[Funland] Hôn nhân qua mai mối

Son23

Xe buýt
Em mở thớt này để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối - ngày càng phổ biến trong xã hội hiện đại.
Em có đứa em giai họ, nhà xe đủ cả, công việc ổn định, hơn 30t, qua sự kết nối của người quen, cuối cùng cũng tìm được 1 mối phù hợp. Hình thức bé kia ổn, xinh xắn, kém nó vài, công việc ổn định, thậm chí là nghề đc coi trọng trong xã hội, học thức cao, nói chung thấy ko có gì lăn tăn.
Đám cưới diễn ra sau tầm 6 tháng tìm hiểu. Tất cả mọi người đều khen tương xứng, đẹp đôi. Bố mẹ 2 bên hài lòng hết nấc.
Nhưng 1 ngày không xa sau cưới, nó gọi cho em, nói rằng bàng hoàng biết được quá khứ của vợ: từng là tiểu tam, từng bị bắt ghen, nhưng giấu nhẹm.
Nó bảo em: dù đó là quá khứ, nhưng nó không thích cảm giác người vợ mà mình chọn có tì vết như vậy mà mình ko biết gì. Hai bên lúc tìm hiểu chỉ nói đã từng yêu đương, đều hiểu quá khứ đều nồng nhiệt với người cũ. Nhưng tiểu tam ngoại tình có vẻ lại sang 1 phạm trù khác. Hệ lụy nữa: đâm ra cu em bắt đầu hoang mang, ko hiểu quá khứ còn gì nó chưa biết hay ko. Vì đâu có quen ai phía vợ.
Em nghe xong cũng thấy ...mệt thật. Lẽ ra vợ chồng mới cưới, kinh tế gọi là tạm ổn, thì phải rất vui vẻ. Cưới chóng vánh qua mai mối chỉ vì các tiêu chí phù hợp, cuối cùng lại như thế này. Chẳng đến mức bỏ, nhưng lại gợn trong lòng.
Sau vụ của nó, em dừng ko làm mai cho đồng nghiệp, người quen nữa. Nhỡ như kiểu này, mình cũng hãi.

thuyphongthanh

Xe lăn
Mắt không thấy thì tim không đau. Quá khứ đã qua rồi còn tương lai phía trước. Vui vẻ mà sống thôi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em mở thớt này để hiểu thêm các khía cạnh của hôn nhân qua mai mối - ngày càng phổ biến trong xã hội hiện đại.
Em có đứa em giai họ, nhà xe đủ cả, công việc ổn định, hơn 30t, qua sự kết nối của người quen, cuối cùng cũng tìm được 1 mối phù hợp. Hình thức bé kia ổn, xinh xắn, kém nó vài, công việc ổn định, thậm chí là nghề đc coi trọng trong xã hội, học thức cao, nói chung thấy ko có gì lăn tăn.
Đám cưới diễn ra sau tầm 6 tháng tìm hiểu. Tất cả mọi người đều khen tương xứng, đẹp đôi. Bố mẹ 2 bên hài lòng hết nấc.
Nhưng 1 ngày không xa sau cưới, nó gọi cho em, nói rằng bàng hoàng biết được quá khứ của vợ: từng là tiểu tam, từng bị bắt ghen, nhưng giấu nhẹm.
Nó bảo em: dù đó là quá khứ, nhưng nó không thích cảm giác người vợ mà mình chọn có tì vết như vậy mà mình ko biết gì. Hai bên lúc tìm hiểu chỉ nói đã từng yêu đương, đều hiểu quá khứ đều nồng nhiệt với người cũ. Nhưng tiểu tam ngoại tình có vẻ lại sang 1 phạm trù khác. Hệ lụy nữa: đâm ra cu em bắt đầu hoang mang, ko hiểu quá khứ còn gì nó chưa biết hay ko. Vì đâu có quen ai phía vợ.
Em nghe xong cũng thấy ...mệt thật. Lẽ ra vợ chồng mới cưới, kinh tế gọi là tạm ổn, thì phải rất vui vẻ. Cưới chóng vánh qua mai mối chỉ vì các tiêu chí phù hợp, cuối cùng lại như thế này. Chẳng đến mức bỏ, nhưng lại gợn trong lòng.
Sau vụ của nó, em dừng ko làm mai cho đồng nghiệp, người quen nữa. Nhỡ như kiểu này, mình cũng hãi.
Nếu xđ ko bỏ thì quên cái quá khứ đi và đừng cố bới móc tìm hiểu thêm nữa làm gì.
Nghiêm túc nhìn nhận lại từ lúc quen nhau đến giờ nết ăn ở em vk như thế nào, thấy ok thì thôi, còn ko bỏ qua dc, thì thôi dẹp sớm khi chưa có con cái. Kế hoạch cẩn thận vào, chứ có con xong vẫn đem quá khứ ng ta ra đay nghiến rồi cuối cùng vẫn bỏ thì tội con nhà ng ta, khổ cả mình cả con mình

VuNgoanMuc

Xe điện
Tiểu tam là ổn quá rồi, tìm hiểu thêm nhỡ đâu quá khứ some các thứ nữa thì hết nấc.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em là mợ cụ ạ. Trên of hình như các cụ hơi bị đa nghi, suốt ngày còm câu này. Em là chị họ, nó con 1 nên cũng như chị em ruột, nó mới nói.
Nếu là nữ thì tên mợ hay quá :D

Son23

Xe buýt
Nếu xđ ko bỏ thì quên cái quá khứ đi và đừng cố bới móc tìm hiểu thêm nữa làm gì.
Nghiêm túc nhìn nhận lại từ lúc quen nhau đến giờ nết ăn ở em vk như thế nào, thấy ok thì thôi, còn ko bỏ qua dc, thì thôi dẹp sớm khi chưa có con cái. Kế hoạch cẩn thận vào, chứ có con xong vẫn đem quá khứ ng ta ra đay nghiến rồi cuối cùng vẫn bỏ thì tội con nhà ng ta, khổ cả mình cả con mình
Quen và cưới nhanh, nên đúng là giờ vẫn đang trong giai đoạn bình tĩnh xem nết ăn ở đó mợ. Nó cũng xác định chưa có con vội, dù bố mẹ nó đang giục ời ời. Nói chung cũng tự biết đg đi nước bước, giá kể cô em dâu cứ kể rõ quá khứ, có khi nó lại ko lăn tăn. Vì con ng ai chả có sai lầm. Sự giấu diếm mới dấy lên lòng nghi kị. Tự nhiên em thấy lấy nhau nhanh qua mai mối, ko biết gốc rễ, tiềm ẩn nguy cơ phết.

tunglam2806

Xe tăng
Tiểu tam mà do bị lừa tình hay yêu quá muốn cướp chồng thì cũng bình thường. Quan trọng là cô bé đó đối xử với cậu em kia thế nào thôi.

Son23

Xe buýt
Tiểu tam mà do bị lừa tình hay yêu quá muốn cướp chồng thì cũng bình thường. Quan trọng là cô bé đó đối xử với cậu em kia thế nào thôi.
Chủ động cụ ạ, chả lừa gì sất. Vợ nhà kia phải nhảy vào chán chê mới dứt. "Yêu quá muốn cướp chồng" là bình thường á cụ. Nhân sinh quan này em ko thẩm đc, hi hi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Quen và cưới nhanh, nên đúng là giờ vẫn đang trong giai đoạn bình tĩnh xem nết ăn ở đó mợ. Nó cũng xác định chưa có con vội, dù bố mẹ nó đang giục ời ời. Nói chung cũng tự biết đg đi nước bước, giá kể cô em dâu cứ kể rõ quá khứ, có khi nó lại ko lăn tăn. Vì con ng ai chả có sai lầm. Sự giấu diếm mới dấy lên lòng nghi kị. Tự nhiên em thấy lấy nhau nhanh qua mai mối, ko biết gốc rễ, tiềm ẩn nguy cơ phết.
nết ăn ở hiện giờ, từ cái khi quen nhau ấy. Chứ ko fai cái nết trong quá khứ nữa, vì đã lấy nhau về rồi thì cố đi bơi quá khứ làm gì.
Tiểu tam, bị đánh ghen ntn đó e ko biết, cụ chắc biết khái niệm SGBB đúng ko, theo cụ số lượng SGBB có nhiều ko? E tin là rất nhiều, tất nhiên các em ý chả dại gì mà bô bô hết quá khứ ra với anh ng yêu hiện tại hay anh chồng sắp cưới,nếu là cụ, cụ có kể hết ra ko? Nên có khi tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa, bỏ em này lấy e khác có khi vẫn thế. Chẳng qua có khi e ấy dấu kĩ hơn.
Có cụ trên nói đó, lấy dc vk may rồi. Tại là tại mình ko tìm hiểu đã vội cưới, giờ cưới rồi thì như e nói thôi. Ở thì quên quá khứ đi, hoặc là bỏ, làm sớm và dứt khoát để cả 2 còn có cơ hội khác.

intheclub911

Xe hơi
mợ khuyên e nó có bị ám ảnh quá khứ của vk k, nếu ám ảnh k bỏ qua dc thì làm ván mới. Còn bỏ qua dc thì nên bỏ qua.
hoặc mình cũng tìm thêm 1 vài e bao nuôi để cho thỏa trí tang bồng😁

xecub49

Xe điện
Theo cái dòng chữ đỏ ấy. thì thằng bé chả chạy luôn không lăn tăn. :))

gnud_ht

Xe buýt
Vợ chồng lấy nhau là duyên nợ do bản thân tìm hiểu và quyết định, không phải lỗi do mai mối. Đóe ai nó giấu diếm, mà nó chả có cđg phải kể phải khoe. Chả nhẽ ko đánh tự nhiên khai trước em đã lọ chai? Cưới rồi còn bới móc chuyện cũ ra? Xác định đi đến hôn nhân thì nó là cuộc chiến lâu dài, chủ yếu sống với nhau thế nào, mới cưới đã có gợn trong lòng thì cuộc đời này khó mà yên ổn cho cả hai. Nhân sinh quan ko tốt, vote bỏ :D

Chỉnh sửa cuối:

Son23

Xe buýt
mợ khuyên e nó có bị ám ảnh quá khứ của vk k, nếu ám ảnh k bỏ qua dc thì làm ván mới. Còn bỏ qua dc thì nên bỏ qua.
hoặc mình cũng tìm thêm 1 vài e bao nuôi để cho thỏa trí tang bồng😁
Hi nó kể cho em để tâm sự thôi chứ cũng ko cần lời khuyên. Tính nó cũng quyết đoán. Mà em cũng chả dại khuyên ai chuyện gia đình đâu. Vì em từng là nạn nhân của những lời khuyên từ đám anh/chị em ex xưa kia. Phán về mình như đúng rồi xog khuyên ex mình như này như nọ. Gặp đúng ông chồng nghe gì cũng thấy có lý, tan cửa nát nhà luôn. Vậy nên việc gia đình tự cảm nhận, tự quyết, ko nên hỏi và nghe thiên hạ.

Kokocute3

Xe đạp
Lấy nhau rồi thì bỏ qua quá khứ, hướng tới tương lai đi ạ. Ai chẳng có những quá khứ (xấu và tốt), nhưng trước đây nó có thuộc về mình đâu, đi nhìn lại, tìm lại rồi làm hỏng cái tương lai thuộc về mình làm gì.

butchikim

Xe ba gác
Mai mối là dẫn mối làm quen, còn lại tự tìm hiểu và tự quyết với nhau chứ liên quan gì mà không mai mối nữa. Nên nói rõ quan điểm từ đầu, làm phúc phải vạ thế thì unfriend luôn và ngay.

kienthuc

Xe máy
Quan trọng là tìm hiểu nhau kỹ mới quyết định ký vào tờ giao kèo hôn nhân để pháp luật công nhận và bảo vệ. Chứ mai mối cũng chỉ là 1 hình thức kết nối 2 người với nhau thông qua 1 trung gian nào đấy. Hội trẻ bây giờ em thấy yêu nhau qua Facebook và các app hẹn hò nhiều vô kể, đa phần là bầu bí luôn xong cưới vội.

Túm lại là cứ yêu đã, ko nên vội vàng cưới nhau về.

langtoilangtoi

Xe điện
Xưa e vẫn nghe các cụ nói vui : Ở đời có bốn cái ngu, Làm mai, lãnh nợ, gác cu, cầm chầu. Thực ra thì giờ cũng ko nặng nề ai làm mai hay ko nữa.
E thì thấy mạng xã hội phát triển nên giờ trai gái quen nhau dễ hơn xưa nên làm mai cũng ít đi nhiều chứ.