[Thảo luận] Hỏi ý kiến các cụ về sai làn từ Đại Cồ Việt rẽ sang Lê Duẩn (HN)

dugianghubt

Xe tăng
Trong luật chỉ có ghi xxx phải chứng minh vi phạm, chứ ko có câu nào là phải có hình ảnh nhé cụ. XXX cũng ko thể kè kè cái máy ảnh lên ngắm, ông nào vi phạm thì chụp cả (trừ những đường như đường 5, xxx thập diện mai phục trên mái nhà, trên cây... và ăn ko ít gạch đá của ofer). Những lỗi ko thể khẳng định chính xác (nồng độ, tốc độ...) thì phải có hình ảnh. Cụ trích dẫn luật chỗ nào phải có hình ảnh chứng minh vi phạm em xem. Ko phải em bênh xxx, nhưng đứng rình các cụ vi phạm, lao ra vợt nhiều khi đã trả kịp, nữa là cầm máy ảnh chụp. Chụp xong thấy ăn được tiền thì xe qua từ lâu rùi:)) Trừ các đường quốc lộ, ko có giao cắt nhiều thì còn làm được (chụp và bắt ở 1 đoạn trên), chứ đường HN mà làm thế thì móm, chẳng bao h xử phạt được. Cái j cũng nên công tâm 1 chút cụ ợ.
xxx chứng mình bằng cái ji cháu cha cần biết , cháu chỉ cần biêt là lập biên bản hành vi vi phạm của người khác thì bắt buộc phải chứng minh. con hình ảnh , video , thiết bị chuyên dụng hay nhân chứng sống hay ko là quyền là nghiệp vụ của xxx ....cái pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính nó ra đời là có nguyên do của nó đấy cụ ạ chứ ko phải tại thằng đánh máy đâu , có chăng chỉ là những người thực thi không làm hết trách nhiệm thôi ạ
P/S : cụ thich thì cháu tìm lại cái ảnh cháu bị liếm vạch cho cụ xem

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
xxx chứng mình bằng cái ji cháu cha cần biết , cháu chỉ cần biêt là lập biên bản hành vi vi phạm của người khác thì bắt buộc phải chứng minh. con hình ảnh , video , thiết bị chuyên dụng hay nhân chứng sống hay ko là quyền là nghiệp vụ của xxx ....cái pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính nó ra đời là có nguyên do của nó đấy cụ ạ chứ ko phải tại thằng đánh máy đâu , có chăng chỉ là những người thực thi không làm hết trách nhiệm thôi ạ
P/S : cụ thich thì cháu tìm lại cái ảnh cháu bị liếm vạch cho cụ xem
E đã nói từ đầu rùi, ra quốc lộ, ko có giao cắt nhiều thì chuyện bị chụp ảnh làm bằng chứng diễn ra thường xuyên luôn. XXX toàn rình chỗ dễ ăn để chụp. Còn trong đường HN, cụ có thấy xxx cầm máy ảnh ko? Trong luật chỉ bảo chứng minh or có người chứng kiến, chứ ko có câu chữ nào là hình ảnh nhé. Cụ lôi cái này ra, xxx lại hạch sách lại thì toi. Cái j cũng nên theo luật chứ ko phải cái j cũng hình ảnh. Mà nhiều tài xế cũng cùn, em chả bênh ai, cái j em thấy e nói vậy.

ubisapro

Xe trâu
Ủa thế em xin hỏi cụ chứng minh mà không dùng hình ảnh thì chứng minh bằng cái gì ạ? còn việc xxx đi tác nghiệp mà không có thiết bị (như máy quay/máy ảnh/máy bắn tốc độ) thì là lỗi của xxx thôi.
Cụ làm tờ đơn, yêu cầu tất cả xxx phải được trang bị máy ảnh, máy quay phim xem. Ngoài xxx chứng minh, còn có người chứng kiến cũng có thể chứng minh được cụ nhé. Khi cụ đúng, cụ có quyền chứng minh, chứ ko phải khi sai cụ lại đòi hỏi phải có hình ảnh... mới chứng minh cụ sai được. Luật ko có câu chữ nào cần hình ảnh để chứng minh nhé. Chỉ cần xxx nói thế thôi, cụ lấy cái j mà phản biện. Chỉ những lỗi dạng định tính, như tốc độ, nồng độ cồn mới cần máy chuyên dùng để đo và chứng minh cho cụ bằng hình ảnh, thông số. Còn em chưa thấy chỗ nào bắt những lỗi kia phải cần hình ảnh chứng minh cả. Nếu ko các cụ ofer thường ko khuyên, nếu có điều kiện nên trang bị cho mình cam hành trình để tự bảo vệ mình.

dugianghubt

Xe tăng
E đã nói từ đầu rùi, ra quốc lộ, ko có giao cắt nhiều thì chuyện bị chụp ảnh làm bằng chứng diễn ra thường xuyên luôn. XXX toàn rình chỗ dễ ăn để chụp. Còn trong đường HN, cụ có thấy xxx cầm máy ảnh ko? Trong luật chỉ bảo chứng minh or có người chứng kiến, chứ ko có câu chữ nào là hình ảnh nhé. Cụ lôi cái này ra, xxx lại hạch sách lại thì toi. Cái j cũng nên theo luật chứ ko phải cái j cũng hình ảnh. Mà nhiều tài xế cũng cùn, em chả bênh ai, cái j em thấy e nói vậy.
Cụ xem lại còm của cháu xem có cái nào cháu bắt xxx chứng minh bằng hinh ảnh đâu ? Cháu chỉ nói là chứng minh thôi nhé , còn chứng minh bằng cái j là việc của xxx . Xxx quốc lộ hay xxx trong hà nội điều phải tuân thủ và chấp hành những gì pháp luật cho phép . Chức năng - quyền hạn - nhiệm vụ như nhau , sở dĩ cụ chưa thấy ( chứ không phải không thấy ) xxx trong HN kè kè máy ảnh là có nhiều lý do như tính chất , địa hình , nhiem vụ kế hoạch tuân tra kiểm soát , khu dân cư ít xe tải trọng lớn , quá khổ quá tải phóng nhanh vượt ẩu ..vv cụ đừng nói lái xe cùn khi đòi hỏi của họ chính đáng và đúng luật pháp , lái xe là người có quyền lợi và nghĩa vụ trực tiếp đến vấn đề nên họ có quyền ...

ubisapro

Xe trâu
Cụ xem lại còm của cháu xem có cái nào cháu bắt xxx chứng minh bằng hinh ảnh đâu ? Cháu chỉ nói là chứng minh thôi nhé , còn chứng minh bằng cái j là việc của xxx . Xxx quốc lộ hay xxx trong hà nội điều phải tuân thủ và chấp hành những gì pháp luật cho phép . Chức năng - quyền hạn - nhiệm vụ như nhau , sở dĩ cụ chưa thấy ( chứ không phải không thấy ) xxx trong HN kè kè máy ảnh là có nhiều lý do như tính chất , địa hình , nhiem vụ kế hoạch tuân tra kiểm soát , khu dân cư ít xe tải trọng lớn , quá khổ quá tải phóng nhanh vượt ẩu ..vv cụ đừng nói lái xe cùn khi đòi hỏi của họ chính đáng và đúng luật pháp , lái xe là người có quyền lợi và nghĩa vụ trực tiếp đến vấn đề nên họ có quyền ...
Vâng, cái này thì em hoàn toàn đồng ý với cụ. Nhưng ko phải cái j cũng đòi hình ảnh chứng minh như nhiều cụ trên còm. Tất nhiên xxx phải chứng minh mình đi sai, và mình có quyền phản biện. Nhưng em cũng thấy nhiều tài xế cùn rùi, cái này là mắt thấy tai nghe chứ ko phải nghe nói. Vua thua thằng cùn, nhiều khi cùn quá xxx cũng bỏ ko thịt:))

binhfantasy

Xe buýt
Trừ khi bị bắt quả tang phạm lỗi tại trận cụ nhé thì xxx mới ko cần phải có hình ảnh, còn không cụ cứ cãi đòi bằng chứng là xxx hết vẹo không làm gì được, trừ khi nó cũng cùn gọi thằng xe ôm nó quen ra làm nhân chứng bừa thì mình thua. Cái này không cần luật, ông bắt lỗi tôi bằng mồm, không bằng chứng thì tôi cũng cãi lại ông bằng mồm không cần chứng minh, ra luật nó chả bênh ai, 2 bên hòa ai về nhà nấy vì chả có gì chứng minh ai đúng ai sai (giống như bắt trộm phải có tang vật, bắt gian phu dâm phụ phải bắt tại gường là vậy)
Cụ không thấy đầy vụ xxx phải dẫn người vi phạm quay lại đoạn đường vài chục km để có hình ảnh chứng minh lỗi các cụ đã phạm phải mới dám lập bb ờ
Mới cả luật công dân nó ghi thế này: công an chỉ được làm những gì pháp luật cho phép, còn công dân được làm những gì pháp luật không cấm, nên xxx muốn bắt lỗi dân phải bắt quả tang hoặc chứng minh được dân vi phạm luật cấm mới được lập bb
Em cũng nghĩ vậy, giả sử xxx nó không có hình ảnh gì chứng minh được là em lấn làn, đè vạch (đại khái là những lỗi trực quan) và úp sọt mình là phạm lỗi, trong khi mình không sai và cũng khăng khăng là đi đúng luật, đúng làn. Vậy theo ý cụ @ubisapro thì trận chiến này đến bao giờ kết thúc? Hay chân lý lại nằm trong tay kẻ cầm quyền hả cụ :D Với cá nhân em thì em không phục cái khoản mình éo sai mà nó cứ phang vào đầu mình cái lỗi giời ơi đó :D

Chỉnh sửa cuối:

ngungo thien ly

Xe container
Vạch xương cá thì dài, biển chỉ dẫn thì cắm quá gần với vạch, không trộn làn để rẽ phải cho nó đỡ ùn tắc và nguy hiểm cho người khác khi đi đến gần mới nhìn thấy vạch x. cá đó phanh và rẽ gấp. Có cụ già phỏng vấn và ghi hình thì các chú ý cùn và lượn

40f

Xe tải
Kính các cụ. Bấy lâu nay em ôm vô lăng thường tuân thủ luật lệ rất chuẩn nên chẳng mấy khi bị xxx quăng cạp nong vào mẹt. Nhưng hôm rồi em có bị quất cho phát, mặc dù không bị phạt gì vì xxx cho đi, nhưng em vẫn muốn hỏi ý kiến các cụ để nâng cao kinh nghiệm khi đối mặt với xxx.
Sự việc thế này ạ:
- Em bon bon đi từ Đại Cồ Việt hướng rẽ sang Lê Duẩn. Tuyến Đại Cồ Việt phân làn cho 2b và 4b. Em đi làn 4b, tới gần chỗ cầu vượt đi bộ ở cổng công viên là hết vạch liền. Tới đây em bật nhan phải cho qua vạch liền rồi oánh tay lái bắt đầu từ chỗ vạch đứt để sang làn rẽ ra Lê Duẩn.
- Đi qua cửa hầm Kim Liên khoảng 50m thì có 1 chú xxx ném cạp nong vào mẹt em ra hiệu dừng xe tấp vào lề.
- Em xuống xe, xxx 1 sao 1 gạch chào hỏi rất đúng thủ tục. Sau đó thông báo lỗi là em đi sai làn và yêu cầu kiểm tra giấy tờ.
- Em trình bày là tôi không đi sai làn. Tôi đi từ làn ô tô, hết vạch liền phân làn chỗ cầu vượt đi bộ kia thì tôi bật xi nhan và rẽ ở phần đường vạch đứt. Và em yêu cầu xxx cho xem bằng chứng phạm lỗi của em thì xxx quay sang bật chế độ cáu bẩn và kêu là tôi đã thông báo lỗi cho anh rồi thì yêu cầu anh xuất trình giấy tờ cho tôi kiểm tra.
- xxx nhất quyết úp sọt em tội sai làn. Em đi 2b qua đây nhiều lần, thấy dân tình và cả taxi cũng đi theo lối ấy nên không phục. Lúc đó đang vội việc nên bà già em ra khỏi xe và xin xxx là đang đưa bà già đi viện nên xxx thông cảm. Sau đó thì xxx cho em đi.
Vậy em xin hỏi các cụ là trường hợp như em đi vậy thì có sai làn không (theo thiển ý của em thì có lẽ là em đi đúng luật). Và nếu gặp trường hợp tương tự, em có được phép yêu cầu xxx cho xem bằng chứng em phạm luật (ảnh chụp, video clip ...) trước khi xuất trình giấy tờ không? Hay là xxx cứ thông báo lỗi như đinh đóng cột như vậy thì mình phải xuất trình giấy tờ cho họ?
P/s: Xe em chưa lắp camera hành trình nên không mang ra cho xxx xem em đi thế nào được. Tiện các cụ tư vấn cho em nên lắp camera hành trình loại nào và giá rổ khoảng bao nhiêu để em tiện khi lưu thông trên đường.
Thanks các cụ và kính các cụ 1 ly!
Có cam thì cụ sẽ tự tin khi cãi xxx nếu cụ không sai
Không cam cụ cãi bình thường nếu cụ có lý của cụ
Thứ nhất cụ đi như thế là đúng. Cụ có lý khi không đưa giấy tờ
Thứ 2 xxx cáu bẩn để tạo áp lực lên cụ
Thứ 3 cụ vẫn phải giữ bình tĩnh để cãi cụ đi đúng theo luật, đúng theo lý của cụ
Thứ 4 cụ đòi hỏi bằng chứng thuyết phục cụ vi phạm là đúng. Vì tình huống này cụ đi đúng thì lấy đâu ra bằng chứng thuyết phục. Chiều nào đi làm về em chẳng đi thế. Em cũng cãi 1 lúc rối xxx2 nhìn thấy logo OF rồi nháy xxx1 cho đi

Meoden1311

Xe máy
Cụ đi quá chuẩn, xxx cáu bẩn là do ko bắt được gà :D

NoCarNoMoney

Xe buýt
Vâng, cái này thì em hoàn toàn đồng ý với cụ. Nhưng ko phải cái j cũng đòi hình ảnh chứng minh như nhiều cụ trên còm. Tất nhiên xxx phải chứng minh mình đi sai, và mình có quyền phản biện. Nhưng em cũng thấy nhiều tài xế cùn rùi, cái này là mắt thấy tai nghe chứ ko phải nghe nói. Vua thua thằng cùn, nhiều khi cùn quá xxx cũng bỏ ko thịt:))
Thì em đã bảo xxx phải có nghĩa vụ phải chứng minh vi phạm. Không chứng minh được thì xxx phải chịu chứ sao cụ lại bảo cãi cùn. Đây là về mặt luật pháp mà mọi người đều phải tôn trọng.
Còn khi tham gia giao thông chúng ta phải tuân thủ luật giao thông, tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường, đèn báo hiệu, đúng tốc độ...

ThanhTuấn

Xe tải
cụ đi đúng mà xxx cứ bắt cụ đưa giấy tờ, cụ phải yêu cầu chứng minh lỗi, xxx cứ khẳng định lỗi bằng mồm thì cụ cũng khẳng định giấy tờ đầy đủ bằng mồm chắc như đinh đóng cột, nhất quyết ko đưa, bao giờ có hình ảnh hoặc video thì mới đưa, còn xxx vẫn cố ình thì cụ cứ bật máy quay lên và nói với xxx chỉ cho kiểm tra xong , đầy đủ thì yêu cầu phải trả lại.

Edogawan77

Xe máy
Đại Cồ Việt cũng có phân làn ô tô, xe máy đâu. Cái biển trên giá long môn là biển sai quy chuẩn, cãi thoải mái. Nói chung đường phố trong nội thành HN chả chỗ nào phân làn ô tô xe máy cả. Cho nên bắt lỗi sai làn là bắt láo 100%.

Tribute

Xe container
Em nhờ các cụ tư vấn là liệu em có được phép yêu cầu xxx xuất trình chứng cứ em phạm luật trước khi đưa giấy tờ cho xxx kiểm tra không ạ? Vì hôm đó xxx này cũng tỏ ra khá nguy hiểm "tôi đã thông báo lỗi rồi, nên anh phải xuất trình giấy tờ cho tôi kiểm tra (abc abc gì đó em không nhớ rõ chi tiết)".
Còn chỗ này em đi làm qua hàng ngày bằng 2b. Thấy xxx quất khá nhiều cụ cả xe nhà lẫn taxi rồi ạ, nên khi di chuyển tới đây, em rất cẩn thận quan sát vạch rồi mới rẽ.
Cụ hỏi lại xxx xem dừng xe để kiểm tra giấy tở hay bắt lỗi vi phạm GT. Bắt lỗi vi phạm thì chứng minh vi phạm đã, giấy tờ có nhưng sẽ xuất trình để lập biên bản nếu lỗi thật. Nếu dừng xe chỉ để kiểm tra giấy tờ xe thì phải có lệnh kiểm tra của lãnh đạo CA tỉnh, Quận/huyện.

ubisapro

Xe trâu
Thì em đã bảo xxx phải có nghĩa vụ phải chứng minh vi phạm. Không chứng minh được thì xxx phải chịu chứ sao cụ lại bảo cãi cùn. Đây là về mặt luật pháp mà mọi người đều phải tôn trọng.
Còn khi tham gia giao thông chúng ta phải tuân thủ luật giao thông, tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường, đèn báo hiệu, đúng tốc độ...
Em ko bảo trường hợp của cụ chủ. Em đang nói nhiều trường hợp tài xế sai lè ra nhưng vẫn cãi cùn rằng ko vi phạm... Cái này e thấy cũng nhiều rùi. Còn mình đi đúng theo biển, vạch thì chẳng sợ bố con thằng nào cả.

luckyboy112

Đi bộ
chả có lỗi nào là sai làn ở trên cái đường DCV cả cụ nhé. ở đó duy nhất có 1 làn cho xe thô sơ thì xxx đứng bố nó vào trong cái vạch liền đó rồi...chính các ông ấy mới là sai... xxx bắt cụ là dọa rồ vì từ cái chỗ hết vạch liền đến chỗ cái đảo mềm cửa hầm nó khá ngắn, đường đông có thể cụ nhích chéo sang phải sẽ ko để ý chém vào cái đảo mềm đó. cụ cứ xin biên bản lỗi "sai làn đi" có mà dám lập.
kể cả có chém vào thì cũng là "không tuân thủ hiệu lệnh biển báo, vạch kẻ đường" 100-200 với ôtô

thienphuc

Xe điện
Cụ xuống cứ bắt nó lập bb lỗi sai làn xem nó làm éo gì đc cụ. E bị 1 lần em bắt nó lập bb sau nó gạ e đổi sang lỗi k thắt dây e k chịu sau nó bảo nhắc nhở e cũng k chịu vẫn bắt lập bb thế là chúng nó té e k giữ đc

sonanh6789

Xe hơi
chỗ này e thấy xxx cũng hay bắt thường xuyên mà thấy 2 bánh là bị nhiều nhất :|

xe tăng cneo

Xe máy
Em hóng vụ này. Chưa bao giờ em đi từ DCV➡LD cả. Nhưng e thấy muốn rẽ thì phải xinhan trước 20m mà.

damanhcuong

Xe đạp
chỗ này có nhiều tai nạn giao thông đâu mà đứng nhiều thế, đây là mỏ vàng

evcha or car

Xe hơi
Ủa thế em xin hỏi cụ chứng minh mà không dùng hình ảnh thì chứng minh bằng cái gì ạ? còn việc xxx đi tác nghiệp mà không có thiết bị (như máy quay/máy ảnh/máy bắn tốc độ) thì là lỗi của xxx thôi.
em thấy vẫn cần phải có bằng chứng. Các cụ ta nói rồi: Nói có sách mách có chứng. Không thì chả ai nghe và tin đâu