[Funland] hôn nhân của các cụ các mợ thế nào ạ , em cảm thấy mệt mỏi quá ạ

taomeomommy

Xe buýt
phương an thì khả thi ạ nhưng thực thi hơi khó ạ , em cũng biết giọt nước tràn ly , h con nhỏ vận chuyển cực vất , rồi hàng xóm dị nghị ng ngoài rồi họ hàng , rất nhiều thị phi
Cụ sống cho mình hay sống cho hàng xóm ạ? Nếu thương vợ thương con thì nên ở riêng càng sớm càng tốt ạ. Hàng xóm nó cười kệ cmn. Những đứa trẻ cần được sống trong một môi trường tốt, có sự yêu thương của cả bố lẫn mẹ, không khí gia đình đầm ấm. Giàu nghèo chưa cần biết nhưng cứ phải happy cái đã. Những thứ tiêu cực sẽ ảnh hưởng rất xấu tới tâm lý và tính cách của trẻ. Trách nhiệm với cha mẹ thì cụ phải biết tự thu xếp. Kiếm cái nhà ở gần nhà các cụ là phương án tối ưu nhất rồi. Phụ nữ lấy chồng ghét nhất là chồng quá nghe lời bố mẹ, sống dựa dẫm vào bố mẹ. Cụ con 1, em đoán là các cụ rất cưng chiều và lo cho từ a đến z nên khi có mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu sẽ bị các cụ bắt phải thế nọ thế kia theo đúng ý các cụ. Nếu đúng vậy thì cụ nên tự lực cánh sinh. Bằng mọi cách ra ở riêng rồi phân công trách nhiệm đối với gia đình nhỏ, gia đình lớn cho rõ ràng. Đàn ông phải bản lĩnh, ko giải quyết đc chuyện nhỏ để rồi nó thành chuyện to rồi lại hơi tí bảo bỏ nhau thì có lấy đến vợ 2, vợ 3...vẫn thế thôi. Chúc cụ sớm có những ngày êm đềm !

sakai_yo

Xe lăn
cảm ơn lời khuyên của cụ , em nghe cụ cũng xuôi nhưng đừng xéo em quá , sức chịu đựng có hạn, chư 1 bên bố mẹ 1 bên vợ , là em cũng làm liều bỏ cả 2
Cụ hãy nghĩ đến bn gia đình đang vất vả khó khăn trong con đường đi tìm con, cụ sòn sòn. Bố mẹ cụ có tuổi nhưng nếu ob vẫn tự chăm nhau đc thì cụ cứ ra riêng. Vì cụ ở cùng ob mệt thêm thôi chứ gđ nheo nhóc thế thì đỡ đần ob sao đc. Cụ thuê nhà gần ob để cụ tiện chạy đi chạy lại

huchich

Xe tải
Vợ nó lấy cụ nó theo cụ là nó nhờ vả trao cả đời nó cho cụ rồi.
Biết là đà bà có đứa nọ đứa kia.
Cụ nhiều khi phải cắt hết vứt hết cái lễ nghĩa ở đời đi, sống đã. Di tàn từ phong kiến để lại đây.
Giờ con cụ mà ko có bố có mẹ nó khổ lắm.
Xét cho cùng vợ cụ nó chẳng quan hệ gì vs bố mẹ cụ cả, nó chỉ là đứa chịch choạc vs cụ cả đời và đẻ con cho cụ thôi. Cụ cứ nghĩ thế đi .
Cụ phải có trách nhiệm với bố mẹ cụ, con vợ cư xử vs bố mẹ mình thì hên xui. ko theo ý mình là do đen thôi đỏ quên đi.

Thằng bạn mình hay bảo..bớt tí sĩ diện đi.
Chúc cụ sống vui!

Marie Lee

Xe buýt
em con 1 mới nhục , ông bà có tuổi nữa , căng lắm em sắp phát điên ạ
Con 1 mà còn đầy đủ ông bà thì cụ vẫn ra ở riêng được. Sống chung với bmc mà bố mẹ chồng hay soi mói coi thường con dâu thì khó mà hoà hợp được lắm.
Cụ làm tròn trách nhiệm và nghĩa vụ đối với cha mẹ bằng tình yêu thương nhưng vợ cụ thì chỉ phải làm tròn trách nhiệm và nghĩa vụ đối với cha mẹ cụ bằng đúng trách nhiệm thôi. Cho nên đừng đòi hỏi quá ở vợ.
h e ra sợ ko trụ nổi , con nhỏ 1 đứa gần 3 tuổi 1 đứa 7 tháng, khả năng vỡ trận là lớn , 1 mình em sợ ko trụ nổi , vợ thì đang thời kì cho con bú ko đi làm đc , thằng ôn con đi học hay ốm vặt , loanh quanh em tạch
Xin lỗi cụ. Đây mới chính là 1 trong những nguyên nhân chính để cụ không ra ở riêng. Kịch bản như rất nhiều gia đình nhỏ khác. Con trai chưa đủ lực ra ở riêng, sống “nhờ” trong nhà bố mẹ đúng nghĩa. Bố mẹ thì không công nhận con đã trưởng thành, can thiệp vào gia đình con trai từ việc lớn đến việc bé. Không may mắn cho cụ nữa là lấy được cô vợ nằm trong 70% bình thường, đó là hiện tại nuôi con nhỏ thu nhập chỉ đủ nuôi thân, chưa nuôi được chồng, chưa nuôi đc cha mẹ chồng, nên vợ trong nhà chắc là thành phần tép riu nhất, bao ấm ức không trách ai được quay ra đổ lên đầu cụ.
Thôi, nếu cụ có làm ván mới mà vẫn ko phấn đấu làm chủ gia đình được thì em khuyên cụ nên phấn đấu làm “chạn” vương, lúc ấy mọi việc nhường vợ cụ và bố mẹ vợ cụ quyết, cụ chỉ việc hưởng thụ đỡ lo kẹp ở giữa.

Chỉnh sửa cuối:

BKG

Xe tăng
Cụ muốn trọn vẹn cả đôi bên cha mẹ và vợ con thì tốt nhất kiếm cái nhà cách nhà cha mẹ của cụ tầm 500m—>1km để thuê riêng ra mà ở, vợ con cụ thoải mái riêng tư tự do thích mặc gì thì mặc - thích ăn gì thì ăn - thích ngủ lúc nào thì ngủ - thích trèo lên cổ chồng lúc nào thì leo, còn cụ vẫn sát nách về chăm sóc cha mẹ lúc nào cũng được kể cả sáng sớm hay tối muộn. Trước mắt cứ 1-2 năm như thế đã. Còn khi ra ở riêng và tâm lý đôi bên ko hàng ngày giáp lá cà bớt căng thẳng đi là dần dần sẽ vui như Tết thôi cụ à. Giải pháp tốt nhất hiện tại vì nhiều bài học như vậy lắm rồi.

Còn nếu căng lên hoặc mặc kệ như thế thì nhanh đứt lắm vì đôi bên đều căng không chịu xuống nước, và khi nóng lên ko kiềm chế được là cụ sẽ nghiêng về cha mẹ mà bất cần vợ cần con
Cái này chuẩn nhất, không làm được thì chắc chỉ bỏ. Đừng vin vào con một, mọi thứ đều có thể giải quyết, trừ khi nhu nhược, ỷ lại, không độc lập!

Zemakic

Xe hơi
Cụ chủ chạy nhanh thật cưới 3 năm đã 2 đứa roài.Vậy con còn nhỏ quá, cố gắng nhịn đi cụ nếu mâu thuẫn quá thì tìm chỗ nào xa xa không cho bố mẹ và vợ tiếp xúc 1 thời gian xem thế nào

KAXIHAN

Xe tải
Nên ngầm đặt ra 2 lằn ranh cạnh mình, 1 cái với bố mẹ, 1 cái với vợ, nếu vợ xung lên quá, chạm lằn ranh giữa mình và vợ là mình cản trước, nếu bố mẹ can thiệp quá, chạm lằn ranh giữa mình và bố mẹ thì mình giảng hoà trước. Chuyện của cụ là câu chuyện của nhiều cặp vợ chồng lấy vì yêu nhau nhưng không kịp hoặc không chuẩn bị cho cuộc sống chung, cuộc sống sau hôn nhân lại dính dáng hoặc lệ thuộc vào bố mẹ. Chính sự không vững vàng của người chồng làm người vợ phải đẩy cao mình lên, chính sự yếu ớt của con trai khiến bố mẹ can thiệp vào nhiều hơn. Hãy trở nên cứng rắn và có chính kiến riêng, chính kiến này phải vun vén cho gia đình nhỏ của cụ, bố mẹ cụ thấy cụ đã cứng cáp sẽ không lo lắng mà can thiệp, vợ cụ thấy cụ có thể bảo bọc cho cô ấy và có suy nghĩ đúng sẽ sẵn sàng yên tĩnh để cụ xử lý tình huống. Đàn ông nên trầm tĩnh nhưng cứng rắn, chúc cụ giải quyết được vấn đề.

5banhxequay

Xe tải
Vợ là người ta thương yêu, mẹ của con ta, sẽ sống cùng ta đến hết đời, đương nhiên luôn là ưu tiên số 1 đối với em, không bao giờ em nghĩ vì bố mẹ mà bỏ vợ. Bố Mẹ là người sinh ra ta nuôi ta khôn lớn, đương nhiên làm con phải có chữ hiếu cũng không thể vì vợ mà bỏ bố mẹ. Tuy nhiên hai bên xung đột không thể hòa giải thì em luôn lấy vợ con là ưu tiên, không thể để gia đình nhỏ của mình tan vỡ. Em sẽ là tấm đệm giữa hai bên và là người chịu trận. Em sẽ ra ở riêng, và vẫn thường xuyên đến chăm sóc các cụ. Em sẽ thuê ô sin nếu các cụ đã già yếu. Việc tỷ tê với cả Bố Mẹ và Vợ đương nhiên sẽ thường xuyên vì không thể bỏ Bố Mẹ (với vợ) và đương nhiên con cũng không thể bỏ vợ con, bỏ hạnh phúc của mình (với Bố Mẹ). Sau 1 thời gian mọi việc sẽ dần lắng xuống (kinh nghiệm của cá nhân em đã trải qua). Nói gì thì nói trong thâm tâm vợ cũng biết thế nào là chữ hiếu, Bố Mẹ nào chả muốn con mình hạnh phúc, cháu mình sung sướng dù không ưa vợ mình. Đây là trường hợp cụ còn yêu vợ, còn nếu tình cảm nhạt phai thì tan thôi.

quy la tien

Xe điện
Những rắc rối của 5 năm đầu tiên sau hôn nhân hầu như cặp nào cũng dính, nếu đụng độ tý mà đòi ly dị thì may chăng còn 10%, thế nhưng thực tế không bi quan đến vậy.
Cụ cưới 3 năm vợ sinh cho 2 đứa ngẫm kỹ thì vk cụ hy sinh cho gđ lớn của cụ đấy, cụ con 1 mà; trong tình hình hiện nay cụ phải hết sức chia sẻ cùng vợ việc nhà , chăm con...vv, hỏi thêm cụ tý khi cụ làm những việc này bố mẹ cụ có lời vào ra không vì thực tế có nhiều mẹ chồng không muốn con trai mình làm đâu- do quan niệm cổ hủ thôi- đôi khi những việc nhỏ như vầy cũng là giọt nước tràn ly.
Như nhiều cụ đã nói thuê nhà ra riêng là 1 giải pháp,trước mắt cứ thử đã, và mọi việc cụ cứ đơn giản hóa đi, ví như thuê nhà ra riêng ai nói gì kệ họ.
Chúc cụ bản lĩnh giữ gìn hạnh phúc gia đình.
Nhớ là gắng đừng để tan đàn xẻ nghé.

Còi to 70

Xe buýt
Ở riêng, tự chủ tài chính là hết chuyện.
hôn nhân em được 3 năm rồi ạ nhưng em cảm thấy rất mệt mỏi , luôn đứng giữa bố mẹ và vợ , nhiều khi muốn bỏ vợ nhưng nghĩ vì con nên lại thôi sợ 2 đứa nó khổ , vợ em lúc tốt thì rất tốt còn hâm thì ko ai bằng , đôi khi toàn đẩy em vào lưỡng giữ chữ tình và chữ hiếu , có cụ mợ nào chỉ em lối thoát với ạ

Freeman Bodhany

Xe tăng
hôn nhân em được 3 năm rồi ạ nhưng em cảm thấy rất mệt mỏi , luôn đứng giữa bố mẹ và vợ , nhiều khi muốn bỏ vợ nhưng nghĩ vì con nên lại thôi sợ 2 đứa nó khổ , vợ em lúc tốt thì rất tốt còn hâm thì ko ai bằng , đôi khi toàn đẩy em vào lưỡng giữ chữ tình và chữ hiếu , có cụ mợ nào chỉ em lối thoát với ạ
Ở VN các đôi vợ chồng trẻ 90% rơi vào hoàn cảnh như cụ, cố lên, nếu vượt qua được trong 5 năm đầu thì vc cụ sẽ hạnh phúc. :)

Lilak

Xe tải
em đang rối lắm rồi ạ , h là cứ kệ đến đâu hay đến đó ạ
1. Đến đâu hay đến đấy cụ nhé. Đừng có tư tưởng j hết! Bỏ hay Ở nhiều khi còn Tuỳ Duyên.
2. Nói ít - Kệ (vì Vk hâm như cụ nói thì nói nhiều quá mất hay, rồi càng cãi cọ..)

3nam 2 đứa , Vk cụ đang stress noÁ thế
Cụ cố gắng vượt qua

Chúc hạnh phúc - bình yên

raspberry

Xe tăng
Ngồi lại và bình tĩnh nói chuyện thẳng thắn với nhau, mỗi người nên dẹp bỏ cái tôi của mình. Cùng trả lời câu hỏi “còn yêu nhau không”, người đàn ông cố gắng hiểu cảm giác của người phụ nữ. (Lời khuyên của 1 người đang sống ổn với tập 3).

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đi ra ở riêng!
Chứ có ở chung thì 10 vợ cũng ko đủ dùng đâu :P

tranminh83

Xe tải
Tách ko để lâu là tạch ạ

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
phương an thì khả thi ạ nhưng thực thi hơi khó ạ , em cũng biết giọt nước tràn ly , h con nhỏ vận chuyển cực vất , rồi hàng xóm dị nghị ng ngoài rồi họ hàng , rất nhiều thị phi
Vấn đề rõ rồi. Thay vì tập trung vợ con còn rảnh lo dị nghị thị phi, cái này rõ là khổ tự mua chuông tự treo, trong tất cả những người khổ thớt là thủ phạm.

VCHDHN

Xe container
3 năm mà hai nhóc thì vẫn còn quá nhỏ, có lẽ vợ cụ căng thẳng, vất vả quá. Thông cảm với vợ, tích cực chia sẻ công việc và nhẫn nhịn một chút.
Đúng thế ah. Có điều cụ thớt không nói rõ ngọn ngành...chỉ nêu hiện tượng, đọc thoáng qua đều hiểu lỗi do vợ?

hbu082

Xe container
em con 1 cụ ạ , ông bà cũng có tuổi rồi đi sao đành , nhà có đông con em toang ngay
con 1 con 2 gì thì lập gia đình rồi cũng ở riêng mà tự lập hết. các cụ có tuổi rồi thì thuê cái nhà ở gần ngay đấy rồi chạy đi chạy lại, còn đã ở chung thì cũng toang thôi.

born2go

Xe điện
Ở riêng là xong
Còn không ở riêng thì chắc đang ở nhà ông bà, thì phải theo luật ông bà, đừng có cãi