[Thảo luận] [Hỏi xin kinh nghiệm] - Lái mới đi đường 5 HN-HP để ý những đoạn nào?

bab3y

Xe hơi
30-4 1-5 này trường cho nghỉ khá là dài nên rủ mấy thằng đực rựa đi Cát Bà chơi 2 hôm, đi = 2 phà ở HP chứ không đi phà Tuần Châu Hạ Long, em lấy xe của nhà em đi ạ (Kia morning)
Em cũng có tìm kiếm và đọc nhiều topic về xxx bắn tốc độ,làn đường..v.v ở đường 5 nhưng em vẫn muốn thông 1 số chỗ và muốn hỏi thêm vài câu ạ. Nếu topic trùng rồi mong các bác bỏ qua em thông được em xóa topic luôn ạ ^^

updated: câu 1-4 em đã thông suốt hết rồi ạ nên em edit luôn cho các bác vào trả lời mấy câu em chưa thông :))

5. Dù tìm hiểu nhiều và đã biết ổn ổn về cách đi từ phà cũng như lên đảo, nhưng em vẫn mong bác nào có kinh nghiệm đi CB = 2 chuyến phà ở HP vào chia sẻ kinh nghiệm với ạ, về giờ phà, khoảng thời gian đi từ bến phà -> CB, ăn chơi gì và cũng như là đi đèo dốc ở CB ạ( xe số tự động).[/B]
Em xin chân thành cảm ơn và nếu được phép sẽ có report về chuyến đi ngay sau khi về ạ :x:x:x
Các bác trả lời theo câu cho em và mọi người cũng như bác dễ đọc ạ, em cảm ơn lần nữa.

updated thêm câu hỏi
Giải pháp an toàn khi đi trong đoạn quên, chẳng may ko để ý biển thì cứ lò dò 40 đc ko ạ, không biết có chỗ nào giới hạn 40 không hay là biển đông dân và hết đô thị (50 và 80) thôi ạ?

Chỉnh sửa cuối:

acmatoda

Xe tải
Cụ cứ đi đúng tốc độ, xi nhan chuyển làn đúng luật, chẳng ai bắt cụ đâu. Đến Hải Phòng thì giảm tốc vì nó có hạn chế 40km/h, trên đường thì để ý biển và vạch kẻ để rẽ vào làn cần đi, em thấy hay bắt nhất ở Hải phòng thôi, còn đoạn Hải Dương cụ cứ thấy biển bắt đầu vào khu dân cư giảm tốc xuống 50km/h, hết ta lại vít lên 80km/h là ok.

hakkinen

Xe tải
Để ý toàn tuyến đi cụ ơi, lái mới mà lúc nào cũng nhăm nhăm phạm luật thì căng đấy

minhtuan_ptn

Xe tăng
https://www.facebook.com/tuan.ngominh.908?ref=tn_t
em oánh dấu để xem hóng tin các kụ chứ em chưa đi đoàn này lần nào, kụ nào chuyên tuyến này chỉ bảo cho các cháu sáng mắt sáng lòng

hyundai_hn

Xe tải
cứ thoải mái mát ga mà đi cụ ơi.nôm na là cứ chỗ nào đông khu dân cư là y chang có biển hạn chế mà đi chậm dưới 50km/h thôi

bab3y

Xe hơi
Cụ đi Cát Bà sớm thía
đợi nhà em tháng 6 cùng đi cho vui
Em nghỉ 30-4 1-5 chứ tháng 6 em vào học rồi ạ :))

Cụ cứ đi đúng tốc độ, xi nhan chuyển làn đúng luật, chẳng ai bắt cụ đâu. Đến Hải Phòng thì giảm tốc vì nó có hạn chế 40km/h, trên đường thì để ý biển và vạch kẻ để rẽ vào làn cần đi, em thấy hay bắt nhất ở Hải phòng thôi, còn đoạn Hải Dương cụ cứ thấy biển bắt đầu vào khu dân cư giảm tốc xuống 50km/h, hết ta lại vít lên 80km/h là ok.
Cảm ơn cụ, cho em hỏi làn ngoài cùng bên trái khi không ở khu đông dư và khi ở khu đông dân cư thì tốc độ là bao nhiêu, làn thứ 2 thì khu đông dân và ngoài khu đông dân là bao nhiêu ạ.

Để ý toàn tuyến đi cụ ơi, lái mới mà lúc nào cũng nhăm nhăm phạm luật thì căng đấy
Em cũng muốn am hiểu đi đúng ạ, chứ không có ý định đi ẩu đâu ^^

bab3y

Xe hơi
cứ thoải mái mát ga mà đi cụ ơi.nôm na là cứ chỗ nào đông khu dân cư là y chang có biển hạn chế mà đi chậm dưới 50km/h thôi
Không biết là có chỗ nào bẫy HN-HP mà dưới 40 hay thậm chí 20km/h không bác nhỉ?

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Iem cài sẵn sygic trong đó có cập nhật đoạn nào được đi 50/50, đi theo nó thế là xong, hehe

anhtho

Xe ngựa
Đi đường 5 cụ chủ lưu ý mấy chỗ xxx hay đứng: đoạn HN (lỗi sai làn !?), Hưng yên (tốc độ, sai làn), Hải dương (sai làn ), Phú Thái (tốc độ..). Tới HP thì xxx cũng hay đứng ở đầu đường Quán toan. Chỗ gần bùng binh một bên đi cầu Lạc long, một bên rẽ lối cầu Quay là có đường sắt chạy qua, xxx hay bắt vượt nhau chỗ đó. HP nhiều chỗ hạn chế tốc độ 40, nếu ko để ý cứ nghĩ trong phố chạy 50 là đứt phừn phựt. Một lỗi mà xxx tuyến này hay bắt là vượt phải. Tuy nhiên đường có phân làn thì cứ cãi, còn cụ không muốn lằng nhằng mất time thì tránh đi. Thường đường phân làn thì tốc độ như nhau nếu không có biển. Ví dụ đoạn xuống Đồ sơn là có biển cấm tốc độ cho từng làn khá rõ ràng.

bab3y

Xe hơi
Iem cài sẵn sygic trong đó có cập nhật đoạn nào được đi 50/50, đi theo nó thế là xong, hehe
hình như sygic app mất tiền đúng không bác, em trước có lấy được miễn phí vào máy nhưng thấy map bình thường như google map nên em xóa rồi hix

Đi đường 5 cụ chủ lưu ý mấy chỗ xxx hay đứng: đoạn HN (lỗi sai làn !?), Hưng yên (tốc độ, sai làn), Hải dương (sai làn ), Phú Thái (tốc độ..). Tới HP thì xxx cũng hay đứng ở đầu đường Quán toan. Chỗ gần bùng binh một bên đi cầu Lạc long, một bên rẽ lối cầu Quay là có đường sắt chạy qua, xxx hay bắt vượt nhau chỗ đó. HP nhiều chỗ hạn chế tốc độ 40, nếu ko để ý cứ nghĩ trong phố chạy 50 là đứt phừn phựt. Một lỗi mà xxx tuyến này hay bắt là vượt phải. Tuy nhiên đường có phân làn thì cứ cãi, còn cụ không muốn lằng nhằng mất time thì tránh đi. Thường đường phân làn thì tốc độ như nhau nếu không có biển. Ví dụ đoạn xuống Đồ sơn là có biển cấm tốc độ cho từng làn khá rõ ràng.
Cảm ơn bác nhiều. Em đã hiểu ra vấn đề không bị xxx vịn là đi đúng tốc độ và có tín hiệu đầy đủ khi chuyển hướng, làn đường.
Bác cho em hỏi đường 5 từ HN đến HP lúc nào cũng có 2 làn cho ô tô đi, không có đường nào 1 làn đúng không ạ, thì chỗ bác bảo e chú ý sai làn thì ý bác là lấn sang làn xe máy ạ? Em đã đọc thông về cái "vượt phải" và "chuyển làn" ở đường 5 rồi ạ.

ringfinger

Đi bộ
Em đi cả chục lần chả bao giờ bị hỏi. Bi giờ đường 5 đưa hết biển khu dân cư lên trên cao, cực dễ nhìn, mà chỉ còn có mấy cái ở đầu đường Hà Nội, về đến HP mới lại hạn chế tiếp. Biển ở Hải Duơng cũng bỏ rồi cụ ợ.
Làn xe con và xe tải cũng bỏ rồi, cụ xi nhan chuyển làn vô tư. 2 làn xe song song nên cụ chuyển làn vượt bên phải chẳng ai hỏi đâu, mà có bị cạp thì sẵn sàng chiến ạ...

longtech21

Xe tăng
cụ đã có kinh nghiệm chạy đường trường chưa, lái dc nhiều chưa. Chạy đường 5 xe tải nhiều, mật độ xe lớn, cụ phải để ý lúc chuyển làn. Đi đương cứ tuân thủ đúng luật giao thông thì ko phải sợ gì hết, chú ý quan sát biển báo và vạch kẻ đường.

congtuan89hp

Xe tải
Cảm ơn bác nhiều. Em đã hiểu ra vấn đề không bị xxx vịn là đi đúng tốc độ và có tín hiệu đầy đủ khi chuyển hướng, làn đường.
Bác cho em hỏi đường 5 từ HN đến HP lúc nào cũng có 2 làn cho ô tô đi, không có đường nào 1 làn đúng không ạ, thì chỗ bác bảo e chú ý sai làn thì ý bác là lấn sang làn xe máy ạ? Em đã đọc thông về cái "vượt phải" và "chuyển làn" ở đường 5 rồi ạ.
Đường 5 thì ít nhất là 2 làn cho cụ chạy, cứ có tín hiệu chuyển làn và đừng quá tốc độ + vào sớm tạt đầu xe vừa vượt là được. Vì vậy trên QL 5 thì k cần lo xxx lắm.
Về đến địa phận Hải Phòng cụ chạy lộ trình này cho em.
Quán Toan>>>>cầu vượt Quán Toan>>>QL 5 (mới-em tạm gọi thế, đó là cái đường có 2 làn mỗi bên, có dải phân cách cứng)>>>Ngã tư Metro(đi thẳng qua ngã 4)>>>Metro>>>ngã 3 Xi Măng>>>Cầu Lạc Long ( khi xuống cầu Lạc Long thì cụ rẽ trái, đi tầm gần 200m thì rẽ phải sẽ là đường Hoàng Diệu>>>Lê Thánh Tông>>>ngã 3 đường đi Đình Vũ>>>phà Đình Vũ>>>Cát Hải>>>Cát Bà là ok. Lưu ý là k nên đi đường vành đai vì hay hạn chế 40, nhiều xe cont, có phân làn theo hướng rẽ.
Về thông tin phà thì ô tô phải đi phà to, hình như là 2 tiếng sẽ có 1 lượt, tổng thời gian chạy phà tầm 2 tiếng tùy sóng, gió. Khi cụ qua đến Cát Hải >>> phà để sang Cát Bà là chạy trong đường làng thì phải chú ý củi lửa đấy. Nhưng cũng đừng đi đoạn này chậm quá vì sẽ lỡ phà tiếp. Đường ra Cát Bà thì chỉ có mấy đoạn dốc cao trong thị trấn, hay có đông người nên chú ý. Còn đường đèo Cát Bà k khó lắm, chú ý đi chậm 1 chút nếu tay lái còn non.
Chúc cụ có 1 lộ trình thuận lợi.
P/s : Đi Cát Bà nhớ đi ra đảo với vịnh nhá, đẹp phết! :D
Đi về an toàn nhớ vodka em :D

RR Evoque

Xe tăng
1. Đi từ HN-HP để ý xxx ở những đoạn nào ạ? em cũng xác định sẽ căng mắt nhìn biển khu đông dân cư, biển giới hạn tốc độ ạ ..

2. Có qua nhiều nơi giao nhau mà phân làn ngoài cùng bên trái là rẽ trái, ở giữa đi thẳng không ạ? Đi HN-HP thì cứ đi ngoài cùng trái đến những đoạn đấy lại phải đi vào làn mà xe tải hay đi ạ?

3. Em đọc có đoạn bắt vượt nhau ở nơi có đường sắt chạy qua, thì em vẫn chưa tưởng tượng ra được là đi qua đoạn đấy thì đi như nào ạ? Có phải đi song song với xe bên cạnh làn không?

4. Cái này em nghĩ mãi chưa thông ạ, đi trên đường 5, mình đi làn bên trái trong cùng ấy ạ,đúng tốc độ cho phép, thì ví dụ có xe đằng sau muốn vượt, mình nhường = cách đi sang làn phải và đúng lúc đấy có xxx ở đằng trước hoặc chụp được ảnh có bị phạt vì tội vượt phải, hay lấn làn, hay tội gì không ạ vì em biết cái làn giữa là toàn xe tải đi chậm thôi ạ. Nếu phạm luật thì chả nhẽ lại không cho vượt ạ?

5. Dù tìm hiểu nhiều và đã biết ổn ổn về cách đi từ phà cũng như lên đảo, nhưng em vẫn mong bác nào có kinh nghiệm đi CB = 2 chuyến phà ở HP vào chia sẻ kinh nghiệm với ạ, về giờ phà, khoảng thời gian đi từ bến phà -> CB, ăn chơi gì và cũng như là đi đèo dốc ở CB ạ( xe số tự động).
Em trả lời theo kinh nghiệm 1 tháng vừa rồi chạy chục lượt Hà nội - Hải phòng ạ. Em chạy Ford Ranger.
1- Đi từ HN-HP để ý xxx ở những đoạn nào ạ? em cũng xác định sẽ căng mắt nhìn biển khu đông dân cư, biển giới hạn tốc độ ạ
Lái mới, cụ nên chú ý toàn bộ quãng đường. Đoạn nào cũng phải chú ý:). Đường 5 cho tới Hải Phòng không có biển bị che khuất. Biển giới hạn/ hết giới hạn tốc độ hay đặt trên cao. Chú ý nhất là đoan bắt đầu vào địa phận Hải Phòng, có giới hạn 60, rồi 40 - tầm 2 km. (chiều HP-> HN không có).

2- Có qua nhiều nơi giao nhau mà phân làn ngoài cùng bên trái là rẽ trái, ở giữa đi thẳng không ạ? Đi HN-HP thì cứ đi ngoài cùng trái đến những đoạn đấy lại phải đi vào làn mà xe tải hay đi ạ?
Có nhiều nơi giao nhau, chủ yếu ở khu Như Quỳnh, Phố Nối, chợ gạo..., Hải Dương, Hải Phòng ít ngã rẽ giao nhau lắm. Cụ là lái mới, nên chưa biết được chỗ nào vừa cho đi thẳng, vừa rẽ trái đâu. Nên chú ý đèn giao thông nhé. Chỗ nào 2 đèn (1 đèn cho rẽ và 1 đèn đi thẳng) thì cụ tạt vào làn trong giúp em. Còn 1 đèn thì em cũng hay tạt vào làn trong - vì xe em là bán tải:). Cụ nhớ là qua đèn phải chú ý bên kia xem có vạch liền không nhé, tạt phát ra làn ngoài có khi ăn đòn đấy ạ.

3- Em đọc có đoạn bắt vượt nhau ở nơi có đường sắt chạy qua, thì em vẫn chưa tưởng tượng ra được là đi qua đoạn đấy thì đi như nào ạ? Có phải đi song song với xe bên cạnh làn không?
Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định những trường hợp không được vượt xe là:

a) Không bảo đảm các điều kiện khi vượt, cụ thể: khi có chướng ngại vật phía trước; có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt; xe chạy trước có tín hiệu vượt xe khác hoặc xe chạy trước chưa tránh về bên phải;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
e) đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
f) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

4- Cái này em nghĩ mãi chưa thông ạ, đi trên đường 5, mình đi làn bên trái trong cùng ấy ạ,đúng tốc độ cho phép, thì ví dụ có xe đằng sau muốn vượt, mình nhường = cách đi sang làn phải và đúng lúc đấy có xxx ở đằng trước hoặc chụp được ảnh có bị phạt vì tội vượt phải, hay lấn làn, hay tội gì không ạ vì em biết cái làn giữa là toàn xe tải đi chậm thôi ạ. Nếu phạm luật thì chả nhẽ lại không cho vượt ạ?
Đi làn bên trái - ngoài cùng cụ nhé , không phải trong cùng :).
Khi cụ đang đóng 80 cây chuối mà có xe muốn vượt, cụ thấy an toàn để mình tấp vào làn trong thì cho nó vượt. Vì em thấy trên đường 5 ko có chia làn theo tốc độ:). Vs cả vạch đứt thì lo gì.
Nếu mà thấy XXX đứng trước thì cụ mất lịch sự 1 chút, cho xe đằng sau đá đèn, còi loạn xạ cũng ko cho vượt. Hoặc cụ muốn troll nó thế nào cũng dc.

5- Dù tìm hiểu nhiều và đã biết ổn ổn về cách đi từ phà cũng như lên đảo, nhưng em vẫn mong bác nào có kinh nghiệm đi CB = 2 chuyến phà ở HP vào chia sẻ kinh nghiệm với ạ, về giờ phà, khoảng thời gian đi từ bến phà -> CB, ăn chơi gì và cũng như là đi đèo dốc ở CB ạ( xe số tự động).
CB thì em chưa đi, nên cũng không có ý kiến gì.
Chỉ có là cụ chú ý khi xuống phà thì để các bô lão xuống hết, và quan sát độ dốc cũng như độ rộng của phà mà oánh lái cho hợp lý. Và phải NHỚ kéo phanh tay ạ:).

Chúc cụ và mọi người đi chơi vui vẻ. 30/4 này em đi Hòn Dáu- Đồ Sơn

kimithanh

Xe tăng
cụ đi thật sớm thì ít cảnh, dạo này nó treo biển trên cao cũng dễ nhìn về đầu HP chú ý biển 40 đoạn làm cầu, chỗ đấy bắn rát lắm ạ . vượt ngoài thì cụ nên vượt ở xa cứ xinhan sang làn mà vượt thôi nhưng vượt xa xa hay nhập làn nhé ko bị vu vạ ý ạ

kenvil90

Xe đạp
cứ tà tà nhìn biển với vạch mà đi,vài lần là quen ấy mà..ngày lễ chắc xxx cũng vợt nhiều đấy.oan toàn là trên hết :)

KYNGLISH

Xe tăng
Bắt đầu từ chỗ ngã tư Metro ở Hải Phòng vào đường bao là cụ phải chạy 40km/h nhé, một đoạn rất dài và xxx rất thường xuyên bắn ở đường bao này đấy. Đặc biệt lúc lên xuống cầu rất dễ dính cụ nhé.

gadixe68

Xe buýt
Đi đường 5 Hà Nội - HP hiện nay có 2 làn xe chạy độc lập, cụ chủ chạy xe làn nào cũng được, nhưng chú ý nhất là tốc độ, các đoạn có biện đô thị (treo trên cao nhìn rất rõ ) thì phải tuyệt đối tuân thủ (vì thường xuyên bắn tốc độ tại các điểm này), chú ý khi chuyển làn phải xi nhan không thì bị dính lỗi chuyển hướng không báo hiệu. Đoạn đi qua thành phố Hải Dương (đoạn gần 559 ấy) chú ý đi vào làn giữa, không được bám trái vì làn trái đang có mũi tên đi thẳng rẽ trái đến vạch liền chỉ còn rẽ trái. Còn đi trong HP thì cụ chú ý làn, đèn đỏ, đè vạch, tốc độ, chỗ nào cũng có CA cả, bắt rất ác liệt. Chú ý HP rất chuộng biển tốc độ 40 cụ nhé
Chúc cụ chủ có chuyến đi vui vẻ bổ ích, không bị mất tiền bực mình