Hôm nay nhà em đi bắt lợn mán ở Chẹ (Hòa Bình)

anhtho

Xe ngựa
Hôm nay, thằng em họ em tự nhiên lại có hứng, nó mới rủ em đi bắt con lợn mán ở Chẹ cùng một ông cũng quê ở đó. Thế quái nào, ông thổ dân đó lại không đi được, thế là 2 anh em cứ quyết định đi, nếu không biết thì hỏi. 7h30 khởi hành, đi gần tới tp Hòa Bình thì có ngã ba đề biển: Chẹ - 15km, bọn em rẽ vào. Đường đi quanh co, hẹp, lại dọc theo sông Đà, phải nói là thơ mộng và khá hợp với các bác muốn luyện tay lái. Tới địa chỉ ông thổ dân viết cho ở chợ Chẹ, vào chuồng lợn mán thì chỉ còn một chú bị nhốt trong một cái chuồng chật hẹp, chẳng thấy hoạt động thể dục thể thao nào mà nằm ỳ do ăn quá no. Hai anh em đành viện cớ này nọ để thoái thác. Tiếp tục hỏi thăm được vài ba nhà, nhưng đều chưng hửng vì vừa bán hết vân vân và v.v... Thằng em bảo, thôi anh em mình về đường Đá Chông, hỏi thêm, nếu ko được thì coi như đi chơi. Đi hết đoạn đường đèo khá đẹp, sang K9 mà cũng ko hỏi được nhà nào, đành qua bãi đá bên bờ sông đà chơi, trời nắng chang chang, chả có ma nào ngoài 2 ông to như 2 con tịnh. Sau đó, bọn em mới vào uống nước ở một quán có cụ già bán. Em mới hỏi lợn mán, cụ già nói luôn một địa chỉ khác trên đường đèo, thậm chí có cả xóm người Mán. Thằng em sau đó thốt lên: cứ tưởng cụ già thì ko quan tâm gì chuyện ăn uống, nhưng đúng là phải thay đổi lối nghĩ. Bọn em quay lại và sau vài lần hỏi thăm nữa thì tới được tổ con chuồn chuồn: một vạt đồi với những chú lợn mán lăng xăng, nhẩy tưng tưng, gà cùng ngan vịt bới tìm mồi. Một vài nái ỉ ục ịch, nhưng cũng không to lắm, thậm chí có lợn mẹ đang cho con bú mà nếu móc hàm, chắc không quá 20kg.
Tiếp đó là vấn đề chọn và bắt. Sau một hồi ngắm nghía và bàn tán, bọn em nhắm được một chú lợn đực to nhất đàn, chắc cũng phải 12 cân hơn. Bà chủ phải pha cám mới để dụ bọn lợn tới ăn. Lợn lớn, lợn bé, gà vịt xông tới ăn tới tấp rồi mới túm được chú lợn mán mong muốn. Sau khi thành giá, ông chủ đi tìm cân, lại không có. Ông mới phóng xe máy đi mượn cũng ko có. Em đành tự xách lên và bảo: con này cỡ 13kg, thôi thì nếu nó nặng hơn , coi như anh đãi bọn em, còn nhẹ hơn thì bọn em biếu 2 bác. Thế là 2 bên vui vẻ. Thực tình lúc về tới nhà, bọn em cũng ko cân nữa.
[FONT=&quot]Lúc lợn niếc xong xuôi thì đã là gần 2h, hai thằng mới nhớ chưa hề ăn trưa, mới phóng về Sơn tây và ăn bún chả ở cạnh Thành cổ Đường lâm, quả thật quá ngon, gần như món mầm đá của Trạng Quỳnh vây. Chuyến đi để lại nhiều kỷ niệm và thành quả thật rõ ràng (13kg mà) . Tuy nhiên vẫn có một thiệt hại cuối cùng là: mùi phân lợn phảng phất trong xe em, híc, mặc dầu sau khi về đã cho rửa và hút bụi kỹ càng...

Đường đi nhiều đoạn quá đẹp.

Bên kè đá bờ sông Đà ở hạ lưu đập HB

Một góc đàn lợn mán:

Ông chủ đã túm được rồi !

Cho vào bao và rạch một it cho cu cậu hô hấp dễ dàng hơn.

Đã nằm gọn trong cốp

2 suất bún chả ở Sơn tây thật là ngon:

[/FONT]

raklei

Xe điện
Lợn mán bao tải đi ô tô chắc ko ngon rồi.
CHuẩn nhất hai anh em nhà bác phải cắp nách đi bộ về thủ đô ngon phải biết.

pacuapin

Xe buýt
Cụ mua 1 con mà lên tận HB à? em cũng hay ăn LM chỉ cần 1 cú alo sau 1 ngày là có ngay ở HN. lợn ở Yên bái. cũng được, bọn nó đến nhà chế biến cho luôn.

quangcaomythuat

Xe buýt
Vất vả quá, lên tận HB bắt lợn xong rồi về

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Cụ mua 1 con mà lên tận HB à? em cũng hay ăn LM chỉ cần 1 cú alo sau 1 ngày là có ngay ở HN. lợn ở Yên bái. cũng được, bọn nó đến nhà chế biến cho luôn.
Nếu không phiền, Cụ có thể cho em xin số alô đó được không ạ?

hcmt

Xe điện
Em cũng máu, cụ cho xin số dây thép nhé

phuongcad

Xe tải
Hay quá. Nếu ko ngại gì thì bác PM cho em cái số đt của người cung cấp đc ko ah. Cảm ơn bác nhiều.

cuongdt86

Xe tăng
Các bác vào thớt mà chỉ để ý thông tin về cái chỗ kia, chẳng động viên bác chủ gì cả. Các bác ý đã nói là đi mà k được thì coi như là đi chơi rồi mà, đằng này lại còn được 1 nhóc 13kg mang về, của 1 đồng công mấy nén, về chờ đợi chế biến càng thấy ngon chứ sao ạ.
Cháu vốt bác chủ ạ.
Nhưng cháu hỏi ngoài lề tí, cái bác đầu tóc rậm rạp kia đã khi nào đi 2b k đội nồi cơm điện mà bị xxx hỏi chưa ạ =))

Dump Truck

Xe hơi
Hóng tiếp hồi kết khi các cụ cho nó vào nồi =P~

anhtho

Xe ngựa
Các bác vào thớt mà chỉ để ý thông tin về cái chỗ kia, chẳng động viên bác chủ gì cả. Các bác ý đã nói là đi mà k được thì coi như là đi chơi rồi mà, đằng này lại còn được 1 nhóc 13kg mang về, của 1 đồng công mấy nén, về chờ đợi chế biến càng thấy ngon chứ sao ạ.
Cháu vốt bác chủ ạ.
Nhưng cháu hỏi ngoài lề tí, cái bác đầu tóc rậm rạp kia đã khi nào đi 2b k đội nồi cơm điện mà bị xxx hỏi chưa ạ =))
Chiều nay, cả nhà vừa chiến xong. Đúng là của một đồng, công một nén, dưng mà ngon thì thôi rồi. Ai cũng phải khen nức nở, kể cả mấy cô cậu hay được ăn đặc sản. Mà rất lạ là chỉ ăn vài miếng đã thấy no. Cái giống này không thể ăn nhiều được. Con lợn bé thế mà tổng số phải tới 20 miệng ăn mà vẫn 'thừa'. Cách đây hơn tuần, bọn em ăn chồn ở tận trong Buôn Mê mà cũng chỉ xách dép cho anh lợn mán này. Các cụ nhiều khi bắt lợn mán nằm trong chuồng thì cũng chẳng hơn lợn nhà mấy đâu. Kiểu này là em lại bị đặt hàng nữa cho mà xem.

Lợn ấy là ok rồi,; nhưng lần sau Cụ chọn con cái nhá, chọn lợn đực có ngày Cụ gặp con "d...ái trong" có mà muốn hất cả mâm xuống đất, không nuốt được đâu.
Lợn Mờ án được cái nạc nhưng không ngon bằng lợn Mờ ường: thịt thơm, mỡ giòn thơm và không ngấy, chọn con "chân bút chì, *** nhọn, đuôi nhỏ, lông dựng như bàn chải và có bờm, không có cằm" nhá hoặc đơn giản nhất là nhìn cái móng nó xơ xác, không được nõn nà như trên nền "bê tông" ạ.

anhtho

Xe ngựa
Lợn ấy là ok rồi,; nhưng lần sau Cụ chọn con cái nhá, chọn lợn đực có ngày Cụ gặp con "d...ái trong" có mà muốn hất cả mâm xuống đất, không nuốt được đâu.
Lợn Mờ án được cái nạc nhưng không ngon bằng lợn Mờ ường: thịt thơm, mỡ giòn thơm và không ngấy, chọn con "chân bút chì, *** nhọn, đuôi nhỏ, lông dựng như bàn chải và có bờm, không có cằm" nhá hoặc đơn giản nhất là nhìn cái móng nó xơ xác, không được nõn nà như trên nền "bê tông" ạ.
Cái vụ 'cà' bọn em cũng biết. Mà phải chọn con đực mới ngon. Đúng là nếu chọn con đực mà ko biết lọc cà thì lại hỏng. Mà theo em thì người ta gọi là lợn Mán chứ ở Hòa bình, chủ yếu là người Mường, ít ra là ở khu vực em đi bắt lợn .

Chỉnh sửa cuối:
Chiều nay, cả nhà vừa chiến xong. Đúng là của một đồng, công một nén, dưng mà ngon thì thôi rồi. Ai cũng phải khen nức nở, kể cả mấy cô cậu hay được ăn đặc sản. Mà rất lạ là chỉ ăn vài miếng đã thấy no. Cái giống này không thể ăn nhiều được. Con lợn bé thế mà tổng số phải tới 20 miệng ăn mà vẫn 'thừa'. Cách đây hơn tuần, bọn em ăn chồn ở tận trong Buôn Mê mà cũng chỉ xách dép cho anh lợn mán này. Các cụ nhiều khi bắt lợn mán nằm trong chuồng thì cũng chẳng hơn lợn nhà mấy đâu. Kiểu này là em lại bị đặt hàng nữa cho mà xem.
Cụ có đạt hàng tiếp thì lần sau cứ con nái, con giống hoặc con nào trên 30kg mà "chơi"; thế nó mới già lợn; không còn "ăn vài miếng đã thấy no" nữa.

anhtho

Xe ngựa
Cụ có đạt hàng tiếp thì lần sau cứ con nái, con giống hoặc con nào trên 30kg mà "chơi"; thế nó mới già lợn; không còn "ăn vài miếng đã thấy no" nữa.
Hic, nhà có 20 miệng ăn mà xử con 30kg thì chắc bội thực mất. Nói vậy thôi, chứ mấy bác Mường Mán này không chịu bán con giống hoặc nái đâu. Nguồn sống của họ mà. Bọn em đã sục vào một nhà có 7 con đang làm giống, và tất nhiên họ bán với giá thóc giống nên bọn em lại thôi.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
chẹp thèm quá chắc cụ chủ thớt vẫn đủ món nhỉ tiết canh vẫn phải chiến loại này chắc chẳng có liên cầu đâu:))

MiniTàu

Xe buýt
Cụ chủ cho em hỏi lợn mán bao nhiêu lúa 1 kg vậy,tổng thiệt hại cho 13kg là bao nhiêu ợ

pacuapin

Xe buýt
giá em không nhớ khoảng 90k - 100k/1kg.

anhtho

Xe ngựa
giá em không nhớ khoảng 90k - 100k/1kg.
Thế thì nhà em mua bị đắt rồi : 150k/kg. Sau tính ra con lợn có giá tới 1,9 củ !. Nhưng về nhà, ai cũng khen ngon và rất vui vẻ. Được cái trong họ có ông cũng biết làm nên phải nói là chuận. Như thế thì đâu có đắt. Cứ nhớ mấy lần đi ăn chồn chiếc, cũng vài triệu mà đâu có ra gì.

Anthq

Xe tăng
Thế thì nhà em mua bị đắt rồi : 150k/kg. Sau tính ra con lợn có giá tới 1,9 củ !. Nhưng về nhà, ai cũng khen ngon và rất vui vẻ. Được cái trong họ có ông cũng biết làm nên phải nói là chuận. Như thế thì đâu có đắt. Cứ nhớ mấy lần đi ăn chồn chiếc, cũng vài triệu mà đâu có ra gì.
Thực ra tự làm ăn là chuẩn nhất cụ ạ. Với lại tiền có dư cũng vào đúng tay người nuôi chứ không vào tay lái buôn :P
Giá cụ chủ thớt cho vài cái ảnh các món sau chế biến thì hay quá

Chỉnh sửa cuối: