[Funland] Hôm qua hình như em bị sốc nhiệt các cụ à.

dexom

Xe Cứu Trợ
ẹc sao ghê vãi, em ko thích ứng đc cái đh chỗ làm việc hỏng cụ à, chiều khoảng 2-3h chiều cái phát em bắt đầu có triệu chứng đau đầu ng khó chịu rồi, mấy hôm nắng quá, xong em đi uống cốc nước mát, rồi em gục xuống độ 1-3 phút em thẫy đỡ em lại ngồi làm việc tiếp. Không biết có phải tích tụ vì những lần đấy ko
Cụ nghĩ là cụ không chịu được, đúng là cụ không chịu được nhưng là đến 1 cái ngưỡng nào đó sau khi cơ thể cụ đã làm đủ mọi biện pháp để thích ứng.
Cụ chủ thớt đi khám não đi, không phải sốc gì đâu mà khả năng não có vấn đề mạch máu lưu thông kém. Đây có thể coi là biểu hiện của tiền đột quỵ.
Em nghĩ cụ này nói đúng!

vandatAT

Xe container
qua mắt em nó đom đóm cơ, ko đọc được chữ, nó như thế phải 15 phút cụ à. Sợ quá e tưởng mắt em làm sao cơ
Cụ chịu được 2 tuần ko điều hòa đúng lúc cao điểm là ác rồi.
Bình thường thì ko sao (có thể hơi chủ quan, coi thường), lúc có vấn đề về sức khỏe tí mới thấy sợ
đi ét hắt đời 2010 về trước thoát nhiệt dọc hai đùi mới khiếp :))
Em đi con wave a cùi mía thôi. Nóng vãi cụ ạ. Cứ hầm hập ấy. Mà lúc đấy chưa phải đỉnh điểm (11h - 15h).

vneseman

Xe lăn
Em nghe như kiểu đột quỵ nhẹ chứ không phải sốc nhiệt gì, cụ chủ nên kiểm tra cẩn thận.

VCHDHN

Xe container
Cụ chủ thớt đi khám não đi, không phải sốc gì đâu mà khả năng não có vấn đề mạch máu lưu thông kém. Đây có thể coi là biểu hiện của tiền đột quỵ.
Máu lên não có v đề. Thì phải khám tim mạch, làm các xét nghiệm về máu. Nên nghĩ đến đột quị như cụ nói để đề phòng:)

beautiful future

Xe đạp
Em chưa bị như thế bao giờ, em chia sẻ cho các cụ để các cụ tránh nha.
Nguyên 2 tuần nay điều hòa chỗ ngồi làm việc của em hỏng, gọi thợ sửa không được. Mà tòa em làm là nhà kính, hấp thụ nhiệt rất kinh khủng. Mấy hôm nắng nóng đỉnh điểm, thi thoảng ngồi làm việc em thấy mệt nhức đầu, e gục xuống 1-2 phút thì tạm ổn nên em cứ kệ. Cho đến hôm qua, buổi trưa, em có việc đi ra ngoài, do nóng quá không chịu được, em mở cửa xe rồi lao vào ngồi luôn cho sảng khoái. Lúc đấy em thấy mát nhưng đầu hơi biêng biêng rồi, nhưng rất lạ, cảm giác đấy qua đi nhanh.

Chiều qua lúc 6h em đang đi bộ trên vỉa hè, tự nhiên thấy sa sầm. Mắt không đọc được chữ nữa, em còn có cảm giác bị mù tạm thời. Sau đó em cố đi về đến nhà nằm thì bắt đầu đau nửa đầu bên phải, đau dữ dội, sau đó các triệu chứng chóng mặt, buồn nôn tiếp diễn khoảng 30 phút. Em em đi ra hiệu thuốc mô tả triệu chứng, bạn bán thuốc nói có khả năng bị bệnh lý về mắt, hoặc bị tiền đình, hoặc sốc nhiệt nên kê cho em rõ lắm thuốc (em nhìn 2 viên xanh xanh như 2 viên bổ não ấy).

View attachment 6317687

Em uống thuốc từ qua đến nay là hai đợt, đã tạm thời đỡ rồi. Đầu nay thi thoảng hơi giật 1 cái rồi thôi. Mà em vẫn không biết hôm qua là em bị làm sao. Bạn em nói em tiền đình hoặc tụt huyết áp. Nhưng cái cảm giác trưa hôm qua lúc lao vào xe ô tô bật điều hòa ngồi ngay khiến em nghĩ khả năng em bị sốc nhiệt.

Em kể chuyện em, để các cụ các mợ trong này chú ý mùa này giữ gìn sức khỏe. Thời tiết này không biết đâu mà lần.

Ui, nghe sợ quá. Mà bác mò về đc đến nhà an toàn rồi còn đi mua thuốc đc là phúc rồi đó. Năm kia anh rể em cũng bị như vậy, ra ao cho cá ăn tự nhiên lăn đùng ra. Tưởng bị sốc nhiệt , đau đầu 2 ngày k đỡ mới đi bệnh viện hoá ra bị xuất huyết não đấy. Chụp CT xong bs bắt nằm viện ngay lập tức. Đóng đô trong bv 1 tháng rồi về, giờ làm gì cũng phải cẩn thận. May vẫn còn trẻ nên phục hồi lại đc. Thời tiết này nguy hiểm quá !

beautiful future

Xe đạp
Máu lên não có v đề. Thì phải khám tim mạch, làm các xét nghiệm về máu. Nên nghĩ đến đột quị như cụ nói để đề phòng:)
Đúng rồi, e cũng nghĩ thế đấy ạ. Anh rể em năm kia cũng bị như vậy. Đó là biểu hiện của đột quỵ chứ k đơn giản đâu .

Huyn Runi

Xe tăng
Ui, nghe sợ quá. Mà bác mò về đc đến nhà an toàn rồi còn đi mua thuốc đc là phúc rồi đó. Năm kia anh rể em cũng bị như vậy, ra ao cho cá ăn tự nhiên lăn đùng ra. Tưởng bị sốc nhiệt , đau đầu 2 ngày k đỡ mới đi bệnh viện hoá ra bị xuất huyết não đấy. Chụp CT xong bs bắt nằm viện ngay lập tức. Đóng đô trong bv 1 tháng rồi về, giờ làm gì cũng phải cẩn thận. May vẫn còn trẻ nên phục hồi lại đc. Thời tiết này nguy hiểm quá !
hic, hiện giờ e ổn ổn rồi cảm ơn các bác, mà các bác kể mới biết nhiều vụ kinh quá, ko coi thường đc.

beautiful future

Xe đạp
hic, hiện giờ e ổn ổn rồi cảm ơn các bác, mà các bác kể mới biết nhiều vụ kinh quá, ko coi thường đc.
Vâng, bác nghỉ ngơi theo dõi thêm xem thế nào. Nếu đc thì cứ đi kiểm tra sk cho chắc bác ạ. Giờ sk là quan trọng nhất .Có sk mới làm đc việc khác

f320

[Tịch thu bằng lái]
Mùa hè em vào xe là bật điều hòa 27 độ, cộng thêm cái quạt cũng rất mát.
Trước khi ra khỏi xe em tắt AC điều hòa đi chỉ để quạt gió tầm 5-10 phút cho thân nhiệt quen với môi trường bên ngoài.

Nhiều cụ để điều hòa 17-18 độ vào xe lạnh run sợ thật.
.

Huyn Runi

Xe tăng
Mùa hè em vào xe là bật điều hòa 27 độ, cộng thêm cái quạt cũng rất mát.
Trước khi ra khỏi xe em tắt AC điều hòa đi chỉ để quạt gió tầm 5-10 phút cho thân nhiệt quen với môi trường bên ngoài.

Nhiều cụ để điều hòa 17-18 độ vào xe lạnh run sợ thật.
.
cụ nên làm 1 thớt chia sẻ kinh nghiệm cho nhiều cụ mợ đi xe ô tô trong mùa nóng. Sẽ rất hay. :bz

xr2021

Đi bộ
Em chia sẻ trường hợp của em để thớt suy nghĩ, cách đây 2 năm em bia bọt rất nhiều, các chỉ số tăng cao đặc biệt đường máu và mỡ máu nhưng em kệ, cứ rượu bia về nóng là chui phòng điều hòa ngồi trước quạt (quạt thổi thẳng mặt cho mát), rồi 1 ngày em ngồi dưới quạt mấy phút thì người oải ra chân tay rã rời không cử động được, lên giường nằm 20-30 phút thấy đỡ (có lẽ đó chính là cơn đột quỵ thoảng qua), 1 tuần sau em bị 1 lần nữa tương tự, rồi lên giường nằm thấy cũng đỡ đỡ, xong đi làm bát cơm vì nghĩ nhậu ít ăn nên đói, ăn xong cũng thấy đỡ hơn, rồi em đi tắm đi ngủ, nửa đêm tê tay phải nghĩ là nằm đè lên tay, đến sáng ra vẫn tê, gọi cho bà bác làm bác sỹ thì bà ấy kêu mày phải vào viện ngay, gọi ông em đưa vào viện nghĩ chắc làm vài viên thuốc là khỏi ai dè bị nhồi máu não, 2 hôm sau nhập viện là liệt nửa phải luôn. Sau đó điều trị 3 tuần bác sỹ đuổi về. Về đi lại chân cao chân thấp phải châm cứu vật lý trị liệu gần 1 năm mới trở lại bình thường (chắc 90-95%). Giờ nhìn chả ai biết em từng bị đột quỵ. Em thế là cao số đấy ạ. Giờ hạn chế bia rượu, kiểm tra sức khỏe thường xuyên hơn để kiểm soát các chỉ số.

clicklacp

Xe buýt
Cụ thớt khả năng cao là choáng nhẹ do thay đổi nhiệt độ đột ngột, và có nguy cơ xuất huyết não. Giống như các cụ chơi thể thao rồi nhảy ùm đi bơi, dễ out lắm. Cụ nên đi kiếm tra tim mạch.

Huyn Runi

Xe tăng
Em chia sẻ trường hợp của em để thớt suy nghĩ, cách đây 2 năm em bia bọt rất nhiều, các chỉ số tăng cao đặc biệt đường máu và mỡ máu nhưng em kệ, cứ rượu bia về nóng là chui phòng điều hòa ngồi trước quạt (quạt thổi thẳng mặt cho mát), rồi 1 ngày em ngồi dưới quạt mấy phút thì người oải ra chân tay rã rời không cử động được, lên giường nằm 20-30 phút thấy đỡ (có lẽ đó chính là cơn đột quỵ thoảng qua), 1 tuần sau em bị 1 lần nữa tương tự, rồi lên giường nằm thấy cũng đỡ đỡ, xong đi làm bát cơm vì nghĩ nhậu ít ăn nên đói, ăn xong cũng thấy đỡ hơn, rồi em đi tắm đi ngủ, nửa đêm tê tay phải nghĩ là nằm đè lên tay, đến sáng ra vẫn tê, gọi cho bà bác làm bác sỹ thì bà ấy kêu mày phải vào viện ngay, gọi ông em đưa vào viện nghĩ chắc làm vài viên thuốc là khỏi ai dè bị nhồi máu não, 2 hôm sau nhập viện là liệt nửa phải luôn. Sau đó điều trị 3 tuần bác sỹ đuổi về. Về đi lại chân cao chân thấp phải châm cứu vật lý trị liệu gần 1 năm mới trở lại bình thường (chắc 90-95%). Giờ nhìn chả ai biết em từng bị đột quỵ. Em thế là cao số đấy ạ. Giờ hạn chế bia rượu, kiểm tra sức khỏe thường xuyên hơn để kiểm soát các chỉ số.
em cảm ơn bác đã chia sẻ, em thì ko rượu bia gì vì bị dạ dày nên bác sĩ khuyên ko rượu bia

Huyn Runi

Xe tăng
Cụ thớt khả năng cao là choáng nhẹ do thay đổi nhiệt độ đột ngột, và có nguy cơ xuất huyết não. Giống như các cụ chơi thể thao rồi nhảy ùm đi bơi, dễ out lắm. Cụ nên đi kiếm tra tim mạch.
vâng em sẽ chịu khó giữ sk hơn, thank cụ.

tienaka

Xe điện
các cụ trong xe ra mùa này nên để ý, em chứng kiến nhiều vụ bước từ trên xe xuống gục luôn, nhưng toàn là người lớn tuổi
nhất là đi xe khách