[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Sao Trump cứ lồng lộn lên như cái thèng điên í nhỉ. Quá mất điểm, tạch là xứng đáng.
Tt j mà suốt ngày lên mạng xh nói nhảm. Tôi còn tuỏeng lão này vô công rồi nghề ý. Rất dị ứng mấy người hay đăng stt lên mạng xh.

• Vodka
Reactions: Kuu

TONGIA

Xe lừa
Chúc mừng anh Trump bê được bang xương xẩu đầu tiên . ;))

tvu732

Xe buýt
Cụ moonflower053 ạ, tiếp tục cuộc trò chuyện của em với cụ hôm qua về tác động của học vấn thu nhập địa lý đến kết quả bầu cử. Cái ảnh này em thấy phản ánh rõ nét việc "người nghèo, người ở thế yếu bầu cho DC" nhiều hơn là "người giàu bầu cho CH". Lệch 1, 2% ở nhóm giàu không nói lên điều gì lớn trong khi ở nhóm nghèo sự lựa chọn rất rõ. Đấy là chưa kể một số lớn người da đen da màu năm 2016 lười ở nhà không đi bỏ phiếu cho mợ Clinton. Năm nay "vùng lên" đi bỏ phiếu làm kết quả thay đổi hẳn. :))

Và em nghĩ tại sao ở nhóm nghèo lại có sự phân cực rõ nét trong khi nhóm giàu không chênh lệch mấy, rất dễ hiểu:

- Nhóm nghèo thì ưu tiên đầu tiên của họ là kinh tế, họ sẽ bỏ cho Đảng nào làm lợi hơn cho cộng đồng của họ. Đảng DC xưa nay ủng hộ quan điểm cưu mang người nhập cư bất hợp pháp, bình đẳng cho phụ nữ... nên sẽ luôn luôn được sự ủng hộ của những người tự coi mình thuộc thành phần "yếu thế" này, bao gồm da màu, nhập cư, phụ nữ. À đấy là em nói phụ nữ lương thấp thôi nhé, chứ người lương cao họ cũng tính toán lắm. :)

- Nhóm nghèo của Đảng CH cũng khá là rõ: những người làm trong ngành công nghiệp và sản xuất kiểu cũ, bị toàn cầu hóa lấy mấy việc làm.

- Nhóm giàu thì khác. Họ đã giàu rồi nên bắt đầu xét đến các giá trị, lý tưởng, niềm tin khác ngoài kinh tế. Và bởi vì họ thành đạt theo những cách rất khác nhau, ông thì làm giàu từ high tech, bà thì từ dầu mỏ, người khác lại từ chăn nuôi gia súc... nên không có một mẫu số chung cho những quyền lợi và giá trị mà họ theo đuổi. Họ rất đa dạng. Có thể ông high tech thì cấp tiến (DC) nhưng bà dầu mỏ lại rất truyền thống (CH) chẳng hạn. Cho nên đồng ý là số người giàu bầu cho CH đông hơn một chút nhưng không nhiều. Không phải cứ người giàu (và em biết nhiều cụ hàm ý giàu hơn = thông minh hơn, làm ăn chăm chỉ hơn) là bầu cho CH.

Như đứa cháu họ em, học ở một ĐH tinh hoa ở New York, vào làm cho Wall Street lương trên >100k, sau bỏ Wall Street đi làm chỗ khác cũng trên 100K, có thể coi là thuộc tầng lớp giàu của Mỹ rồi. Nhưng những lý tưởng DC cấp tiến đã thấm vào đầu nó từ bé cho đến khi học/làm việc ở NY vẫn nguyên vẹn, vẫn là một hard-core Democrat. Năm 2016 khi Hilary thua, nó và lũ bạn khóc hu hu, ngồi uống rượu mất mấy đêm. :D Em không biết 20 năm nữa khi biến thành tầng lớp nhà giàu trung niên nó có thay đổi không nhưng giờ thì vẫn còn xanh lắm.

Chỉnh sửa cuối:

AnNV2304

Xe hơi
Cụ nói thế mà được à. Obama lên nước Mỹ chìm trong khủng hoảng mình lo mình không xong giúp ai được.
Nhiệm kỳ 2 Obama tiến hành thành lập cpttpp để thay thế nguồn hàng từ tàu. Cái này mới là chiến lược bóp chết tàu.
Chứ như trump thì tàu sống khỏe. Mua thêm hàng thì mua. Tao hạn chế mua của đồng minh mày thui..
Trump còn cái tội lật kèo iran để nó ngả sang TQ -> xong luôn con đường tơ lụa cụ nhỉ

barcaboy

Xe đạp
GA chưa có kq, ông ý bảo vẫn đang đếm mà, từ từ, ko có kết quả chính thức hôm nay. Chỉ có cập nhật thêm số phiếu mới thôi

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Sao Trump cứ lồng lộn lên như cái thèng điên í nhỉ. Quá mất điểm, tạch là xứng đáng.
Cái này chắc do tính cschs thôi, lão là con tỷ phú mà, dc chiều từ bé nên muốn j phải dc đó, ai trái ý là cáu.

hoangduc.sbr

Xe container
Tt j mà suốt ngày lên mạng xh nói nhảm. Tôi còn tuỏeng lão này vô công rồi nghề ý. Rất dị ứng mấy người hay đăng stt lên mạng xh.
Ở Mẽo thì DC nắm trùm media rồi các cụ, việc 100 đăng bài trên Twitter, FB cũng là vạn bất đắc dỹ thôi vì làm j có nhiều kênh nổi tiếng thân hữu đâu.

• Vodka

TONGIA

Xe lừa
Tổ kiểm phiếu Nevada chắc đình công cmr

Chĩm111

Xe điện
Giờ thì kiểm phiếu đã xong hết rồi. Nhưng như nhiều kỳ bầu cử trước thôi, chính quyền chưa công bố luôn người thắng cuộc mà họ cứ găm kết quả kiểm phiếu vài bang lại rồi nhả ra từ từ để tránh những người ủng hộ các ứng cử viên gây hỗn loạn.
Em cũng tin là việc kiểm phiếu đã xong, mọi việc đã an bài. Mặc dù em cũng là người yêu thích cụ Trăm nhưng đến giờ này có một thực tế rằng Nhà Trắng sẽ đổi chủ, một số chính sách lớn của Tổng thống tiền nhiệm có khả năng cao sẽ được phục hồi.
Sau đây ít ngày sẽ có chiến đấu pháp lý giữa 2 nhóm nhưng kết quả sẽ không thay đổi.
Việc lớn của nước Mỹ coi như đã xong ạ!

• Vodka

hanhdori

Xe tải
Em cũng tin là việc kiểm phiếu đã xong, mọi việc đã an bài. Mặc dù em cũng là người yêu thích cụ Trăm nhưng đến giờ này có một thực tế rằng Nhà Trắng sẽ đổi chủ, một số chính sách lớn của Tổng thống tiền nhiệm có khả năng cao sẽ được phục hồi.
Sau đây ít ngày sẽ có chiến đấu pháp lý giữa 2 nhóm nhưng kết quả sẽ không thay đổi.
Việc lớn của nước Mỹ coi như đã xong ạ!
E cũng nghĩ vậy, có chăng kéo dài kiểm đếm để ko sai sót thôi, ko công bố ồ ạt nữa

• Vodka

Von Stierlitz

[Tịch thu bằng lái]
GA chưa có kq, ông ý bảo vẫn đang đếm mà, từ từ, ko có kết quả chính thức hôm nay. Chỉ có cập nhật thêm số phiếu mới thôi
Mẹ cái bọn phóng viên cứ hỏi xoáy vào kĩ thuật kiểm phiếu. Mấy ông bảo gian lận vào nghe xem gian lận có dễ ko.

Kent_bl

[Tịch thu bằng lái]
Xem live thấy chưa phân kim mà

Trạng thái
Thớt đang đóng