Thảo luận Honda City L 2021 đổ đèo

Alive007

Xe tải
Giữ nguyên hoặc thêm ga nếu muốn vượt nhanh, cụ lùi 1 số hay nhiều số không quan trọng, miễn sao đạt được gia tốc như cụ mong muốn. Tuy nhiên không nên lạm dụng, chỉ cần tua máy cỡ 3000 là cụ dư vượt xe rồi. Tuy nhiên em dùng cái M-+ này để phục vụ cho đổ đèo nhiều hơn là vượt xe (vì phong cách em lái xe là tiết kiệm nhiên liệu).
Ý Cụ là vượt xe là tốn xăng à :D. Nếu so sánh về tốn xăng khi vượt, thì ở chế độ D và M-, cái nào tốn xăng hơn thế Cụ?

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Ý Cụ là vượt xe là tốn xăng à :D. Nếu so sánh về tốn xăng khi vượt, thì ở chế độ D và M-, cái nào tốn xăng hơn thế Cụ?
Đạp thốc ga thì tốn xăng rõ ràng rồi cụ chứ vượt xe thì chả tốn xăng nếu cụ tăng tốc độ từ từ. Còn tốn xăng thì để M- sẽ tốn xăng hơn để D (vì M- là cụ lùi về số thấp trong khi đi tốc độ cao còn đi D là cụ đi ở cấp số tương đương tốc độ).
PS: Em đề cao kĩ năng lái xe tiết kiệm nhiên liệu vì mỗi năm xe lăn bánh tầm trên 30 nghìn cây số cho nên chênh lệch tiêu thụ nhiên liệu là con số nhìn thấy rõ, ngoài ra còn hao mòn những thứ không cố định như phanh, lốp. Chứ năm đi có 1 vạn thì chả cần nghĩ đến xăng dầu làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

Alive007

Xe tải
OK, cám ơn Cụ đã thông não. :D

hongpq

Xe máy
Kinh nghiệm mình đi RS (ko dùng lẫy chuyển số nhé). Đổ đèo, để D hay S đều đc. Thao tác giảm số là đạp phanh/thắng 2, 3 lần (ko mớm ga nhé). Mỗi lần đạp phanh để giảm tốc thì cách nhau 2-3 giây là xe tự hiểu đang đổ đèo, cần giảm số để hãm bằng số. Lúc đó bác sẽ thấy máy nó gào lên tý và vòng tua hơn 2k (khoảng 2,5k). Vậy là đang tầm số 2 đấy (có thể là 3, vì nó giảm từ từ). Riêng để số S thì nó khác D ở chỗ là số S nó giữ tua cao trên 2k còn D thì tua 1,2k và tăng khi đạp ga.

Mesh

Xe buýt
Kể cả không đổ đèo thì mấy con hộp số CVT thì nên có lẫy trên vô lăng cụ ơi. Để còn trước khi vượt thì bấm về số nuôi tua trước rồi hãy vượt. Nếu không chủ động về số bằng cơm nuôi tua sẵn thì nó cừ ì ra, đạp ga mãi lúc sau tua mới lên, mới bốc nguy hiểm lắm. Bấm lẫy nó tiện hơn cần.

Còn mấy con hộp số AT đạp cái nó nhảy số liền tua lên trong tiktak nên bốc luôn, nhiều người đi AT bao nhiêu năm có lẫy mà còn chả dùng tới ngoại trừ lúc nghịch thử hoặc đổ đèo.

hongpq

Xe máy
Kể cả không đổ đèo thì mấy con hộp số CVT thì nên có lẫy trên vô lăng cụ ơi. Để còn trước khi vượt thì bấm về số nuôi tua trước rồi hãy vượt. Nếu không chủ động về số bằng cơm nuôi tua sẵn thì nó cừ ì ra, đạp ga mãi lúc sau tua mới lên, mới bốc nguy hiểm lắm. Bấm lẫy nó tiện hơn cần.

Còn mấy con hộp số AT đạp cái nó nhảy số liền tua lên trong tiktak nên bốc luôn, nhiều người đi AT bao nhiêu năm có lẫy mà còn chả dùng tới ngoại trừ lúc nghịch thử hoặc đổ đèo.
riêng vượt xe thì em không đông ý với bác và đa số a e. Anh em nào cũng chém gió, kêu máy mạnh, AT này nọ mới bốc để vượt xe. Nhưng em khẳng định là vượt xe được hay không là do xe trước có cho mình vượt hay ko nhé. Đang chạy quốc lộ 80-90km/h. Xe bác AT, 500 mã lực luôn, e giữ tốc 90, bác dám vượt ko? vượt còn phải lo tránh tai nạn với xe máy nữa nhé.

Mesh

Xe buýt
riêng vượt xe thì em không đông ý với bác và đa số a e. Anh em nào cũng chém gió, kêu máy mạnh, AT này nọ mới bốc để vượt xe. Nhưng em khẳng định là vượt xe được hay không là do xe trước có cho mình vượt hay ko nhé. Đang chạy quốc lộ 80-90km/h. Xe bác AT, 500 mã lực luôn, e giữ tốc 90, bác dám vượt ko? vượt còn phải lo tránh tai nạn với xe máy nữa nhé.
CVT nó lừ lừ đạp ga tỉ số truyền nó k thay đổi nhanh được, cứ ì ra lên tua từ từ. Do đó mỗi lần vượt muốn nhanh nên chịu khó về số bằng cơm trước rồi hãy vượt cụ nhé.

Trừ CVT của nissan lại khác nhé. Nó là CVT kèm hộp số 2 cấp nên ngon hơn hộp số Honda, lúc đấy hộp số 2 cấp nó chủ động nhảy về số.

Còn AT cấu tạo khác hoàn toàn, đạp ga sâu nó nhảy về luôn mấy số tua lên luôn, tỉ số truyền thay đổi luôn, momen ra bánh xe lớn và bốc luôn.

bothe

Xe tải
Nó chỉ có mỗi S thôi cụ ạ, Không có L cũng k có + - gì hết ạ
Cụ chủ chốt lại đã có cách đổ đèo hợp lý chưa ạ? Xe em CRV bản E chế độ S cũng ko có chuyển + và - gì cả. Chế độ L thì tương đương số 1 đổ đèo chậm quá.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ chốt lại đã có cách đổ đèo hợp lý chưa ạ? Xe em CRV bản E chế độ S cũng ko có chuyển + và - gì cả. Chế độ L thì tương đương số 1 đổ đèo chậm quá.
Chế độ S của xe cụ khi đổ đèo có hãm được tẹo nào không?

bothe

Xe tải
Chế độ S của xe cụ khi đổ đèo có hãm được tẹo nào không?
E mới lấy xe chưa đổ đèo phát nào; E cũng đang lo chế độ S là sport thì sợ khỏe trôi nhanh mà chế độ L thì là số 1 lại chậm quá :(

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
E mới lấy xe chưa đổ đèo phát nào; E cũng đang lo chế độ S là sport thì sợ khỏe trôi nhanh mà chế độ L thì là số 1 lại chậm quá :(
Cụ thử thả xe ở dốc thoải rồi về S xem nó hãm ở số mấy rồi báo anh em. Nó có hiện cấp số khi chuyển về S trên bảng đồng hồ hiển thị.

ubisapro

Xe trâu
Lạ nhỉ? Lần đầu e thấy kiểu này. :D

formen

Xe lăn
Lạ nhỉ? Lần đầu e thấy kiểu này. :D
Nó cắt option nên thành ngáo ngơ. Như phò tủn của cụ với em đi thì em lại thấy thừa cái lẫy chuyển số tay vì chuyển đc số trên cần số, thiếu crui control

ubisapro

Xe trâu
Nó cắt option nên thành ngáo ngơ. Như phò tủn của cụ với em đi thì em lại thấy thừa cái lẫy chuyển số tay vì chuyển đc số trên cần số, thiếu crui control
Chỗ đậm: e chưa hiểu? Mà ở đây nhiều cụ đề cao cái lẫy chuyển số nhỉ? E chỉ dùng đúng khi đổ đèo. Còn lại cứ D mà dậm cho nhàn thân :D

formen

Xe lăn
Chỗ đậm: e chưa hiểu? Mà ở đây nhiều cụ đề cao cái lẫy chuyển số nhỉ? E chỉ dùng đúng khi đổ đèo. Còn lại cứ D mà dậm cho nhàn thân :D
À Là thiếu cái cruise control ga tự động khi đi đg trường.
Đổi cái lẫy chuyển số thành ga tự động thì ổn hơn.

ubisapro

Xe trâu
À Là thiếu cái cruise control ga tự động khi đi đg trường.
Đổi cái lẫy chuyển số thành ga tự động thì ổn hơn.
E tưởng cụ đi 2017 form mới. Hoá ra form cũ ah? E đi 2019 có CC rùi :D

ubisapro

Xe trâu
217 form mới r nhưng nó còn cắt nhiều lắm cụ :D
Ông anh em đi con Phò tủn 1 cầu xăng có CC mà. Cũng mua đợt đầu, công ty mua cho. Đến chỉ bấm bỉm. Đợt đó mua ăn lạc cũng kha khá thì phải :D