[Funland] Hôm qua hình như em bị sốc nhiệt các cụ à.

Huyn Runi

Xe tăng
Em chưa bị như thế bao giờ, em chia sẻ cho các cụ để các cụ tránh nha.
Nguyên 2 tuần nay điều hòa chỗ ngồi làm việc của em hỏng, gọi thợ sửa không được. Mà tòa em làm là nhà kính, hấp thụ nhiệt rất kinh khủng. Mấy hôm nắng nóng đỉnh điểm, thi thoảng ngồi làm việc em thấy mệt nhức đầu, e gục xuống 1-2 phút thì tạm ổn nên em cứ kệ. Cho đến hôm qua, buổi trưa, em có việc đi ra ngoài, do nóng quá không chịu được, em mở cửa xe rồi lao vào ngồi luôn cho sảng khoái. Lúc đấy em thấy mát nhưng đầu hơi biêng biêng rồi, nhưng rất lạ, cảm giác đấy qua đi nhanh.

Chiều qua lúc 6h em đang đi bộ trên vỉa hè, tự nhiên thấy sa sầm. Mắt không đọc được chữ nữa, em còn có cảm giác bị mù tạm thời. Sau đó em cố đi về đến nhà nằm thì bắt đầu đau nửa đầu bên phải, đau dữ dội, sau đó các triệu chứng chóng mặt, buồn nôn tiếp diễn khoảng 30 phút. Em em đi ra hiệu thuốc mô tả triệu chứng, bạn bán thuốc nói có khả năng bị bệnh lý về mắt, hoặc bị tiền đình, hoặc sốc nhiệt nên kê cho em rõ lắm thuốc (em nhìn 2 viên xanh xanh như 2 viên bổ não ấy).

Em uống thuốc từ qua đến nay là hai đợt, đã tạm thời đỡ rồi. Đầu nay thi thoảng hơi giật 1 cái rồi thôi. Mà em vẫn không biết hôm qua là em bị làm sao. Bạn em nói em tiền đình hoặc tụt huyết áp. Nhưng cái cảm giác trưa hôm qua lúc lao vào xe ô tô bật điều hòa ngồi ngay khiến em nghĩ khả năng em bị sốc nhiệt.

Em kể chuyện em, để các cụ các mợ trong này chú ý mùa này giữ gìn sức khỏe. Thời tiết này không biết đâu mà lần.

vandatAT

Xe container
Nắng nóng quá nhiều hôm đang ngoài đường vào trong nhà thấy tối sầm lại, choáng mất vài s rồi mới cân bằng lại mà.
Hôm qua đỡ hơn. Hôm kia lúc 9h30 (mới 9h30 sáng) em đi xe máy mà nó phả nóng rát hết 2 bên mắt cá chân. Phải bỏ chân gác lên cục máy.
Trời này mà dừng đen đỏ 99s cạnh con xe bus chỗ tỏa nhiệt thì thôi rồi.

Huyn Runi

Xe tăng
Nắng nóng quá nhiều hôm đang ngoài đường vào trong nhà thấy tối sầm lại, choáng mất vài s rồi mới cân bằng lại mà.
Hôm qua đỡ hơn. Hôm kia lúc 9h30 (mới 9h30 sáng) em đi xe máy mà nó phả nóng rát hết 2 bên mắt cá chân. Phải bỏ chân gác lên cục máy.
qua mắt em nó đom đóm cơ, ko đọc được chữ, nó như thế phải 15 phút cụ à. Sợ quá e tưởng mắt em làm sao cơ

DuongTOTO

Xe buýt
2 tuần mà ko sửa được điều hòa cho cụ làm việc, nắng nóng thế này mà không có điều hòa đề kháng kém là dễ ốm lắm

tellme

Xe tăng
Hôm trước em đi ngoài trời về phòng điều hòa thế là bị cảm

Huyn Runi

Xe tăng
Cẩn thận đột quỵ đấy cụ thớt ko phải sốc nhiệt nhiếc gì đâu.
nghe đột quỵ sợ quá, mà em cũng đang muốn hỏi các cụ, sốc nhiệt là xảy ra ngay hay do tích tụ. Vì em chịu nóng cũng 2 tuần liền rồi. (điều hòa lúc bật được lúc không bật được, chỗ em ngồi hướng tây luôn, tầm 2-3h chiều hơi nóng nó hập vào kính...)

dexom

Xe Cứu Trợ
nghe đột quỵ sợ quá, mà em cũng đang muốn hỏi các cụ, sốc nhiệt là xảy ra ngay hay do tích tụ. Vì em chịu nóng cũng 2 tuần liền rồi. (điều hòa lúc bật được lúc không bật được, chỗ em ngồi hướng tây luôn, tầm 2-3h chiều hơi nóng nó hập vào kính...)
Sốc nhiệt là do đang ở môi trường này chuyển sang môi trường khác có nhiệt độ quá chênh lệch một cách đột ngột!
Nghĩa là nó tức thời.

Còn ngày nào cụ cũng làm quen với câu chuyện 35-37 độ thì cơ thể cụ sẽ quen với nhiệt độ đó, đêm về cụ ngủ nhiệt độ nó lại khác. Câu chuyện thích ứng với nhiệt độ nó khác hoàn toàn với câu chuyện sốc do nhiệt độ.

Crusaderland

Xe điện
Cụ ơi có uống thuốc thì phải đi viện bác sỹ khám kê đơn chứ.
Triệu chứng như cụ mà uống thuốc do em bán hàng, chả biết có phải dược sỹ hay trung cấp dược nữa hay không kê thì có ngày quỵ luôn đấy ạ.

HUNGSMUN

Xe container
VP bọn em có lần bị hỏng điều hòa, ngồi được 40 phút em thấy chân tay mềm, hơi đau đau và đặc biệt là rất buồn ngủ. Em nghi là do thiếu ô xy nên phi luôn ra ngoài, được một lát thì thấy đỡ hẳn. CCCM ngồi văn phòng lưu ý điều này ạ.
Một lần nữa, em đi TQ công tác: ngồi phòng họp chả để ý gì cứ cắm đầu vào việc. Lúc đứng dậy thấy hơi chóng mặt tý (hóa ra là do điều hòa nó thổi thẳng vào gáy). Họp xong đi ăn tối, xe vào cây xăng nạp nhiên liệu, theo quy định của TQ rthif các xe vào đổ xăng bắt buộc phải tắt máy, em ngồi trên xe khoảng hai phút thì thấy mồ hôi đầm đìa, chóng mặt và buồn nôn. Nói cậu lái xe đưa thẳng về KS nằm thẳng cẳng, không ăn uống gì được. Gần khuya anh em đi ăn về có mang về cho bát cháo và mấy viên thuốc, quất xong ngủ đến sáng thì mới thấy hết. Sợ thật.

Huyn Runi

Xe tăng
Sốc nhiệt là do đang ở môi trường này chuyển sang môi trường khác có nhiệt độ quá chênh lệch một cách đột ngột!
Nghĩa là nó tức thời.

Còn ngày nào cụ cũng làm quen với câu chuyện 35-37 độ thì cơ thể cụ sẽ quen với nhiệt độ đó, đêm về cụ ngủ nhiệt độ nó lại khác. Câu chuyện thích ứng với nhiệt độ nó khác hoàn toàn với câu chuyện sốc do nhiệt độ.
ẹc sao ghê vãi, em ko thích ứng đc cái đh chỗ làm việc hỏng cụ à, chiều khoảng 2-3h chiều cái phát em bắt đầu có triệu chứng đau đầu ng khó chịu rồi, mấy hôm nắng quá, xong em đi uống cốc nước mát, rồi em gục xuống độ 1-3 phút em thẫy đỡ em lại ngồi làm việc tiếp. Không biết có phải tích tụ vì những lần đấy ko

Huyn Runi

Xe tăng
Cụ ơi có uống thuốc thì phải đi viện bác sỹ khám kê đơn chứ.
Triệu chứng như cụ mà uống thuốc do em bán hàng, chả biết có phải dược sỹ hay trung cấp dược nữa hay không kê thì có ngày quỵ luôn đấy ạ.
dạ vâng, em cảm ơn, sắp tới em sẽ đi bác sĩ

tomtomchát

Xe container
đi ét hắt đời 2010 về trước thoát nhiệt dọc hai đùi mới khiếp :))

bảo châu

Xe điện
Cẩn thận không đột quỵ như chơi chứ chẳng phải rối loạn triều đình hay sốc nhiệt gì đâu cụ.

Maxell741

Xe tải
Thời tiết này dù có thế nào cụ phải luôn ghi nhớ ko được để nhiệt độ quanh mình thay đổi quá lớn, từ chỗ nóng cụ phải vào chỗ lạnh từ từ và ngược lại, cơ thể con người cũng cần thích ứng từ từ cụ nhé.

Kacar1102

Xe buýt
Cụ chủ thớt đi khám não đi, không phải sốc gì đâu mà khả năng não có vấn đề mạch máu lưu thông kém. Đây có thể coi là biểu hiện của tiền đột quỵ.
Em cứ tưởng cụ ấy thiếu máu do vừa rồi đẻ nhiều (thớt) quá. Cứ sòn sòn ấy.
Được cái, anh em cũng có chỗ cày còm :)).