[Funland] hôn nhân của các cụ các mợ thế nào ạ , em cảm thấy mệt mỏi quá ạ

Số cụ khổ rồi. Tính cách đấy sẽ không thay đổi đâu. Haizz! Nếu đủ kiên nhẫn đi cùng thời gian, rồi đến lúc cụ sẽ chán đến mức chả buồn nói, chả buồn tranh luận nữa, vì mãi mãi, mãi mãi họ vẫn sẽ cho rằng họ đúng, mọi nhẽ! Mà vợ cụ chắc cũng biết cụ yêu con 😅
phụ nữ mà cụ họ luôn đúng

Hôn nhân nhiều nhà nát do mâu thuẫn bmc và con dâu, tội lỗi nhất là ông chồng nhu nhược, né ra ko làm trọng tài, kệ bm và vợ :P
Chủ top nếu hèn yếu, ko dám dứt ra ở riêng thì mãi mãi vẫn mâu thuẫn, trừ khi lấy được vợ mới mà nó dữ, nó trị được bm chủ top :D
ra ở riêng ai cũng khuyên vậy ạ

Bây giờ cuộc sống hiện đại nên phụ nữ không còn nhẫn nhịn như xưa, giờ họ muốn được tự do nên việc làm dâu rất khó!
Em cũng dính vào trường hợp y như cụ, tầm 3 năm mà vẫn căng thằng thì cách tốt nhất bây giờ là cụ ra riêng ở để cứu vãn gia đình.
Em hiện tại cũng ra riêng ở, em đỡ hơn cụ là bố mẹ e còn trẻ nên không vấn đề gì.
Không bố mẹ nào muốn con cái mình không hạnh phúc đâu ạ.
Đôi lời chia sẻ cùng cụ! Chúc cụ chân cứng đá mềm và quyết định sáng suốt! Thân ái
vâng em cảm ơn cụ đã chia sẻ ạ

Điển hình của gia đình bố mẹ trẻ con, đẻ thêm 1 bầy trẻ con.
Lương chồng dưới 20 triệu/tháng, vợ thất nghiệp nuôi 2 đứa con trứng gà trứng vịt. Ở cùng ông bà nội.
Chắc chắn ông bà phải đỡ đần, từ tiền bạc tới công sức. Mà đã đỡ đần là hay mắng, hay đay, hay thể hiện kiểu không có chúng tao thì chúng mày chết đói..., người già nào cũng thế cả.
Cô vợ còn trẻ, đẻ dày, chăm 2 đứa trẻ con cả ngày loanh quanh 4 bức tường, tiền chả có, thi thoảng lại nghe mẹ chồng, bố chồng đay đả. Chưa phát rồ là khá rồi.
Gia đình không xào xáo mới là lạ.
Ra ở riêng đi, có nhiều ăn nhiều, có ít ăn ít. Vất vả tý nhưng vừa nhẹ nhõm, cả vợ chồng, cha mẹ đều có dịp thư thả nhìn lại mối quan hệ gia đình.
Còn ở chung thì còn căng thẳng, còn khổ, còn kêu ca. Các cụ dạy cấm có sai, "xa mỏi chân, gần mỏi miệng", cứ thế mà triển.
cụ cái j cũng biết dúng cảnh rồi ạ

Bí quyết ở gia đình 3, 4 thế hệ: con cái cho ngủ riêng từ sớm, phòng riêng 2 vợ chồng mùa đông phải ấm áp, mùa hè điều hòa mát rượi. Rèn thói quen tắm rửa trước khi đi ngủ 365 ngày trên năm, kể cả về muộn lúc 1-2 giờ sáng. Cuối cùng quan trọng nhất: ngủ ...không mặc gì.
2 đứa ko có sức mà cởi ạ

Mới lấy vợ có 3 năm, ông bà có tuổi là bao nhiêu tuổi hả cụ? Không ở cùng thì ở gần ngay cạnh, bố mẹ mà không bệnh tật đau ốm thì 70 tuổi vẫn là nên ở gần chăm sóc thôi nhé, còn không thì chỉ là lý do...
bố em huyết ap cao còn bà thì hay bị tiền đình , hơi vât ạ

Cụ xem nếu ra ngoài đc thì đơn giản quá. Em tưởng cụ ko ra riêng được chứ. Ông bà giờ còn khỏe thì cụ cứ cố gắng ra riêng. Có 1 số trường hợp ra riêng xong con dâu lại xin về ở với ông bà đấy.
Còn cụ muốn tư vấn cụ thể thì phải cho thông tin chi tiết hơn, mâu thuẫn ở điểm gì? tần suất ra sao? vv... chứ nói chung chung là áp lực thì khó tư vấn lắm cụ ạ.
ông bà hay ốm đau ạ

E đang nói lời khuyên của cụ bỏ nhà đi đâu đó, mặc kệ vợ con với bmc ấy.

Đàn ông có giới hạn, phụ nữ cũng có giới hạn. Mỗi người có thiên chức và trách nhiệm riêng phải gánh vác. Đang mâu thuẫn đùng đùng mà chồng bỏ đi thì kệ vợ tự xoay sở thì theo cụ tốt chỗ nào? Chồng cần nơi xả stress nên đi, vậy có phải vợ cũng nên đi nốt không? Có khi thấy con trai đi rồi, bmc lại quay lại trách tại con dâu này kia nên mới làm chồng tức giận.

Em hiểu ý của cụ ở đây là khi chồng/ con trai bỏ đi thì cả vợ và bmc sẽ đều sợ và kìm cái tôi cá nhân lại, từ đó giảm bớt mâu thuẫn. Khả năng này có thể xảy ra nhưng cho dù có bớt cũng chỉ được một lúc, vì nó không phải là mấu chốt của vấn đề. Chẳng qua 2 bên chỉ thu bớt hậm hực mà chung sống với nhau, bằng mặt chứ không bằng lòng. Lâu dần tích tụ lại như quả bóng nổ lúc nào không hay.

Tại vì cụ chủ chỉ đang trách vợ mà không nói gì đến thái độ của cha mẹ mình nên em không dám kết luận đúng sai ở đây. Em chỉ nghĩ rằng làm dâu con trong nhà nên đem tấm lòng chân thành ra đối xử với cha mẹ chồng, ngược lại cha mẹ chồng cũng nên tôn trọng con dâu. Nhiều cha mẹ lúc nào cũng vin vào lí lẽ cha mẹ chỉ có một ra để răn đe con trai/con dâu và luôn muốn nhận phần đúng về mình. Như thế chỉ làm khổ chính con cháu mình ở giữa mà thôi. Suy cho cùng, cũng chính là làm khổ bản thân mình vì con không hạnh phúc thì người làm cha mẹ làm sao được an yên.
Người con trai trong gia đình thấm nhuần tư tưởng cha mẹ là nhất rồi khi lấy vợ có con, thấy vợ con cũng là nhất thì biết chọn bên nào đây?!
vâng khá đau đầu ạ

Vậy em mới nói như trên để cụ chủ có hướng mà suy nghĩ,đánh giá.
Với 1 số người sẽ khó hoặc không thể chọn lựa,và 1 số sẽ có chọn lựa...nhưng như câu chuyện của chủ thớt thì cần có 1 khoảng time để suy ngẫm,cân nhắc thiệt hơn.
vâng ạ

Chắc ở chung mợ nhỉ. E cũng qua giai đoạn này rồi cụ thớt ạ. Cụ bỏ thì vợ cụ cũng bỏ luôn, đúng tư tưởng e lúc đó ạ. Ở chung e chán lắm. E còn nói rõ khi nào các con đi lớp hết thì ở chung ạ, vì giai đoạn nhỏ mỗi người 1 phách e phát rồ lên. E nuôi con kiểu này kiểu kia kệ em, có người khác ở cùng e quát con e cũng ko tiện, mà hay nói ra nói vào e bực lắm. E còn cấm bố mẹ đẻ em xuống nhà e mà nói e cơ mà. Cứ động đến nói e e bảo đi về hết ạ. E đi làm chỉ đủ trả tiền giúp việc nhưng e chọn điều đó, bởi các cô hiểu mình và nghe theo mình nói cụ ạ để đồng lòng nuôi con, vì giai đoạn này trẻ con quan trọng nhất cụ ạ.
Giờ cụ bỏ mà đi tìm vợ mới cũng thế ạ. E phục chồng e vì chồng e uốn nắn được e vượt qua 5 năm đầu cụ ạ. Ko thì cũng toang rồi ạ. Giờ chỉ có cách cụ uốn vợ từ từ thôi ạ, khi vợ cụ trưởng thành hơn thì sẽ biết chấp nhận và cư xử hơn cụ ạ. Bọn e đang làm cành vàng lá ngọc của bố mẹ mà đi lấy chồng nhiều cái thấy tức tối lắm, nên cần chồng chia sẻ và dậy bảo uốn nắn dần dần ạ. E thề vợ cụ ko bg bướng với hâm như em.
vâng để em bảo vợ em , cảm ơn mợ ạ

Không ở cùng, nhưng ở gần! Đây là việc cụ cần làm ngay để cải thiện tình hình, vì mợ nhà trẻ, mới sinh 2 đứa, chắc cũng rơi vào tình trạng áp lực, căng thẳng (đại loại trầm cảm sau sinh).
Nói chung cụ phải nói chuyện với từng bên liên quan 1!
em cđang tìm cach ạ