[Funland] Hỡi Xuân hồng, ta muốn cắn ...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xù cụ ý...hí hí
Em vừa già vừa xấu, sắp đi hỏi cưới cho con giai rồi, có được lãng mạn đâu mợ. Còn chuyện fall in love hay đong đưa gì đó, em là quân sư thoai, chứ chưa khi nào là nhân vật chính cả ạ, :D

DaDieuchienxu

Xe container
Cái gì đấy xù. Xù nhét nhiều chữ vào miệng em thế? Lại còn tưởng tượng luôn chứ? Ôi, vì gấy mà bán đứng bạn bè :((.
:)) Mợ quên Diễn đàn này là Otofun à? NC giải vây cho mợ mà còn hóc là nàm thao? :D
Cụ xù cụ ý...hí hí
Đây mới đích thị là "bán đứng" nhá. >:)
[QUOTE="RedMer, post: 58908355, member: 631346"Mai em trồng được hai năm rồi đó, nhìn yêu nhỉ?
[/QUOTE]
Trồng 2 năm mà cây mai trổ hoa đều đc như vậy là kỳ công. Mai trắng hình như khó chăm hơn mai vàng rất nhiều mà mợ chăm đc như thế chứng tỏ đã bỏ rất nhiều tâm-sức vào. Ngưỡng mộ thật!

namdq

Xe điện
Bữa ấy mưa xuân phơi phới bay,
Hoa xoan lớp lớp rụng vơi đầy.
Hội chèo làng Đặng đi ngang ngõ,
Mẹ bảo: Thôn Đoài hát tối nay.

Lòng thấy giăng tơ một mối tình.
Em ngừng thoi lại giữa tay xinh.
Hình như hai má em bừng đỏ,
Có lẽ là em nghĩ đến anh.
Trích : Mưa xuân - Nguyễn Bính

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
:)) Mợ quên Diễn đàn này là Otofun à? NC giải vây cho mợ mà còn hóc là nàm thao? :D

Đây mới đích thị là "bán đứng" nhá. >:)
[QUOTE="RedMer, post: 58908355, member: 631346"Mai em trồng được hai năm rồi đó, nhìn yêu nhỉ?
Trồng 2 năm mà cây mai trổ hoa đều đc như vậy là kỳ công. Mai trắng hình như khó chăm hơn mai vàng rất nhiều mà mợ chăm đc như thế chứng tỏ đã bỏ rất nhiều tâm-sức vào. Ngưỡng mộ thật!
[/QUOTE]
Em mua cây khi cây đã lớn rồi ạ. Hàng ngày, em tưới nước vo gạo thôi ạ. Chăm Mai dễ mà, cây của em lá bị rệp cắn, em nhìn xót quá nên bứt hết lá đi rồi ạ. Giờ đương hoa nên cây trắng xoá đó cụ Xù. Miền Nam có Mai vàng cũng rực rỡ, nhưng em thích Mai trắng hơn, vì nó mỏng manh, nhẹ nhàng.

DaDieuchienxu

Xe container
Em mua cây khi cây đã lớn rồi ạ. Hàng ngày, em tưới nước vo gạo thôi ạ. Chăm Mai dễ mà, cây của em lá bị rệp cắn, em nhìn xót quá nên bứt hết lá đi rồi ạ. Giờ đương hoa nên cây trắng xoá đó cụ Xù. Miền Nam có Mai vàng cũng rực rỡ, nhưng em thích Mai trắng hơn, vì nó mỏng manh, nhẹ nhàng.
[/QUOTE]
Trong Nam, mai trằng tương đối hiếm, chỉ có mai chiếu thủy, mai tứ quý & mai vàng thì nhiều, còn mai trắng & mai đỏ rất ít,
Năm nào cũng vậy, thú vui nhất của NC là đi dạo các chợ bán hoa vào dịp cận tết. Do nhà nhỏ quá ko có điều kiện trồng cây cảnh nên chủ yếu là ngắm ké. :D . Trong hàng trăm, ngàn chậu mai, chỉ lácđác thấy vài chậu bonsai mai trắng nên thấy cây mai của mợ nở rực rỡ nên trầm trồ thôi.

6997

Xe container
Đoạn dạo đầu trong bản nhạc Mùa xuân (La Primavera) của Antonio Vivaldi có lẽ đã rất quen thuộc với những ai hay xem … Dự báo thời tiết của VTV :D

Những nốt nhạc rộn ràng, rạo rực của tiếng violin ở cung Mi trưởng như thổi một làn gió nồng nàn, đem thêm ánh mặt trời bừng tỏa trên những cành cây, ngọn lá mùa xuân. Đoạn nhạc đầu vang lên những khúc hoan ca líu ríu của đàn chim, tiếng rì rầm liên miên bất tận của dòng suối chảy rộn ràng đâu đó, của những cơn mưa xuân nhè nhẹ và miên man. Tất cả âm thanh như đánh thức tâm hồn của người nghe, trong những ngày đầu năm, trong mùa đầu tiên của tổ khúc Bốn mùa.

Tiếp theo, là những nốt nhạc dịu dàng, quyến rũ làm ta nhắm mắt và nghĩ về phong cảnh của đồng quê, của những đàn gia súc nhởn nhơ gặm cỏ trên cánh đồng xanh mướt, của những đàn ong, đàn bướm đang chập chờn trên những cánh đồng nho bất tận, của ánh nắng ngọt ngào đang làm cho dòng nhựa cây chảy miệt mài ra từng cành hoa thơm dịu, chuẩn bị cho một vụ mùa bội thu, no ấm.

Và khi công việc đồng ruộng đã tạm xong, từ những lễ hội mùa xuân, những âm thanh náo nhiệt lại vang lên trong chương 3 của bản nhạc này…

Mùa của sự sống, mùa của tái sinh, mùa của tình yêu vẫn luôn như thế! Mùa xuân vĩnh hằng cũng như từng nốt nhạc trong bản nhạc này, vẫn sống, vẫn vang lên, vẫn cùng bao thế hệ nghệ sỹ thả hồn phiêu lãng, cho dù bản nhạc đã ra đời cách đây hơn 200 năm.

Mời cụ mợ cùng nghe và để cùng hít thở chút gió xuân, để thấy sức sống mùa xuân vẫn luôn chảy trong từng hơi thở của mình, và thấm đấm vào từng nhịp đập tâm hồn của người nghe.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Đoạn dạo đầu trong bản nhạc Mùa xuân (La Primavera) của Antonio Vivaldi có lẽ đã rất quen thuộc với những ai hay xem … Dự báo thời tiết của VTV :D

Những nốt nhạc rộn ràng, rạo rực của tiếng violin ở cung Mi trưởng như thổi một làn gió nồng nàn, đem thêm ánh mặt trời bừng tỏa trên những cành cây, ngọn lá mùa xuân. Đoạn nhạc đầu vang lên những khúc hoan ca líu ríu của đàn chim, tiếng rì rầm liên miên bất tận của dòng suối chảy rộn ràng đâu đó, của những cơn mưa xuân nhè nhẹ và miên man. Tất cả âm thanh như đánh thức tâm hồn của người nghe, trong những ngày đầu năm, trong mùa đầu tiên của tổ khúc Bốn mùa.

Tiếp theo, là những nốt nhạc dịu dàng, quyến rũ làm ta nhắm mắt và nghĩ về phong cảnh của đồng quê, của những đàn gia súc nhởn nhơ gặm cỏ trên cánh đồng xanh mướt, của những đàn ong, đàn bướm đang chập chờn trên những cánh đồng nho bất tận, của ánh nắng ngọt ngào đang làm cho dòng nhựa cây chảy miệt mài ra từng cành hoa thơm dịu, chuẩn bị cho một vụ mùa bội thu, no ấm.

Và khi công việc đồng ruộng đã tạm xong, từ những lễ hội mùa xuân, những âm thanh náo nhiệt lại vang lên trong chương 3 của bản nhạc này…

Mùa của sự sống, mùa của tái sinh, mùa của tình yêu vẫn luôn như thế! Mùa xuân vĩnh hằng cũng như từng nốt nhạc trong bản nhạc này, vẫn sống, vẫn vang lên, vẫn cùng bao thế hệ nghệ sỹ thả hồn phiêu lãng, cho dù bản nhạc đã ra đời cách đây hơn 200 năm.

Mời cụ mợ cùng nghe và để cùng hít thở chút gió xuân, để thấy sức sống mùa xuân vẫn luôn chảy trong từng hơi thở của mình, và thấm đấm vào từng nhịp đập tâm hồn của người nghe.

hay nhề, kênh này lại còn lồng cả booklet vào nữa :D
trong bộ 4 concerto của A.Vivaldi em vẫn thích winter hơn, cụ nghe thử của Itzhak Perlman đi, sẽ thấy cảm xúc hơn hẳn.

6997

Xe container
hay nhề, kênh này lại còn lồng cả booklet vào nữa :D
trong bộ 4 concerto của A.Vivaldi em vẫn thích winter hơn, cụ nghe thử của Itzhak Perlman đi, sẽ thấy cảm xúc hơn hẳn.
Cảm ơn cụ! Em sẽ thử nghe!

Trong 4 bản này, theo thứ tự em thích thì là đông - hạ - xuân - thu.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Lâu quá, em không lại chơi nhà cụ 6997 . Hôm nay lượm được bài thơ này hợp với tháng Hai quá. Xin đặt ở đây để các cụ/mợ đọc chơi ạ, :D.

Tháng Hai về trong cái rét mong manh
Trong e ấp những lộc non vừa nhú
Tháng Hai về, nghe như lời nhắn nhủ
Em à! Chúng mình yêu nhau đi!

Em có nghe chăng Mưa đang hát thầm thì
Trời đất cũng ngả nghiêng
Vì sắc thắm hoa Đào hay má em thắm nắng?
Anh lại xót xa cho những ngày xa vắng
Chẳng được yêu nhau nhiều thêm!

Nỗi nhớ em thổn thức anh từng đêm
Rạo rực nơi con tim, một bóng hình thân quen quá đỗi!
Em yêu ơi! Có phải cái nhìn đầu tiên ấy
Là nơi tình yêu trong anh bắt đầu?

Tháng Hai rồi, anh muốn mình có nhau
Để hạnh phúc thành bền lâu mãi mãi
Dẫu tháng năm còn dài ra mê mải
Em là lý do cho anh đợi chờ!

Dẫu vụng về, anh chẳng biết viết thơ
Chẳng thể đàn ca như bao chàng nghệ sĩ
Nhưng Anh yêu em bằng con tim chung thuỷ
Ước nguyện trọn đời đôi lứa có nhau.

Anh muốn chở che em qua hết những nỗi đau
Để giọt nước mắt không còn rơi trên đôi mi lặng lẽ
Nụ cười kia mãi sáng bừng khuôn mặt em như thế!
Tháng Hai rồi, nép vào vai anh nhé

Có anh rồi, năm tháng sẽ an yên...

6997

Xe container
Lâu quá, em không lại chơi nhà cụ 6997 . Hôm nay lượm được bài thơ này hợp với tháng Hai quá. Xin đặt ở đây để các cụ/mợ đọc chơi ạ, :D.

Tháng Hai về trong cái rét mong manh
Trong e ấp những lộc non vừa nhú
Tháng Hai về, nghe như lời nhắn nhủ
Em à! Chúng mình yêu nhau đi!

Em có nghe chăng Mưa đang hát thầm thì
Trời đất cũng ngả nghiêng
Vì sắc thắm hoa Đào hay má em thắm nắng?
Anh lại xót xa cho những ngày xa vắng
Chẳng được yêu nhau nhiều thêm!

Nỗi nhớ em thổn thức anh từng đêm
Rạo rực nơi con tim, một bóng hình thân quen quá đỗi!
Em yêu ơi! Có phải cái nhìn đầu tiên ấy
Là nơi tình yêu trong anh bắt đầu?

Tháng Hai rồi, anh muốn mình có nhau
Để hạnh phúc thành bền lâu mãi mãi
Dẫu tháng năm còn dài ra mê mải
Em là lý do cho anh đợi chờ!

Dẫu vụng về, anh chẳng biết viết thơ
Chẳng thể đàn ca như bao chàng nghệ sĩ
Nhưng Anh yêu em bằng con tim chung thuỷ
Ước nguyện trọn đời đôi lứa có nhau.

Anh muốn chở che em qua hết những nỗi đau
Để giọt nước mắt không còn rơi trên đôi mi lặng lẽ
Nụ cười kia mãi sáng bừng khuôn mặt em như thế!
Tháng Hai rồi, nép vào vai anh nhé

Có anh rồi, năm tháng sẽ an yên...
Cảm ơn Réd!

Xuân rồi, ấm áp lắm rồi... giờ em chỉ thích ... cắn và bị cắn :P ;;);;)

Tặng Réd mấy bông hoa nhé! Xuân lan thu cúc cho nó mặn :D

Răng này không đẹp rồi

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn Réd!

Xuân rồi, ấm áp lắm rồi... giờ em chỉ thích ... cắn và bị cắn :P ;;);;)

Tặng Réd mấy bông hoa nhé! Xuân lan thu cúc cho nó mặn :D

Nhà em cũng có Lan, nhưng là Hồ điệp. Cơ mà thật em ko thấy Lan đẹp bằng Lê, Mai. Nhắc mới nhớ, cụ có tiện qua bên chỗ em, mang giùm em mấy cành hoa Lê được ko ạ?

magnusclassic

Xe tải
Thời tiết se se lạnh,hơi âm u như thế này nhà e ngập tràn mùi hoa bưởi.Cuối tuần ở nhà chả muốn đi đâu,mở cửa phòng ra là mùi hương hoa bưởi cứ nhẹ nhàng,nhẹ nhàng tưng cơn theo gió đưa vào.Nhã quá các cụ ạ,có ai bị nghiện hương hoa bưởi giống e ko.

Roisedivedau

Xe máy
Thời tiết se se lạnh,hơi âm u như thế này nhà e ngập tràn mùi hoa bưởi.Cuối tuần ở nhà chả muốn đi đâu,mở cửa phòng ra là mùi hương hoa bưởi cứ nhẹ nhàng,nhẹ nhàng tưng cơn theo gió đưa vào.Nhã quá các cụ ạ,có ai bị nghiện hương hoa bưởi giống e ko.
Này cụ

.....
Khung cửa sổ hai nhà cuối phố
Chẳng hiểu vì sao không khép bao giờ
Đôi bạn ngày xưa học chung một lớp
Cây bưởi sau nhà ngan ngát hương đưa.
Dấu một chùm hoa sau chiếc khăn tay
Cô gái ngập ngừng sang nhà hàng xóm
Bên ấy có người ngày mai ra trận
Bên ấy có người ngày mai đi xa.
Nào ai đã một lần giám nói
Hương bưởi thơm cho lòng bối rối
Cô bé ôm chùm hoa lặng lẽ
Nhờ hương thơm nói hộ tình yêu!
Hai người chia tay sao chẳng nói điều chi
Mà hương thầm theo mãi bước người đi
Hai người chia tay sao chẳng nói điều gì
Khung cửa sổ hai nhà cuối phố
Chẳng hiểu vì sao không khép bao giờ
Đôi bạn ngày xưa học chung một lớp
Cây bưởi sau nhà ngan ngát hương đưa.
Dấu một chùm hoa sau chiếc khăn tay
Cô gái ngập ngừng sang nhà hàng xóm
Bên ấy có người ngày mai ra trận
Bên ấy có người ngày mai đi xa.
Nào ai đã một lần giám nói
Hương bưởi thơm cho lòng bối rối
Cô bé ôm chùm hoa lặng lẽ
Nhờ hương thơm nói hộ tình yêu!
Hai người chia tay sao chẳng nói điều chi
Hai người chia tay sao chẳng nói điều gì

safenoodles

Xe cút kít
Nay đã sang xuân, em mở cái thớt mới cho nó hừng hực khí thế!

Mời cụ mợ ghé qua chơi, thơ văn nhạc hoạ, kỷ niệm vui buồn, mới cũ cho hết cái mùa xuân covid thứ 2!

Em xin up cái ảnh có dấu răng, như tiêu đề :D

Chắc hai tay này là của hai người đang yêu nhau, chứ nếu đã cưới thì không lãng mạn được như này. 😂

April_

Xe điện
Tháng 3 rồi các cụ mợ :D

Hoa điệp vàng tháng ba
Những phố mùa mưa xa
Một tên người vừa nhớ
Một tên người vừa quên ....

Những phố dài anh đi
Mái nhà lên rêu xám
Chút tình nào phơi mưa
Em không là rêu bám

Hoa điệp vàng tháng ba