biden thắng cử rồi.

Mioaki

Xe buýt
Tin này lề phải lấy từ CNN. CNN trích lời từ 1 công tố viên thành phố Philadelphia. Chưa hề có thông tin về phiếu giả như thế nào, bao nhiêu phiếu, trông có thật không... (vì mới kịp trích mỗi một câu từ miệng ông công tố). Tuy nhiên những thông tin sau đây là thật và đã được NHIỀU báo xác nhận:
- Mấy người này đang bị truy tố vì tội mang vũ khí trái phép (nghe đáng sợ quá, chẳng lẽ định tấn công vào nơi kiểm phiếu xong đổ ùm đống phiếu giả vào trộn lẫn với thật chăng? :D)
- Mấy người này mang sticker và mũ của tổ chức cực hữu QAnon.

Vậy theo các cụ nếu họ thực sự mang phiếu giả thì phiếu này bầu cho ai? Trump hay Biden? :))

Thôi nhá, đây là post cuối của em với mục đích xác minh thông tin. Từ sau em đợi Tòa án lên tiếng thôi ạ.
Hai thằng súng ống đầy mình đội mũ qanon mà các cụ pro trump đem ra làm bằng chứng là biden gian lận thì em cũng vái lậy các cụ.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Nửa đêm vỗ gối ruột đau như cắt nước mắt đầm đìa..
Cảm giác chung của rất nhiều người thời điểm này :D
Vui lên đi các cụ, Chum đi là tốt đấy.
Mark my words!

dongxanh

Xe buýt
Em ko nghĩ Chum gặp rắc rối gì nhiều đâu, vì chính quyền mới sẽ cố gắng Hàn gắn rạn nứt xã hội hậu Chum. Nên tội lỗi để sau, sau khi tình hình mọi thứ khả quan và dân thấy hài lòng với cs mơi, thời tính tiếp.
Biden nhận dc bí kíp từ cụ Tổng em từ lần gặp trc rồi.
Bọn đối đập muốn làm gỏi Trump bằng vụ impeachment 4 năm qua còn chưa ăn ai. Không phải hàn gắn tốt đẹp gì đâu, nếu có bằng chứng nó đã xiên ổng trong phút mốt, đâu cần chờ đến sau khi thất cử.
Nhưng bọn truyền thông là vậy, cứ thích cho nhiều người lên đỉnh :))

TONGIA

Xe lừa
Fun của Of gặp fun kiểu này cũng phải ạ

Trong khi hoàng loạt hãng tin loan tin Đen đã thắng thì Trăm đăng thế này

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng