Hội xế Exciter chia sẻ kinh nghiệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

typn1975

Xe tăng
Xe mới giờ cũng 33 đúng ko ạ?
Em quay trước quay sau nhìn tới nhìn lui đếm đi đếm lại moi thủng cả ví cũng chưa tới 30 củ, các bác tính lại giúp nào. Em nhớn rùi nên cũng chẳng máu độ, chỉ đi cho khoái thôi.
Xe mới zờ 35.5tr kụ ạ. Hồi nhà cháu lấy là 33.3tr, đăng ký và độ vào thành trên 36tr. Nhà cháu fix 32tr, giao xe 25/11 cùng thời điểm nhà cháu lấy FZ16...:^):^):^)

nganhabtgtu

Xe buýt
Em đã ra chỗ Bác Chung, 105 nhà C9, khu tập thể Quỳnh Mai, Thanh Nhàn, vừa nói chuyện vừa trình bày hoàn cảnh (em đã đề cập cái lọc dầu lưới và nặng tay ga), Bác Chung đã làm cho em một cái lọc dầu lưới (tự chế trên chính chiếc lọc dầu của xe) theo em thì có thể yên tâm vì lọc qua 3 lượt lưới cực nhỏ, có thể đảm bảo được.
Cái tay ga nặng, bác Chung đã tháo cái lò xo cũ (khá to và dài), thay bằng một lo xo của chế xe Dream vào, nhẹ đi hẳn.
Vậy là 2 vấn đề đã giải quyết xong, tổng kinh phí gồm: một lọc dầu, một hộp nhớt Mobi, tăng chỉnh tay ga, xích... là 180k. Em thấy cũng được.
Em cũng trao đổi với bác Chung về tiếng máy kêu cộc cộc và thật lạ là em nhận định là do côn xe, bác Chung cũng tròn xoe mắt bảo, cái tiếng kêu chỉ có mình ông đoán đúng (bọn thợ xe vào cũng toàn giang hồ chém gió):21: và bảo, tiếng kêu do dung tích xi lanh lớn, mạnh nên vỗ côn và nói đây là tiếng đặc trưng của Ex, có mở cổ bô hay xxx gì gì đó cũng không hết.
Ra về, bác bảo, thay dầu thì không cần tìm loại gì loại gì mà chỉ cần thay dâu bình thường thôi nhưng phải là dẩu chuẩn cho đỡ tốn tiền.
Nói chung, bác ấy cũng chất phác, sửa có chuyên môn khá cao nhưng cửa hàng thì lại rất khiêm tốn. Trong lúc sửa xe thì có một cuộc điện thoại nói từ Hưng Yên đang lên để sửa xe và em nói em cũng ở xe (Bắc Giang), mấy bác có xe cũng đang sửa nói là có xe còn từ Nghệ An, cho lên ô tô mang ra nhờ bác Chung sửa, tôi cũng không tin lắm. Nhưng cũng có thể đúng vì thật sự thấy bác lấy tiền công sửa mấy cái xe rất rẻ và khi về lại còn hướng dẫn rất tận tình.
Có người sửa xe như vậy cũng thật hiếm. Bác nói, anh đến sửa xe chô tôi, xa xôi thế, anh em giao lưu là chính, công cán cũng vừa phải thôi.
Chúc cho cửa hàng của bác Chung luôn đông khách.

nganhabtgtu

Xe buýt
Àh quên, bác Chung có nhắc là khi xe chưa nổ máy thì không nên vặn ga đột ngột vì xe có chức năng bù ga tăng tốc, mỗi lần vít ga nhanh tức là đã bơm xăng vào buồng đốt rồi, nếu cứ vặt nhiều lần thì tốn xăng đấy, lại khó nổ, nếu không nổ thì phải tắt khoá, đạp chân khoảng 10 cái cho xăng ra hết mới nổ lại được.

FERRARI_TAXI

Xe tải
Àh quên, bác Chung có nhắc là khi xe chưa nổ máy thì không nên vặn ga đột ngột vì xe có chức năng bù ga tăng tốc, mỗi lần vít ga nhanh tức là đã bơm xăng vào buồng đốt rồi, nếu cứ vặt nhiều lần thì tốn xăng đấy, lại khó nổ, nếu không nổ thì phải tắt khoá, đạp chân khoảng 10 cái cho xăng ra hết mới nổ lại được.
Mấy bữa em không đề xe đc, phải đạp, chắc là nguyên nhân tại đây.

Votka bác (b)

AnhNB

Xe buýt
Em đi con Ex của em được gần 2 vạn rồi, mới mua được 1 năm 2 tháng 6 ngày các cụ ạ.
Em đi chưa lâu nhưng cảm giác khi cưỡi Ex luôn luôn như trên mây, và không có ý định đổi xe khác nữa, trước đó em lên đời Ex từ Nouvo Limited đời 2 đèn.
Các cụ cho em hỏi, em là dân tỉnh, muốn nhờ ông anh em ở Q.Hoàng Mai đăng kí để đổi lại biển số, chạy đi chạy lại ở HN và các nơi khác cho dễ, vậy ở HN nói chung, Q.Hoàng Mai nói riêng có nhận hồ sơ đăng kí lại xe ko ợ? Em sẽ vodka cho các cụ nào giúp em ợ! (b)(b)(b)

AnhNB

Xe buýt
Có cụ nào vào chém giúp em với :102::102::102:

buloonggi

Xe điện
Em đi con Ex của em được gần 2 vạn rồi, mới mua được 1 năm 2 tháng 6 ngày các cụ ạ.
Em đi chưa lâu nhưng cảm giác khi cưỡi Ex luôn luôn như trên mây, và không có ý định đổi xe khác nữa, trước đó em lên đời Ex từ Nouvo Limited đời 2 đèn.
Các cụ cho em hỏi, em là dân tỉnh, muốn nhờ ông anh em ở Q.Hoàng Mai đăng kí để đổi lại biển số, chạy đi chạy lại ở HN và các nơi khác cho dễ, vậy ở HN nói chung, Q.Hoàng Mai nói riêng có nhận hồ sơ đăng kí lại xe ko ợ? Em sẽ vodka cho các cụ nào giúp em ợ! (b)(b)(b)
Ở đâu chả nhận... viết giấy bán cho ông anh trước đê rồi ra làm thủ tục sang tên đổi chủ.

Mũm Mĩm

Xe đạp
:mad:Có ông anh làm ở Yamaha VN test EX côn tay lên đến 140 KM/h các bác xem EX lên được tầm đó khôg

nganhabtgtu

Xe buýt
Tình hình đường xá VN mà chạy trên 120km/h là có cảm giác không an toàn lắm. Mong các bác chạy không nên quá 120km/h nhé, để còn có cơ hội (c)(b)

wtpwt

Xe điện
:mad:Có ông anh làm ở Yamaha VN test EX côn tay lên đến 140 KM/h các bác xem EX lên được tầm đó khôg
Được bác ạh. Cái Contermet của em nó thì chỉ thế. Còn thực tế thì chắc 120 là chuẩn. Thế cũng kinh rồi. Bác nhớ phải núp gió, ép ga nhé. :-"

dragonballhh

Xe đạp
ưu điểm của ex là ít tốn xăng ,đi solo sướng mà có cái nhanh bẩn và cái luynh bôi trơn nhanh chết.thế đấy.

nganhabtgtu

Xe buýt
Cái công-tơ-mét của xe là chuẩn đấy các bác ạh, em đã chạy song song với xe khác và nhìn công-tơ-mét khi vọt xe khác.

AnhNB

Xe buýt
Em thấy công tơ mét của Yamaha nói chung ko được chuẩn. Em thử chạy con Ex nhà em ở tốc độ 100km/h nhưng cảm giác lái bên con Air Blade của Honda mới chỉ là 90km/h thôi. Em thử đo rồi!
Em vít lên được gần 145km/h trên cao tốc HN-Bắc Ninh đới, có cụ nào tin không? Cái này là do đồng hồ của Ex báo nhá :102::102::102:

nganhabtgtu

Xe buýt
Trước kia em cũng nghi ngờ như cụ đấy, nhưng sau thấy gần như công-tơ-met nào cũng khác nhau. chỉ cần so Honda số và Honda tay ga thôi, em thấy công- tơ-mét đã khác nhau rồi.
Tức là nó chỉ được ở dạng tương đối thôi nhưng không đến nỗi chênh lệch 10km/h thế đâu bác ạh.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

AnhNB

Xe buýt
Trước kia em cũng nghi ngờ ngu cụ đấy, nhưng sau thấy gần như công-tơ-met nào cũng khác nhau. chỉ cần so Honda số và Honda tay ga thôi, em thấy công- tơ-mét đã khác nhau rồi.
Tức là nó chỉ được ở dạng tương đối thôi nhưng không đến nỗi chênh lệch 10km/h thế đâu bác ạh.
Thế thì em thua! Thôi em đi Ex nó báo 100km/h thì em cũng cố mà tin là 100km/h vậy :21::21::21:
Lâu rồi ko chạy Ex đường dài, em thấy ngứa ngáy chân tay quá! 24 tháng này có khi chạy Ex ra Hà Nội, lấy lại cảm giác lướt thôi (k)(k)(k)

AnhNB

Xe buýt
Thanks cụ! Em ra thăm cô người yêu và dự sinh nhật một cô bạn của cô này, chạy xe ra có xe đi vi vu sướng, chứ ko phải đi bộ vì ko có xe, trong khi xe thì bỏ không ở nhà :redface:
Có lẽ đợt này em ra đổi biển 30 luôn. Đi lại cho tiện, ko bị soi mói theo tính chất địa phương :41::41::41:

binhauto

Xe tăng
em thấy từ 0-60km/h thì mọi xe chạy đều cực chuẩn nhưng tầm 80-90 thì ex lớn hơn 5km & tầm 100-110 thì ex lệch tầm 10km/h (so với Ju chạy song song ạ)

nganhabtgtu

Xe buýt
Các bác ạh, hôm 7/11 em đi Hà Nội- Bắc Ninh, có 2 con xe chạy le ve (1 dream Tàu, 1 Wave S) con Wave S chạy khá thật. Khi nó chạy ngang xe em, em thấy công tơ mét nó chỉ 100km/h, xe Ex của em cũng vậy. Em nhích lên tý thì nó chào thua luôn nhưng một lúc sau em chạy chậm lại, nó lại vượt em, em cho nó chạy trước khá xa, sau đó em kéo ga lên 120km/h (được nửa ga) chạy qua nó em thấy nó đang chạy khoảng 108km/h.
Vậy nên em kết luận là có thể khác nhau nhưng không lớn đâu (xe nó chạy 1 người, xe em chạy anh ông thanh niên to vật). Ông ngồi sau xe em cứ tấm tắc khen cái con Wave S mãi.

Trạng thái
Thớt đang đóng