[Funland] Hỡi Xuân hồng, ta muốn cắn ...

DaDieuchienxu

Xe container
Thương người biết mấy cho vừa
Thương ta bạc tóc vì mơ mộng nhiều
Trầu vàng ai bỏ nhiễu thêu
Cau vàng ai để héo nhiều mùa Thu
Xuân xanh ta chỉ có thì
Đợi người - đợi hết mùa đi - lại về
Vì đâu chỉ một lời thề
Trói người bằng cả xuân thì của ta...

P/s: Em loaded được cái ảnh rất í ẹ ngôn tình, nên em gửi ở đây cái nhá cả nhà mình ới,:P:P

Tình xưa Ô Ep (OF) còn vương
Bỏ thì hong nỡ mà thương chẳng tròn
Tung tăng một trái tim son ❤
Ở đâu cũng chỉ mỏi mòn vì Mơ (Mer) :-*
Kỳ duyên nhớ lúc ban sơ
Hẹn nhau ướp mộng ươm mơ với đời
Bèo mây mặt nước lưng trời
Tình thơ, tình bạn, tình người, tình ta
Mỗi ngày mỗi đẹp màu hoa

Lá xanh bông tím thiết tha dâng nàng...
Phượng tím Hồ Tây.jpg

6997

Xe container
Có lẽ là đến cua cũng ko đi ngang đc đến như vậy mợ ạ :D.
Em bảo anh ngang
Không sao, anh xoay mình,
Vậy là tiến về phía trước
Tháng 4 cứ ngồi yên nhìn anh đi
Kiểu gì cũng sang tháng 5 :D

Chúc các cụ mợ ngày mới vui vẻ nhé!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Kỳ duyên nhớ lúc ban sơ
Mỗi ngày mỗi đẹp màu hoa

Phượng tím Hồ Tây.jpg
Mer nào chứ chắc không phải em, cụ Xù nhể? :D. Cơ mà thơ đi vào lòng người quá, @};-

DaDieuchienxu

Xe container
Mer nào chứ chắc không phải em, cụ Xù nhể? :D. Cơ mà thơ đi vào lòng người quá, @};-
:D Thì nhà cháu nhớ có 1 cmt nào đó mợ bảo cứ fun đi, thế là nhà cháu thả văng mạng. Có gì hơi quá đà, mợ thông cảm & kéo giúp cái thắng tay nhá.:))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
:D Thì nhà cháu nhớ có 1 cmt nào đó mợ bảo cứ fun đi, thế là nhà cháu thả văng mạng. Có gì hơi quá đà, mợ thông cảm & kéo giúp cái thắng tay nhá.:))
Dạ không, cụ Xù đừng bận lòng, :D. Không có gì quá, nên cũng không cần sự thông cảm gì từ em cả đâu ạ,:D

DaDieuchienxu

Xe container
Nhà cửa vắng quá, các cụ A pied lehiep109DaDieuchienxu về nghe nhạc đi nào, :D.

Em đặt cái bản này là: "Lối cũ ta về" nhưng người xưa đã bặt tăm,:P
Ôi, 1 trời hoài niệm ùa về...
Thập niên 80, nhà cháu hay đi nghe nhạc ở các tụ điểm ngoài trời vì giá vé phù hợp vs túi tiền. :D Bản này đc ca sĩ Thu Hà (ko phải Hà Trần) thể hiện rất tốt, đc MC giới thiệu tựa là "Lịch sử Tình yêu". Tuy 1 chữ Pháp bẻ đôi nhà cháu cũng ko biết, nhưng bản nhạc có giai điệu trữ tình nên vẫn cảm thụ đc cái hay của nó.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thập niên 80, nhà cháu hay đi nghe nhạc ở các tụ điểm ngoài trời vì giá vé phù hợp vs túi tiền. :D Bản này đc ca sĩ Thu Hà (ko phải Hà Trần) thể hiện rất tốt, đc MC giới thiệu tựa là "Lịch sử Tình yêu". Tuy 1 chữ Pháp bẻ đôi nhà cháu cũng ko biết, nhưng bản nhạc có giai điệu trữ tình nên vẫn cảm thụ đc cái hay của nó.
Em cũng không biết tiếng Pháp đâu cụ Xù, :D. Lên đây mới võ vẽ vài câu tiếng Anh mà phải sợt từ GG ra í, nào có biết nói đâu, nghe cứ xì xà xì xồ em thấy rức đầu lắm,:P. Tiếng mẹ đẻ em còn nói ngọng cơ, tội ghê,:((:((.

Bản nhạc này mang phong cách cổ điển, dù không có lời nhưng ai cũng có thể hiểu được đây là một bản tình ca buồn. Em nói rồi, cứ liên quan đến mưa, đến tình eo tình đương là da diết lắm. Mà thật khéo, bản này lại có cả hai. "Mưa trên phố vắng", khiến cho lòng người man mác. Cũng may, là giờ chớm Hạ rồi chứ mà em post vào mùa Đông, chắc phải thuê công nông đến chở gạch vìa,:P. Day dứt nhất, là người đã đi, mà lòng ta còn vương vấn - à mà đạo diễn bắt đóng vợi, chứ behind the scenes chị Scarlett mà nở nụ cười toả nắng với bờ môi kia thì anh í chẳng ngồi trong đêm mưa đâu, em dự thế, ahihi, :D.

Lời việt như này ạ - "Chuyện tình yêu" by Phương Ý:
"Chuyện tình yêu đôi ta ngày ấy tuyệt như mơ
Chuyện tình yêu đôi ta ngày ấy đẹp như thơ"...

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Kỳ duyên nhớ lúc ban sơ
Mỗi ngày mỗi đẹp màu hoa

Phượng tím Hồ Tây.jpg
Xa xa có cái nhà hàng
Sao không vào đấy mà lang thang hoài
Theo anh em đã mệt nhoài
Lá hoa đâu thể đem mài ra ăn

Người ơi, người có thấu chăng
Em đang đói bụng đừng dâng thơ tình :))

A pied

Xe hơi
Nhà cửa vắng quá, các cụ A pied lehiep109DaDieuchienxu về nghe nhạc đi nào, :D.

Em đặt cái bản này là: "Lối cũ ta về" nhưng người xưa đã bặt tăm,:P
Cảm ơn mợ, em vẫn thỉnh thoảng ghé qua xem mợ có nhắn gì không đấy 😁

Nói về tình yêu thì mời mợ nghe một bản kinh điển khác, dù gốc không phải tiếng Pháp nhưng em thích version này: Besame Mucho!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn mợ, em vẫn thỉnh thoảng ghé qua xem mợ có nhắn gì không đấy 😁

Nói về tình yêu thì mời mợ nghe một bản kinh điển khác, dù gốc không phải tiếng Pháp nhưng em thích version này: Besame Mucho!
Em cảm ơn cụ đã ưu ái dành những lời thân thương cho em như vậy ạ, ~o)!

Nếu như, trong bản này, chị ấy hát với chất giọng phóng khoáng, thì có một bản nữa, của một người đàn ông hát, lại dịu dàng và sâu lắng...như một lời ru. Có phải, khi đàn ông đủ chín, "cảm" đủ những vị cay, đắng của cuộc đời, họ trở nên trầm và vì thế, mà từng chữ bác ấy hát cũng khiến người nghe nhẹ nhõm hơn không?

Thực tình, em không có khiếu cảm thụ âm nhạc, nhất là nhạc Nga. Chỉ nghe giai điệu để đoán (mò) tâm trạng của người viết, chứ nói dịch ra là em chịu. Nhưng mỗi lần, nghe Besame Mucho được thể hiện bởi bác ca sỹ này, em cảm thấy cơm, áo ở đâu đó, chứ không lẩn quẩn trong đầu em. Những bon chen vụn vặt ấy, không có chỗ để chen chân vào những giai điệu vừa trầm lắng, vừa du dương như vậy. Vì thế, bài hát này cũng nằm trong list nhạc mà em load về để thỉnh thoang nghe chơi.
Trân trọng mời cụ nghe lời tình tự du dương này nhé, :D...

Chỉnh sửa cuối:

lehiep109

Xe hơi
Cảm ơn mợ RedMer đã nhớ đến em :D

Em mời mợ nghe lại Hà Anh Tuấn nhé :P

Một bài hát dễ thương về các tháng. Nhưng mở bài vẫn là tháng 4. Tháng của hoa loa kèn, tháng của những lời nói dối...

"Tháng Tư về, cánh hoa phai tàn.

Mắt ướt nhòe nỗi đau vô lường.

Tháng Năm buồn vương những phố phường, thấp thoáng bóng người thương.

Bước trong cơn mưa rào tháng Sáu, chợt nhớ tới khi xưa tháng Bảy mưa ngâu.

Từ bao lâu rồi ta đã quen không nhìn thấy nhau?"

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn mợ RedMer đã nhớ đến em :D

Em mời mợ nghe lại Hà Anh Tuấn nhé :P

Một bài hát dễ thương về các tháng. Nhưng mở bài vẫn là tháng 4. Tháng của hoa loa kèn, tháng của những lời nói dối...

"Tháng Tư về, cánh hoa phai tàn.

Mắt ướt nhòe nỗi đau vô lường.

Tháng Năm buồn vương những phố phường, thấp thoáng bóng người thương.

Bước trong cơn mưa rào tháng Sáu, chợt nhớ tới khi xưa tháng Bảy mưa ngâu.

Từ bao lâu rồi ta đã quen không nhìn thấy nhau?"
Mỗi lần nghe Hà Anh Tuấn, em lại thấy một nỗi mêmh mông, diệu vợi. Dù ca từ có đôi lúc rất "bỏng tai", nhưng ở anh ấy, người ta thấy như cả một khoảng xa xăm nào đó vẫn còn vương đầy trong tim...

Em đã nghe link cụ chia sẻ, cảm ơn cụ ạ,~o)!

Tháng Tư về, lao xao từng con phố với le lói những tia nắng rất dịu dàng, với hoa loa kèn đung đưa gọi mời trên những chiếc xe đạp, với hoa sấu li ti như mưa bụi. Thì nghe Hà Anh Tuấn kể về các tháng trong năm, lại thấy muốn với tay để níu lấy mùa cũ. Hoặc, một hôm nào đó, nắng rọi những tia sớm mai tưởng như gắt gỏng, lại muốn bung những sợi tơ vàng ra để hong một tháng Năm rực rỡ, tinh tươm của trời xanh...

Hình như, "tình em có hằn vết son buồn, khép đôi môi câu hát vô thường", để tạm biệt những dấu yêu mùa cũ. Phố mùa Đông, hình như đã closed...

A pied

Xe hơi
Em cảm ơn cụ đã ưu ái dành những lời thân thương cho em như vậy ạ, ~o)!

Nếu như, trong bản này, chị ấy hát với chất giọng phóng khoáng, thì có một bản nữa, của một người đàn ông hát, lại dịu dàng và sâu lắng...như một lời ru. Có phải, khi đàn ông đủ chín, "cảm" đủ những vị cay, đắng của cuộc đời, họ trở nên trầm và vì thế, mà từng chữ bác ấy hát cũng khiến người nghe nhẹ nhõm hơn không?

Thực tình, em không có khiếu cảm thụ âm nhạc, nhất là nhạc Nga. Chỉ nghe giai điệu để đoán (mò) tâm trạng của người viết, chứ nói dịch ra là em chịu. Nhưng mỗi lần, nghe Besame Mucho được thể hiện bởi bác ca sỹ này, em cảm thấy cơm, áo ở đâu đó, chứ không lẩn quẩn trong đầu em. Những bon chen vụn vặt ấy, không có chỗ để chen chân vào những giai điệu vừa trầm lắng, vừa du dương như vậy. Vì thế, bài hát này cũng nằm trong list nhạc mà em load về để thỉnh thoang nghe chơi.
Trân trọng mời cụ nghe lời tình tự du dương này nhé, :D...
Nếu mợ thích những người đàn ông trầm ấm ngọt ngào thì mời mợ nghe anh này, người cũng đã làm tan chảy rất nhiều trái tim phụ nữ ;) - Et si tu n'existais pas

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nếu mợ thích những người đàn ông trầm ấm ngọt ngào thì mời mợ nghe anh này, người cũng đã làm tan chảy rất nhiều trái tim phụ nữ ;) - Et si tu n'existais pas
Không nha, em không nói em "thích". Là em bình loạn video trên kia thoai mà cụ, :((:((. Hay chuyển chủ đề Xuân sang chủ đề bình loạn các mẫu đàn ông "làm tan chảy trái tim phụ nữ" đi ợ,=))=)).
Em bị tan chảy rồi ạ, bởi anh...$, :P

lehiep109

Xe hơi
Mỗi lần nghe Hà Anh Tuấn, em lại thấy một nỗi mêmh mông, diệu vợi. Dù ca từ có đôi lúc rất "bỏng tai", nhưng ở anh ấy, người ta thấy như cả một khoảng xa xăm nào đó vẫn còn vương đầy trong tim...

Em đã nghe link cụ chia sẻ, cảm ơn cụ ạ,~o)!

Tháng Tư về, lao xao từng con phố với le lói những tia nắng rất dịu dàng, với hoa loa kèn đung đưa gọi mời trên những chiếc xe đạp, với hoa sấu li ti như mưa bụi. Thì nghe Hà Anh Tuấn kể về các tháng trong năm, lại thấy muốn với tay để níu lấy mùa cũ. Hoặc, một hôm nào đó, nắng rọi những tia sớm mai tưởng như gắt gỏng, lại muốn bung những sợi tơ vàng ra để hong một tháng Năm rực rỡ, tinh tươm của trời xanh...

Hình như, "tình em có hằn vết son buồn, khép đôi môi câu hát vô thường", để tạm biệt những dấu yêu mùa cũ. Phố mùa Đông, hình như đã closed...
Bản này của Hà Anh Tuấn phối kiểu rock giao hưởng. Nghe vẫn hay nhưng không có cảm giác "hằn vết son buồn" mợ ạ. Giống như khi đi qua một cuộc tình và nhìn lại như nhìn một thước phim trong cuộc đời và hồi tưởng. Vết thương đã lành và chỉ nhói lại trong một chốc lát vậy thôi.
Nếu mợ nghe bản này của Lê Hiếu, sẽ thấy thấm đẫm nỗi buồn của một người đàn ông mỏi mệt, bất lực, vẫn ở "phố bên đồi đứng cho em tới" mà người đó không bao giờ tới.
Em thích cả hai bản này, nghe bản nào thì tùy theo tâm trạng lúc đó.

Chembao

Xe container
Mùa xuân qua lời thơ của cụ Xuân Diệu rất mãnh liệt =P~
"...Cả sự sống mới bắt đầu mơn mởn;
Ta muốn riết mây đưa và gió lượn,
Ta muốn say cánh bướm với tình yêu,
Ta muốn thâu trong một cái hôn nhiều
Và non nước, và cây, và cỏ rạng,
Cho chếnh choáng mùi thơm, cho đã đầy ánh sáng
Cho no nê thanh sắc của thời tươi;
Hỡi xuân hồng, ta muốn cắn vào ngươi ..."

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Lâu lâu cuối tuần em mới lượn vào đây thấy các cụ, mợ vẫn thơ ca, nhạc tình ... tán nhau rộn rã nên em mừng và vui quá :D. Hoá ra ngày xưa, bài này được dịch thành "Lịch sử tình yêu" à? :D. Nghe hài nhỉ. Mà theo em nhớ bài này nguyên gốc là tiếng Tây Ban Nha thì phải, sau có mợ Dalida làm nó nổi lên bằng tiếng Pháp. Mà đúng như cụ nói, nghe nhạc nhiều khi chả cần nghe hết lời cũng thấy hay. Đến nhiều bài nhạc Việt em nghe mãi cũng chả hiểu lời nữa là tiếng Pháp với tiếng Anh. Cứ nghe thấy hay là hay thôi :D

DaDieuchienxu

Xe container
Lâu lâu cuối tuần em mới lượn vào đây thấy các cụ, mợ vẫn thơ ca, nhạc tình ... tán nhau rộn rã nên em mừng và vui quá :D. Hoá ra ngày xưa, bài này được dịch thành "Lịch sử tình yêu" à? :D. Nghe hài nhỉ. Mà theo em nhớ bài này nguyên gốc là tiếng Tây Ban Nha thì phải, sau có mợ Dalida làm nó nổi lên bằng tiếng Pháp. Mà đúng như cụ nói, nghe nhạc nhiều khi chả cần nghe hết lời cũng thấy hay. Đến nhiều bài nhạc Việt em nghe mãi cũng chả hiểu lời nữa là tiếng Pháp với tiếng Anh. Cứ nghe thấy hay là hay thôi :D
Hồi đó (thập niên 80) nhạc đâu có phong phú & đa dạng nhiều như bi giờ đâu cụ. :D Năm 1982, nhà cháu đi cafe, quán mở Bee Gees,đang nghe phê lòi thì xe Jeep VHTT xịch đến hốt cả chủ lẫn khách cùng "tang vật" là cái đài Sharp 777 về đồn.:D
Bài "Histoire d'un amour" này có bản tiếng Pháp nên họ cứ dịch là "Lịch sử tình yêu" thoy :)), cũng như bài hit nhất thời đó là "Self Control" dịch là "Sự tự chủ". Nhà cháu khoái bài này lắm.:-bd

April_

Xe điện
Hồi đó (thập niên 80) nhạc đâu có phong phú & đa dạng nhiều như bi giờ đâu cụ. :D Năm 1982, nhà cháu đi cafe, quán mở Bee Gees,đang nghe phê lòi thì xe Jeep VHTT xịch đến hốt cả chủ lẫn khách cùng "tang vật" là cái đài Sharp 777 về đồn.:D
Bài "Histoire d'un amour" này có bản tiếng Pháp nên họ cứ dịch là "Lịch sử tình yêu" thoy :)), cũng như bài hit nhất thời đó là "Self Control" dịch là "Sự tự chủ". Nhà cháu khoái bài này lắm.:-bd
Ui cụ Dadieu dân chơi :D, năm em còn chưa ra đời cụ đã đi cafe nghe nhạc rồi :| .
Anh nhà em tưởng cụ mới hơn 30 tí :D