[Thảo luận] Hỏi Xe Con Chở Hàng ...

pnew

Xe điện
Em cũng hiểu như các cụ, tất nhiên là không ai lại đi phạt một người mang chục gói mì tôm trong xe rồi... Nhưng trường hợp nó cứ định nghĩa: mì tôm là "hàng tiêu dùng", cá là "động vật sống, động sản khác" đã được định nghĩa rõ ràng trong Luật GTĐB, phương tiện chở những cái đó là "phương tiện GTĐB" đã được định nghĩa... Như vậy vi phạm điều... khoản...: chở hàng hóa trong khoang chở người.... Thì cãi thế nào ạ?

Hiểu là một chuyện, giải thích cái hiểu đó theo các quy định của pháp luật lại là việc khác.
Chỉ cần "cãi" được 2 điều sau:
- Cái chỗ đang để hàng là khoang chở hàng. Ghế đã gập xuống đố xxx nào giám bảo đấy là khoang chở người.
- Hàng hóa được xếp đúng theo Điều 20 Luật GTĐB

thinhkieuphong

Xe điện
Cụ nói đúng, xe nào cũng được chở hàng hóa, quan trọng là chở như thể nào thôi. Trong xe con khoang chở hàng và khoang chở người không phân biệt cố định và thường được thiết kế để thay đổi công dụng ví dụ dựng ghế lên thì là khoang chở người, khi gập ghê xuống lại là khoang chở hàng (việc gập ghế dựng ghế phải theo thiết kế của xe chứ không được tự chế).
Do đó cụ chủ có thể chở hàng hóa được nếu không để ở khoang chở người và xếp hàng hóa theo Điều 20 Luật GTĐB
em ko hiểu, rõ ràng xe con ko được phép chở hàng mà, cụ gập ghế lại thì cái hàng của cụ đè lên ghế vẫn là vào chỗ chở người rồi còn gì ???

huusang

Xe buýt
Xin phép cụ chủ em nhờ tý ạ. Việc của em như này mong bác nào có xe tải 1-1,5 tấn thì giúp được ạ. Em mua được 2 cây sưa đỏ loại đường kính 45-50 mm, dài tầm 4m ( Gốc- lá, khoảng thôi ạ). Em muốn cụ nào đưa xe lên Thị trấn Sông Lô ( Cách Hà Nội 70-75 km gì đấy em không rõ), sau đấy chở về Ninh Bình( Bái Đính) giúp em. Công việc chỉ có vậy. Có cụ nào giúp được ib giúp em nhé. Em cảm ơn nhiều.

pnew

Xe điện
em ko hiểu, rõ ràng xe con ko được phép chở hàng mà, cụ gập ghế lại thì cái hàng của cụ đè lên ghế vẫn là vào chỗ chở người rồi còn gì ???
Không có điều luật nào cấm xe con chở hàng hóa cả. Ghế đã được thiết kế gập được có nghĩa là khoang chở người đã trở thành khoang chở hàng.

Kapo

Xe tải
Xin hỏi các bác hiểu luật và kinh nghiệm về xe chở hàng .
E chuyên chạy xe 7 chỗ , nhưng gần đây vì đặc thù công việc , E fải chở hàng , cụ thể là quả ca su dài gần hết lòng xe ( xe vẫn đóng được các của bình thường ) .nặng khoảng 200 kg , và e fải tháo ghế phụ trên cùng ra , và để hàng dọc trong xe . Xin hỏi , E làm như vậy thì có phạm luật gì ko ah , và đi đường xxx phát hiện ra ,thì có bị phạt lỗi gì ko ? E xin cảm ơn ah .
Học lại Luật rồi hãy Lái xe tiếp nhé.Chúc mọi người An Toàn khi gặp CỤ.

thinhkieuphong

Xe điện
Xin phép cụ chủ em nhờ tý ạ. Việc của em như này mong bác nào có xe tải 1-1,5 tấn thì giúp được ạ. Em mua được 2 cây sưa đỏ loại đường kính 45-50 mm, dài tầm 4m ( Gốc- lá, khoảng thôi ạ). Em muốn cụ nào đưa xe lên Thị trấn Sông Lô ( Cách Hà Nội 70-75 km gì đấy em không rõ), sau đấy chở về Ninh Bình( Bái Đính) giúp em. Công việc chỉ có vậy. Có cụ nào giúp được ib giúp em nhé. Em cảm ơn nhiều.
dài 4m đi xe 1.5 tấn làm sao được, lòi đuôi ra ngoài xxx phạt chết. Phải đi xe 2.5t. giá cao phết đấy :D

pnew

Xe điện
Xin tổng hợp vấn đề này như sau:
1. Khái niệm: "26. Hành khách là người được chở trên phương tiện vận tải hành khách đường bộ, có trả tiền."
Có nghĩa là chỉ có xe kinh doanh (như taxi, xe khách,...) mới có hành khách. Nên chỉ những xe này mới có "khoang chở hành khách".
Xe con của các cụ không đăng ký kinh doanh thì không có "khoang chở hành khách" mà chỉ có khoang chở người.

2. Khái niệm: "27. Hành lý là vật phẩm mà hành khách mang theo trên cùng phương tiện hoặc gửi theo phương tiện khác."
Có nghĩa không có hành khách thì không có hành lý. Nên xe con của các cụ không đăng ký kinh doanh thì không có "hành lý" mà chí có hàng hóa.

3. Khái niệm: "28. Hàng hóa là máy móc, thiết bị, nguyên vật liệu, nhiên liệu, hàng tiêu dùng, động vật sống và các động sản khác được vận chuyển bằng phương tiện giao thông đường bộ."
Có nghĩa là nếu là phương tiện giao thông đường bộ thì đều có thể có hàng hóa trên đó. (không có điều luật nào cấm xe con chở hàng hóa)

4. Luật GTĐB ghi “Không để hàng hóa trong khoang chở hành khách; có biện pháp giữ gìn vệ sinh trong xe” (Điểm e, Khoản 1, Điều 68 ). ND 171 xử phạt lỗi này cũng ghi rõ là “để hàng hóa trong khoang chở hành khách” .
Có nghĩa là xe không có khoang chở hành khách không phải theo điều luật này.

Kết luận:
1. Xe con không đăng ký kinh doanh thì không có lỗi để hàng hóa trong khoang chở hành khách” . Việc chở hàng hóa trên xe này chỉ tuân thủ theo cách chở như thế nào (Điều 20).
2. Còn xe có đăng ký kinh doanh (tức là có khách) thì chỉ bị lỗi để hàng hóa trong khoang chở hành khách” khi hàng hóa đó không phải là hành lý và được để trong khoang chở hành khách.
(việc phân biệt giữa hành lý và hàng hóa em chưa phân biệt được rõ, vì nếu chỉ là vật phẩm mang theo của khách thì cứ có khách thì hàng hóa mang theo sẽ là hành lý. các cụ bổ sung thêm).

fantasylove

Xe buýt
Cụ đã vi phạm luật GTDB, chở hàng hóa trên khoang hành khách
ô tô chở khách chở hàng hóa trong khoang hành khách sẽ bị phạt tiền từ 500.000 - 800.000 đồng, được quy định tại Điểm đ, Khoản 3, Điều 23 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.
"khoang hành khách" được hiểu thế nào cụ?? vd xe sedan thì cháu có được chở hàng ở trong cốp sau??? xe 7 chỗ cháu có được gập hết hàng thứ 3 xuống để chở?

pnew

Xe điện
"khoang hành khách" được hiểu thế nào cụ?? vd xe sedan thì cháu có được chở hàng ở trong cốp sau??? xe 7 chỗ cháu có được gập hết hàng thứ 3 xuống để chở?
Cụ cứ gập cả hàng thứ 2 xuống mà chở (nếu gập được)

fantasylove

Xe buýt
Cụ cứ gập cả hàng thứ 2 xuống mà chở (nếu gập được)
xe cháu thì cả 2 hàng đều gập phẳng lỳ được cơ. đi xa ko có chỗ ngủ cháu toàn gập 2 hàng cuối vào nằm ngủ , chéo người tí duỗi chân thoải mái luôn ạ.thanksss cụ

cucho

Xe tăng
Xin tổng hợp vấn đề này như sau:
1. Khái niệm: "26. Hành khách là người được chở trên phương tiện vận tải hành khách đường bộ, có trả tiền."
Có nghĩa là chỉ có xe kinh doanh (như taxi, xe khách,...) mới có hành khách. Nên chỉ những xe này mới có "khoang chở hành khách".
Xe con của các cụ không đăng ký kinh doanh thì không có "khoang chở hành khách" mà chỉ có khoang chở người.

2. Khái niệm: "27. Hành lý là vật phẩm mà hành khách mang theo trên cùng phương tiện hoặc gửi theo phương tiện khác."
Có nghĩa không có hành khách thì không có hành lý. Nên xe con của các cụ không đăng ký kinh doanh thì không có "hành lý" mà chí có hàng hóa.

3. Khái niệm: "28. Hàng hóa là máy móc, thiết bị, nguyên vật liệu, nhiên liệu, hàng tiêu dùng, động vật sống và các động sản khác được vận chuyển bằng phương tiện giao thông đường bộ."
Có nghĩa là nếu là phương tiện giao thông đường bộ thì đều có thể có hàng hóa trên đó. (không có điều luật nào cấm xe con chở hàng hóa)

4. Luật GTĐB ghi “Không để hàng hóa trong khoang chở hành khách; có biện pháp giữ gìn vệ sinh trong xe” (Điểm e, Khoản 1, Điều 68 ). ND 171 xử phạt lỗi này cũng ghi rõ là “để hàng hóa trong khoang chở hành khách” .
Có nghĩa là xe không có khoang chở hành khách không phải theo điều luật này.

Kết luận:
1. Xe con không đăng ký kinh doanh thì không có lỗi để hàng hóa trong khoang chở hành khách” . Việc chở hàng hóa trên xe này chỉ tuân thủ theo cách chở như thế nào (Điều 20).
2. Còn xe có đăng ký kinh doanh (tức là có khách) thì chỉ bị lỗi để hàng hóa trong khoang chở hành khách” khi hàng hóa đó không phải là hành lý và được để trong khoang chở hành khách.
(việc phân biệt giữa hành lý và hàng hóa em chưa phân biệt được rõ, vì nếu chỉ là vật phẩm mang theo của khách thì cứ có khách thì hàng hóa mang theo sẽ là hành lý. các cụ bổ sung thêm).
Hiểu rồi, Cảm ơn bác pnew dẫn giải của bác rất có cơ sở.

Rất đơn giản: khi bị hỏi chỉ cần làm rõ với xxx 2 điểm

- Tất cả những điều xxx vin vào là những qui định cho xe có "hành khách". Xe tôi không có hành khách vì là xe tư không kinh doanh
- Nếu cứ lèo nhèo mãi. Thì xin XXX dẫn ra điều nào luật nào cấm xe chở ngừoi dùng để chở hàng hóa ????. Ok , nộp ngay.

Các bác nhớ nhé. Theo luật thì khái niệm hành khách rất quan trọng trong tình huống này. Không kinh doanh chở khách là miễn hết. Luật không cấm xe chở ngưoi dùng để chở hàng

Vậy thôi

cucho

Xe tăng
Bác đọc dẫn giải của pnew vội quá nên hiểu chưa hết
- Nếu xe của bác kinh doanh thì dứt khoát phải để hàng hóa trong cốp(7 hay 4 chỗ đều có cốp)
- Nếu xe của bác không kinh doanh hành khách thì bác muốn để đâu là quyền của bác, kể cả việc hàng hóa nó đè lên đầu bác. Miễn là không lòi ra ngoài, các cửa đóng được, không quá tải

pnew

Xe điện
Hiểu rồi, Cảm ơn bác pnew dẫn giải của bác rất có cơ sở.

Rất đơn giản: khi bị hỏi chỉ cần làm rõ với xxx 2 điểm

- Tất cả những điều xxx vin vào là những qui định cho xe có "hành khách". Xe tôi không có hành khách vì là xe tư không kinh doanh
- Nếu cứ lèo nhèo mãi. Thì xin XXX dẫn ra điều nào luật nào cấm xe chở ngừoi dùng để chở hàng hóa ????. Ok , nộp ngay.

Các bác nhớ nhé. Theo luật thì khái niệm hành khách rất quan trọng trong tình huống này. Không kinh doanh chở khách là miễn hết. Luật không cấm xe chở ngưoi dùng để chở hàng

Vậy thôi
Cụ vẫn phải chú ý Điều 20 để chở hàng cho đúng nhé.

pnew

Xe điện
bác dẫn luôn điều 20 cho mọi ngừoi tham khảo bác ạ
"Điều 20. Xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ
1. Hàng hóa xếp trên xe phải gọn gàng, chằng buộc chắc chắn, không để rơi vãi dọc đường, không kéo lê hàng hóa trên mặt đường và không cản trở việc điều khiển xe.
2. Khi xếp hàng hóa vượt phía trước và phía sau xe thì ban ngày phải có cờ báo hiệu màu đỏ, ban đêm hoặc khi trời tối phải có đèn đỏ báo hiệu.
3. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định cụ thể việc xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ."

Cụ nào cẩn thận thì tìm đọc thêm TT số 35/2013/TT-BGTVT "QUY ĐỊNH VỀ XẾP HÀNG HÓA TRÊN XE Ô TÔ KHI THAM GIA GIAO THÔNG TRÊN ĐƯỜNG BỘ"

fantasylove

Xe buýt
Bác đọc dẫn giải của pnew vội quá nên hiểu chưa hết
- Nếu xe của bác kinh doanh thì dứt khoát phải để hàng hóa trong cốp(7 hay 4 chỗ đều có cốp)
- Nếu xe của bác không kinh doanh hành khách thì bác muốn để đâu là quyền của bác, kể cả việc hàng hóa nó đè lên đầu bác. Miễn là không lòi ra ngoài, các cửa đóng được, không quá tải
thế theo bác cái cốp xe 7 chỗ nó ở đâu ạ??? sau lưng hàng ghế thứ 3??? hay gập cả 2 hàng ghế 2-3 lại để được bao nhiêu thì để?? cứ cho rằng xe e là xe kinh doanh đi ạ ?

cucho

Xe tăng
thế theo bác cái cốp xe 7 chỗ nó ở đâu ạ??? sau lưng hàng ghế thứ 3??? hay gập cả 2 hàng ghế 2-3 lại để được bao nhiêu thì để?? cứ cho rằng xe e là xe kinh doanh đi ạ ?
Nếu xe bác là xe kinh doanh 7 chỗ thì dứt khoát bác phải hiểu cho kỹ khái niệm hành lý và hàng hóa để bác nắm phần chủ động khi tranh luận với xxx
- Nếu là hàng hóa mà bác để trên ghế ngồi dù đã gập thì nó vẫn là khoang hành khách nên vẫn là vi phạm
- Nếu bác chứng minh được là hành lý thì xxx chịu.
- Nếu Hàng hóa mà to hơn cái khe sau ghế thứ 3 thì đúng là chỉ chờ hên xui thôi

Đấy là cá nhân em hiểu thế

pnew

Xe điện
Nếu xe bác là xe kinh doanh 7 chỗ thì dứt khoát bác phải hiểu cho kỹ khái niệm hành lý và hàng hóa để bác nắm phần chủ động khi tranh luận với xxx
- Nếu là hàng hóa mà bác để trên ghế ngồi dù đã gập thì nó vẫn là khoang hành khách nên vẫn là vi phạm
- Nếu bác chứng minh được là hành lý thì xxx chịu.
- Nếu Hàng hóa mà to hơn cái khe sau ghế thứ 3 thì đúng là chỉ chờ hên xui thôi

Đấy là cá nhân em hiểu thế
Em không nghĩ như cụ. Khoang hành khách mà đã gập ghế (không phải bỏ ghế) thì không còn là khoang hành khách nữa. Vì khi đó khách không còn ngồi được nữa.

cucho

Xe tăng
Em không nghĩ như cụ. Khoang hành khách mà đã gập ghế (không phải bỏ ghế) thì không còn là khoang hành khách nữa. Vì khi đó khách không còn ngồi được nữa.
Chi tiết này thì bác có vẻ không chắc chắn mấy nhỉ?
Nhà sx ng ta thiết kế chỗ ý(trong phạm vi đang trao đổi) để cho hành khách sử dụng, mình sử dụng mục đích khác(do gập ghế lại) là mình sai đúng không bác?

Cá nhân em thấy là hơi run :)) nếu cứ khẳng định "không vi phạm" ở chi tiết này

lonelydriver

Xe buýt
Em thấy cái luật GTĐB nó định nghĩa như c't ấy: "Hàng hóa là máy móc, thiết bị, nguyên vật liệu, nhiên liệu, hàng tiêu dùng, động vật sống và các động sản khác được vận chuyển bằng phương tiện giao thông đường bộ.". Như vậy cụ nào chở tầm chục gói mì tôm cũng là chở hàng hóa chắc...
Cụ chưa biết chuyện chở 4 con gà trong lồng trên xe khách mà bị phạt 4 triệu đồng và giữ bằng à?

Cộc đời ch.. ó má quá... "Cướp đêm là giặc...." x-(