[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

Voi đi bộ

Xe buýt

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Đi ngủ thôi các cụ, đêm nay chả còn gì để hóng nữa đâu, vài bang còn lại nhìn nhau để câu giờ...

hanhdori

Xe tải
Các cử tri ở Michigan rất nhiệt tình ủng hộ ông Biden. Họ đã bỏ phiếu qua thư cho ông Biden từ ngôi mộ của mình. Phe CH phát hiện một người 120 tuôi và một người đã chết bỏ phiếu cho ông Biden.
Chết cười vs còm của cụ :))

Mem0ry

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em vừa cập nhật trên CNN thì chênh lệch ở PA chỉ còn 140k phiếu với 11% phiếu chưa kiểm

Chắc chắn anh Trump sẽ mất PA.
Chắc
Chắn ? Vẫn đang chênh quá nhiều mà cụ kêu chắn chắn ảo quá :))

Voi đi bộ

Xe buýt
Hay rồi đây, một người tại quận Jackson, Michigan bỏ phiếu vắng mặt cho anh Biden với năm sinh 1900. Người này sống thọ 120 tuổi.
Còn cử tri của đảng CH sáng suốt lựa chọn người xứng đáng để cho vào hòm (nghĩa đen luôn).

barcaboy

Xe đạp
Chắc
Chắn ? Vẫn đang chênh quá nhiều mà cụ kêu chắn chắn ảo quá :))
Cũng không có gì là chắc chắn cụ ạ, nhưng còn nửa triệu phiếu mà các hạt còn nửa triệu phiếu đó anh Biden thắng 80-20 nên theo toán học người ta nói anh Biden sẽ kiếm được 400k phiếu nữa, anh 100 là 100k phiếu, nên theo toán học thì anh Đen sẽ thắng khoảng 100-200k phiếu. Trừ khi là bốc thăm bất kì mà nửa triệu đầu anh Đen 80-20, nửa triệu sau anh Đen còn 50-50, thế thì chả biết anh nào kiện anh nào

Reinhard

Xe buýt
Nhiều cụ ngây thơ quá, chắc đọc từ Twitter / trang tin tức của Trump và bạn bè cánh tả rồi tin ngay lập tức mà không chịu bỏ ra vài phút Google kiểm chứng.

Tips cho các cụ: nếu có tin giật gân nào mà Gúc không thấy nguồn trung lập nào thì khả năng tin ấy không đúng sự thực - điều này áp dụng cho tin của cả hai cánh Tả và Hữu, nhưng nhất là tin đến từ các thành phần cánh tả (do các bạn này có lịch sử phao tin đồn thất thiệt và bẻ cong sự thực) ;) Tin bầu cử đang nóng, nếu có nguồn tin giật gân xác thực được thì các hãng tin trung lập sẽ bắn tin chiu chíu ngay để kiếm tiền.

moonflower053

Xe hơi
Cụ moonflower053 ạ, tiếp tục cuộc trò chuyện của em với cụ hôm qua về tác động của học vấn thu nhập địa lý đến kết quả bầu cử. Cái ảnh này em thấy phản ánh rõ nét việc "người nghèo, người ở thế yếu bầu cho DC" nhiều hơn là "người giàu bầu cho CH". Lệch 1, 2% ở nhóm giàu không nói lên điều gì lớn trong khi ở nhóm nghèo sự lựa chọn rất rõ. Đấy là chưa kể một số lớn người da đen da màu năm 2016 lười ở nhà không đi bỏ phiếu cho mợ Clinton. Năm nay "vùng lên" đi bỏ phiếu làm kết quả thay đổi hẳn. :))

Và em nghĩ tại sao ở nhóm nghèo lại có sự phân cực rõ nét trong khi nhóm giàu không chênh lệch mấy, rất dễ hiểu:

- Nhóm nghèo thì ưu tiên đầu tiên của họ là kinh tế, họ sẽ bỏ cho Đảng nào làm lợi hơn cho cộng đồng của họ. Đảng DC xưa nay ủng hộ quan điểm cưu mang người nhập cư bất hợp pháp, bình đẳng cho phụ nữ... nên sẽ luôn luôn được sự ủng hộ của những người tự coi mình thuộc thành phần "yếu thế" này, bao gồm da màu, nhập cư, phụ nữ. À đấy là em nói phụ nữ lương thấp thôi nhé, chứ người lương cao họ cũng tính toán lắm. :)

- Nhóm nghèo của Đảng CH cũng khá là rõ: những người làm trong ngành công nghiệp và sản xuất kiểu cũ, bị toàn cầu hóa lấy mấy việc làm.

- Nhóm giàu thì khác. Họ đã giàu rồi nên bắt đầu xét đến các giá trị, lý tưởng, niềm tin khác ngoài kinh tế. Và bởi vì họ thành đạt theo những cách rất khác nhau, ông thì làm giàu từ high tech, bà thì từ dầu mỏ, người khác lại từ chăn nuôi gia súc... nên không có một mẫu số chung cho giá trị mà họ theo đuổi. Họ rất đa dạng. Có thể ông high tech thì cấp tiến (DC) nhưng bà dầu mỏ lại rất truyền thống (CH) chẳng hạn.

Như đứa cháu họ em, học ở một ĐH tinh hoa ở New York, vào làm cho Wall Street lương trên >100k, sau bỏ Wall Street đi làm chỗ khác cũng trên 100K, có thể coi là thuộc tầng lớp giàu của Mỹ rồi. Nhưng những lý tưởng DC cấp tiến đã thấm vào đầu nó từ bé cho đến khi học/làm việc ở NY vẫn nguyên vẹn, vẫn là một hard-core Democrat. Năm 2016 khi Hilary thua, nó và lũ bạn khóc hu hu, ngồi uống rượu mất mấy đêm. :D Em không biết 20 năm nữa khi biến thành tầng lớp nhà giàu trung niên nó có thay đổi không nhưng giờ thì vẫn còn xanh lắm.
Cụ có thể ko tin nhưng profile của em cũng gần/chính xác như thế (thực ra 100+k ở NY thì cũng ko giàu đâu ạ), mấy người em quen (U40-50) đều nghiêng về CH cả. Còn bọn trẻ bao giờ cũng lý tưởng hóa, đến khi có tuổi một chút lại thay đổi. Cũng dễ hiểu. Thực ra cả hai đảng đều có nhiều thứ BS, như CH thì vấn đề phá thai rồi súng đạn, tôn giáo. Em nghĩ những người có học và việc làm tử tế phần đông sẽ là socially liberal/fiscally conservative.

Hoàng_Trần

Xe tăng
Còn cử tri của đảng CH sáng suốt lựa chọn người xứng đáng để cho vào hòm (nghĩa đen luôn).
Chuyện đó khác hoàn toàn với chuyện gian lận phiếu bầu. Nó sẽ thay đổi kết quả của cuộc bầu cử.

QK4

[Tịch thu bằng lái]
Tổ kiểm phiếu Nevada chắc đình công cmr
Đang bị quân Chum nô kéo đến trước cửa làm loạn (thấy bảo kéo cả đoàn 500 xe) nên công tác kiểm phiếu bị gián đoạn.

Đangs lẽ Phú lít Mẽo phải thộp cổ lão Chum bỏ tù vì tội kích động phá hoại bầu cử, để thế này loạn quá.

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]

Hoàng_Trần

Xe tăng
Nhiều cụ ngây thơ quá, chắc đọc từ Twitter / trang tin tức của Trump và bạn bè cánh tả rồi tin ngay lập tức mà không chịu bỏ ra vài phút Google kiểm chứng.

Tips cho các cụ: nếu có tin giật gân nào mà Gúc không thấy nguồn trung lập nào thì khả năng tin ấy không đúng sự thực - điều này áp dụng cho tin của cả hai cánh Tả và Hữu, nhưng nhất là tin đến từ các thành phần cánh tả (do các bạn này có lịch sử phao tin đồn thất thiệt và bẻ cong sự thực) ;)
Phe của họ đang thu nhập chứng cứ để kiện mà bạn. Họ đưa video kiểm tra rõ ràng thông tin cử tri luôn.

Trạng thái
Thớt đang đóng