[Funland] Hôm qua em bị CSGT bắt lỗi người ngồi ghế sau không thắt dây an toàn

xuantien_mobis

Xe lăn
Luật k quy định rõ nhưng trong Luật GT có điều:
Khoản 23 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008 về các hành vi bị nghiêm cấm:

“23. Hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, hành vi khác gây nguy hiểm cho người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ.”

Nghị định 100 và nghị định trước đó quy định rõ việc thắt dây là giải thích rõ thêm điều khoản này. Trong Luật k quy định là ngồi ghế sau k phải thắt dây, mà chỉ quy định ngồi ghế trước k thắt là sai. Còn NĐ làm rõ thêm khoản kia, logic k có gì sai cả.

Nên theo em thớt được cái to mồm thôi.
Vẫn là "gọt chân cho vừa Giầy", phải sửa luật mới chuẩn chỉ được ạ

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
qua một số trạm soát vé sẽ có 1 chú ca hoặc chim lợn đứng ngay trạm ngó nghiêng vào xe, nếu rình đc có người ko thắt dây an toàn thì sẽ bị vẫy kiểm tra
E cứ lên xe là thắt dây vì lý do an toàn thành thói quen chứ ko phải vì đối phó, còn người khác trên xe đôi khi E ko để ý thật

Matizcoi

Xe cút kít
Luật k quy định rõ nhưng trong Luật GT có điều:
Khoản 23 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008 về các hành vi bị nghiêm cấm:

“23. Hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, hành vi khác gây nguy hiểm cho người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ.”

Nghị định 100 và nghị định trước đó quy định rõ việc thắt dây là giải thích rõ thêm điều khoản này. Trong Luật k quy định là ngồi ghế sau k phải thắt dây, mà chỉ quy định ngồi ghế trước k thắt là sai. Còn NĐ làm rõ thêm khoản kia, logic k có gì sai cả.

Nên theo em thớt được cái to mồm thôi.
To nhỏ ko biết, cứ đúng Luật mà làm cụ nhé, sống và làm việc theo Hiến pháp và Pháp luật, chứ có ai nói sống làm việc theo Nghị định đâu :D
Sai đúng mời lập biên bản thôi à cơ, mà cẩn thận ko ghi sai lại mất thi đua năm nhé, nặng hơn mất mẹ nghiệp chứ ko đùa được đâu cụ.

xuantien_mobis

Xe lăn
To nhỏ ko biết, cứ đúng Luật mà làm cụ nhé, sống và làm việc theo Hiến pháp và Pháp luật, chứ có ai nói sống làm việc theo Nghị định đâu :D
Sai đúng mời lập biên bản thôi à cơ, mà cẩn thận ko ghi sai lại mất thi đua năm nhé, nặng hơn mất mẹ nghiệp chứ ko đùa được đâu cụ.
Nhà anh ở mãi tận Nam Định à cơ?

butchikim

Xe ba gác
Cụ này ko hiểu vđề à?! Đây là nghị định! Còn Luật chỉ phạt người ngồi điều khiển và ghế phụ. Và Luật to hơn nghị định.
Cháu có tranh cãi vấn đề gì đâu mà bảo hiểu với không hiểu. Cháu thấy ngồi trên xe nên thắt dây an toàn thôi. Như xưa ko bắt đội mũ BH nhưng đi xe máy cháu vẫn cứ đội thôi. Việc tranh cãi Nghị định với Luật cháu xin phép ko tham gia vì quả thực là ko biết gì để tranh luận.

Matizcoi

Xe cút kít
Cháu có tranh cãi vấn đề gì đâu mà bảo hiểu với không hiểu. Cháu thấy ngồi trên xe nên thắt dây an toàn thôi. Như xưa ko bắt đội mũ BH nhưng đi xe máy cháu vẫn cứ đội thôi. Việc tranh cãi Nghị định với Luật cháu xin phép ko tham gia vì quả thực là ko biết gì để tranh luận.
Cụ nên tách bạch 2 việc, thứ nhất để đảm bảo an toàn cho người ngồi trên xe thì khi khi xe di chuyển là phải cài dây an toàn. Thứ 2 là xử phạt với hành vi ko cài dây an toàn khi xe di chuyển, muốn phạt phải theo Luật chứ Nghị định ko thể ngồi trên Luật được.

Nhà anh ở mãi tận Nam Định à cơ?
Đâu có đâu cụ, em Hà Nội 2 mà :D

LienPhuong

Xe điện
Không trách nào dạo này đi grab lái xe hay nhắc người ngồi ghế trước thắt dây an toàn.

xuantien_mobis

Xe lăn
Thông thường 1 biên bản xử phạt vi phạm trong lĩnh vực GTĐB chuẩn sẽ có 2 căn cứ:
- Căn cứ điểm....Điều....... Luật GTĐB.....
- Căn cứ điểm.....Điều........Nghin định số....., nhưng với lỗi thắt dây an toàn hàng ghế sau thì chỉ có 1 căn cứ thuộc Nghị định, mà Nghị định là chi tiết hóa các điều trong Luật, Luật không có qui định về 1 hành vi nào đó thì Nghị định lại nêu chi tiết hành vi đó chỉ là cố ép vào thôi....

Cụ này ko hiểu vđề à?! Đây là nghị định! Còn Luật chỉ phạt người ngồi điều khiển và ghế phụ. Và Luật to hơn nghị định.
Vậy đưa ra nghị định làm gì vậy cụ? Và có được áp dụng mức phạt theo nghị định không?

Không trách nào dạo này đi grab lái xe hay nhắc người ngồi ghế trước thắt dây an toàn.
Hôm trước em đi cao tốc HN-Hải Phòng, XXX cầm camera quay ngay sau bốt thu phí, xe nào không thắt ra khỏi trạm là vào lề luôn.

butchikim

Xe ba gác
Cụ nên tách bạch 2 việc, thứ nhất để đảm bảo an toàn cho người ngồi trên xe thì khi khi xe di chuyển là phải cài dây an toàn. Thứ 2 là xử phạt với hành vi ko cài dây an toàn khi xe di chuyển, muốn phạt phải theo Luật chứ Nghị định ko thể ngồi trên Luật được.
Ơ...phải nói tách bạch mới là tách bạch ạ ;))
Tranh cãi Lờ mí Ngờ đờ...cháu ko tham gia mà. :D

xuantien_mobis

Xe lăn
Vậy đưa ra nghị định làm gì vậy cụ? Và có được áp dụng mức phạt theo nghị định không?
Bản chất Nghị định là hướng dẫn thực thi Luật, chứ ko thay được, hoặc ko dc làm sai, làm khác với Luật mà Cụ

toimuondie

Xe container

Đâu có đâu cụ, em Hà Nội 2 mà :D
Lái xe mà để người sau không thắt dây an toàn tức là có thể gây nguy hiểm cho người đó nên phạt căn cứ theo Khoản 23 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008:
23. Hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, hành vi khác gây nguy hiểm cho người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

Matizcoi

Xe cút kít
Nghị định để làm rõ hơn, cụ thể hơn, hướng dẫn thi hành luật, chứ ko thể thay thế Luật được cụ ơi. Luật nói ko cài dây an toàn tại hàng ghế trước khi xe đang di chuyển là vi phạm thì Nghị định cũng chỉ nên dừng ở chỗ quy định phạt bao nhiêu thôi, chứ lại rặn thêm câu "tất cả các hàng ghế" là ko ổn zồi :D

Ơ...phải nói tách bạch mới là tách bạch ạ ;))
Tranh cãi Lờ mí Ngờ đờ...cháu ko tham gia mà. :D
À, í em là ở thớt này ko phải là thớt cổ động, tuyên truyền cho việc cài dây an toàn ;))

xuantien_mobis

Xe lăn
Ý cụ ấy là ngồi sau không cần thắt dây, luật không yêu cầu nhưng nghị định lại phạt.
Vâng, Em hiểu rồi và cũng đồng ý thế, tuy nhiên thì hãy chủ động bảo đảm an toàn cho mình khi đi xe ạ

Nghị định để làm rõ hơn, cụ thể hơn, hướng dẫn thi hành luật, chứ ko thể thay thế Luật được cụ ơi. Luật nói ko cài dây an toàn tại hàng ghế trước khi xe đang di chuyển là vi phạm thì Nghị định cũng chỉ nên dừng ở chỗ quy định phạt bao nhiêu thôi, chứ lại rặn thêm câu "tất cả các hàng ghế" là ko ổn zồi :D

À, í em là ở thớt này ko phải là thớt cổ động, tuyên truyền cho việc cài dây an toàn ;))
À, ra vậy, em hỏi để biết rõ hơn. tại em ít khi đi đông người, còn hàng ghế đầu lên xe em bắt đeo hết vì liên quan đến an toàn chứ không chống cảnh sát.

xuantien_mobis

Xe lăn
Lái xe mà để người sau không thắt dây an toàn tức là có thể gây nguy hiểm cho người đó nên phạt căn cứ theo Khoản 23 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008:
23. Hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, hành vi khác gây nguy hiểm cho người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ
Cái này là do suy luận thôi, tôi đã nhắc nhở nhưng hành khách tự ý tháo ra khi tôi tập trung lái xe, ko quan sát được

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ là người đã ăn no gạch vì trích dẫn cái câu chung chung nhất này lần trước rồi mà nhỉ, sao đi đâu cụ cũng chèn vào cứ như là kim chỉ nam cho hành động thế.
Vậy nói phạt thì phạt như nào cụ chỉ nốt đê, ko chỉ được thì trật tự và từ lần sau đừng trích dẫn kiểu đó nữa nhé.

745Lii

Xe điện
Nghị định là văn bản hướng dẫn áp dụng luật mà cụ. Luật ra xong bao giờ cũng phải có thời gian chờ văn bản hướng dẫn áp dụng. Xưa đến giờ vẫn có chuyện luật một đằng, nghị định hướng dẫn một nẻo tuỳ tình hình mà. Tuy nhiên xét về hiệu lực thì Luật phải to hơn rồi, cụ chủ thớt cãi cũng có lý đấy chứ.